[Funland] BĐS đầu năm 2019 - Tầm ảnh hưởng đến các ngành nghề Kỹ thuật khác

Hòa Cầm

Xe hơi
Em ngoại thành HN, tết năm nay về quê ông anh rể e cũng kêu chưa nhận đc công trình nào. Trong khi mọi năm còn phải từ chối khéo.

Thế nhưng mà có điều ngược đời là giá công thợ vẫn đang tăng.

Đất chỗ e cũng đang tăng nhưng cũng chỉ đất mặt đường đẹp thôi. Ngoài ra e thấy như quê e giờ tìm nhà cấp 4 là hơi hiếm, trong khi nhà tầng đa phần xây trong vòng 10 năm trở lại đây. Thế nên mấy ông cai XD ở quê e ngày càng ít việc nếu ko chịu chạy sang xã khác.
Mọi năm tụi mình vc đều quanh năm, thi thoảng nhận lại vc của các cty thầu bự, là do giá đất nhà tăng, dân sợ chưa dám mua, chỉ cần ổn định lại là mở móng liên tục à.

Gửi từ SM-A750GN của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Hòa Cầm

Xe hơi
Một trong các dấu hiệu của khủng hoảng là lương thợ xây cao hơn lương kỹ sư xây dựng.
Cái này đã được giải thưởng Nobel kinh tế, cấm cãi!
Có gì khó hiểu đâu cụ, làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít, ai sợ rủi ro, ôm sự ổn định an toàn thì phải chấp nhận thôi.

Hòa Cầm

Xe hơi
Thuật ngữ xóc dĩa cũng ví von về tình trạng thị trường BDS Đà Nẵng mua bán bây giờ chỉ là trò chơi giải trí của người có tiền. Các thành phần cần chỗ ở thì chỉ biết đứng ngoài nhìn vào. Ai ít tiền đâm đầu vào sòng bạc thì xanh cỏ.
Cảm ơn cụ đã thông não.

Hòa Cầm

Xe hơi
Em nghe phong phanh tin các cò đang tụ tập nhân lực đánh dự án lớn mà ko biết dự án nào, có vẻ thổi những cú chót trước khi đổ vỡ... E nghĩ giải pháp đóng băng ok hơn là thổi tiếp, thổi tiếp vỡ ảnh hưởng các ngành kinh tế khác!
Đất chỗ em càng ngày cang sốt, một năm chỉ chững lại đúng dịp hè, say đó lại tăng. Ở chỗ khác như Tây Nguyên em có 1 mảnh, cả chục năm chẳng thay đổi gì.

Hòa Cầm

Xe hơi
Cụ nói rất hay.
Đà nẵng rất khó làm cò vì cần vốn.
HN SG cò đông hơn khách vì ko cần vốn.
Một dịp cò ko vốn của HN vào đây như kiến cỏ, thời gian sau rút quân hết, làm cò ở ĐN kiếm bội tiền, nhưng phải có vốn mạnh. Chuyện cắt cọc, bẻ kèo diễn ra như cơm bữa.

UFA

Xe điện
Đất ĐN hiện nay giá có thể nói là điên loạn, mịa, 1 lô đất có giá 2 tỷ sau 1 tháng vọt cmn lên 3 tỷ thì em cũng bó tay, cv lương lậu thì vẫn thấp nếu so với 2 đầu đất nước, giá nhà đất thì tăng dựng ngược thế này chỉ khổ cho các bạn trẻ mới lập nghiệp, giờ thì cơ hội có đc mảnh đất hay cái nhà quá xa tầm tay

Hòa Cầm

Xe hơi
Đất ĐN hiện nay giá có thể nói là điên loạn, mịa, 1 lô đất có giá 2 tỷ sau 1 tháng vọt cmn lên 3 tỷ thì em cũng bó tay, cv lương lậu thì vẫn thấp nếu so với 2 đầu đất nước, giá nhà đất thì tăng dựng ngược thế này chỉ khổ cho các bạn trẻ mới lập nghiệp, giờ thì cơ hội có đc mảnh đất hay cái nhà quá xa tầm tay
Cụ có vẻ nắm khá rõ tình hình Quảng Đà. Nói về lập nghiệp từ hai bàn tay trắng thì mn ko nên chọn ĐN, lương bổng thấp, chi phí ăn ở SH ko thua kém nơi khác, cơ hội có nhưng lẹt đẹt. Thanh niên ĐN còn tìm đường vào SG và miền trong ấy.

