[Funland] Bế tắc trong tìn kiếm đơn hàng sản xuất

Calcifer_93

Xe hơi
Chào các bác, sớm hôm stress quá chẳng ngủ đc nên lên