assmin

Xe đạp
Em có tuổi rồi, lại cơ sở vững ở ĐN, giờ đi xa cũng ngại, thời còn trẻ cũng đi HN, SG nhiều rồi. Cảm ơn chia sẻ của cụ.
Cụ chuyên làm xd công trình hay thi công nhà dân? Em thấy ở SG mấy ông xd toàn mua đất rồi xây nhà bán cho người dân, lãi khủng. 1 căn nhà bỏ vốn đất + xây khoảng 3 - 3,2tỷ, xong hết bán lãi khủng từ 500 - 800tr! Xoay tua 1 năm xây 2 căn thấy mà ham! :-D
Chắc tương lai em cũng chuyển sang ngành xd thôi :)

scorp8x

Xe container
HN sau 15 năm phi mã lên nóc nhà rồi, đứng khoảng 3-4 năm nay thành ra binh quân giờ lại rẻ hơn SG :) Ai mua hay đầu cơ lúc này chọn HN cũng Ok
Hà Nội hiện nay chung cư dư so với cầu trong tầm giá

Tâm lý mua cái nhà chung cư để vừa ở vừa ngày càng đắt lên (khôn và vô lý vãi l) bjo bị đạp cho tan tác, dân đầu cơ nửa mùa chùn tay

Mua đất trong ngõ trong làng đi xe máy 30-40m2 sàn thì bjo cũng chỉ hợp tư duy đội u40 cổ và u50 hắt lên
Đội trẻ nó thik hoặc là nhà ô tô vào VIP cmnl hoặc chung cư mới

Thế nên quanh đi quẩn lại, nhu cầu ở thực, thanh toán thực lên ngôi, đội cò vạc có khuấy lên khuấy xuống cũng ko bjo có ngày xưa, khi dân còn ngu, lao vào buôn bds cò con như nuôi chó nhật

Hòa Cầm

Xe hơi
Cụ chuyên làm xd công trình hay thi công nhà dân? Em thấy ở SG mấy ông xd toàn mua đất rồi xây nhà bán cho người dân, lãi khủng. 1 căn nhà bỏ vốn đất + xây khoảng 3 - 3,2tỷ, xong hết bán lãi khủng từ 500 - 800tr! Xoay tua 1 năm xây 2 căn thấy mà ham! :-D
Chắc tương lai em cũng chuyển sang ngành xd thôi :)
Em chủ yếu làm nhà dân, công trình nào cần tiến độ thì cũng có nhận. Em làm ăn nhỏ nên ko có vốn cỡ đó đc, biết ý cụ chỉ rất tốt nhưng bản chất em cẩn thận, nói ko đc mà chỉ làm thôi, đã làm thì chỉ có chắc ăn, ko cho phép chộp giật. Xây dựng và kỹ thuật ko bao giờ đói nếu chăm chỉ, có khả năng quản lí nữa thì tuyệt vời.

NS690

Xe tải
Em đợt cuối năm cũng ngó nghiêng mấy chỗ, mấy bạn môi giới nói mua nhanh không hết :) em thì không phải dân chuyên nghiệp nên biết không mua tranh bán cướp được. Mấy người bạn gần phòng công chứng chỗ đó nói có giao dịch mấy đâu :) mà các bạn môi giới nói không mua thì hết mà cứ gọi giục em liên tục từ trước Tết đến giờ. Nhất là mấy khu đất dịch vụ chỗ Hoài Đức, Đan Phượng giá thì cao ngất, thấy ai cũng giục mua nhanh không hết, ai cũng như môi giới thứ cấp

mazda3_pro

Xe lăn
Cái tội trước tết em rao giá rẻ có cam kết mua lại thì cụ nào cũng thờ ơ :D lô đó em vẫn giữ.
Giờ này các bạn trẻ chỉ có thể mua chung cư tái định cư hoặc lên tít trên Hòa Vang mà mua thì may ra, trong nội đô đất trong ngõ giá vẫn không tăng mấy thì 1,5-2 tỷ/nhà cấp 4 diện tích 40-60m. Ra phía xa hơn thì cũng giá đó trong ngõ diện tích + thêm 10m vuông. Đất nền phân lô đường 5m5 lề 3m ở quận trung tâm đã 4 tỷ, quận sát trung tâm là 3 tỷ, ra xa hơn nữa mới có giá 2 tỷ.
Các bạn trẻ không còn cơ hội nữa rồi.

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ có vẻ nắm khá rõ tình hình Quảng Đà. Nói về lập nghiệp từ hai bàn tay trắng thì mn ko nên chọn ĐN, lương bổng thấp, chi phí ăn ở SH ko thua kém nơi khác, cơ hội có nhưng lẹt đẹt. Thanh niên ĐN còn tìm đường vào SG và miền trong ấy.
Thanh niên đi đâu em không rõ nhưng hiện nay tỷ lệ tăng dân số cơ học của ĐN đang rất cao. Hàng năm có hàng trăm nghìn công dân mới từ nơi khác đến, chủ yếu trong độ tuổi từ 20-40.

ruby_eagle

Xe điện
Giá đất tăng phi mã thế này sẽ dẫn đến khoảng cách giàu nghèo cực lớn, giữa đô thị và nông thôn khoảng cách càng nới rộng, và chúng ta đang thẳng tiến tới cntb :D

SunaSuni

Đi bộ
Nghĩ cụ là ng miền Nam em mới hỏi, ko ngờ cụ ở BD luôn :)
Em mua để ở (thuê nhà cả tuổi trẻ khổ quá rồi). Tiền mặt em có hơn 200, thu nhập chỉ mình em (đơn thân) Lương gần 15tr/tháng + vài triệu tiền cày thêm. Cái chính là em đang phân vân CC hay đất, lực thì chắc em chỉ đủ mua CC.
Em dân Thanh Hóa vào BD làm công ăn lương, số vốn này bằng số vốn em cách đây hơn chục năm trước, khi đó em cũng nghĩ đến tìm mảnh đất cắm dùi và em bắt đầu với đất MP3, tới nay đã tiến về khu Đông Hòa giáp Thủ Đức. Với giá đất hiện nay em nghĩ mợ nên vay thêm mua chung cư để ở rồi trả nợ dần. Còn mua đất thì chỉ mua được những nơi xa không tiện lắm, mà đất đang chững lại nên đầu tư cũng không ổn, biết khi nào mới cất nhà mà ở được.

LS460L_1

Xe máy
Em quê Bắc Giang, gần thành phố ah. Cụ cho em biết khu nào giảm để em về quê làm 1 lô để giành lúc về già còn có chỗ chui ra chui vào ah.
Mợ về khu sau BIG C, khu bách việt, khu cống ngóc nhé. Riêng khu kosy em thấy giữ giá (ko tăng ko giảm).

Châu Tứ TN

Xe điện
Em dân Thanh Hóa vào BD làm công ăn lương, số vốn này bằng số vốn em cách đây hơn chục năm trước, khi đó em cũng nghĩ đến tìm mảnh đất cắm dùi và em bắt đầu với đất MP3, tới nay đã tiến về khu Đông Hòa giáp Thủ Đức. Với giá đất hiện nay em nghĩ mợ nên vay thêm mua chung cư để ở rồi trả nợ dần. Còn mua đất thì chỉ mua được những nơi xa không tiện lắm, mà đất đang chững lại nên đầu tư cũng không ổn, biết khi nào mới cất nhà mà ở được.
Vâng, em cũng tính hướng đó, mua một căn chung cư nhỏ nhỏ, có chỗ sinh sống tự do cái đã. Cảm ơn chia sẻ của cụ/mợ nhé!

Hòa Cầm

Xe hơi
Thanh niên đi đâu em không rõ nhưng hiện nay tỷ lệ tăng dân số cơ học của ĐN đang rất cao. Hàng năm có hàng trăm nghìn công dân mới từ nơi khác đến, chủ yếu trong độ tuổi từ 20-40.
Có thể cụ nắm tình hình này rõ hơn em, em lười đọc mấy cái báo thống kê báo cáo. Thấy xung quanh thanh niên ĐN gốc tìm đường vào SG sau khi học xong thì em nhận định như vậy.

NS690

Xe tải
Đúng như cụ thớt nói, nhiều khi nhìn thẳng đã được makeup qua các bác môi giới, nhìn qua các góc nhìn khác sẽ thấy rõ hơn. Như ở trên em có nói là xe qua mấy văn phòng công chứng thì thấy mức độ nhộn nhịp hay đìu hiu là cũng rõ là người có nhu cầu thật giao dịch thế nào

mazda3_pro

Xe lăn
Có thể cụ nắm tình hình này rõ hơn em, em lười đọc mấy cái báo thống kê báo cáo. Thấy xung quanh thanh niên ĐN gốc tìm đường vào SG sau khi học xong thì em nhận định như vậy.
Số đến - số đi = cơ học mà cụ. Đi ít mà đến nhiều thì dân số tăng lên thôi :D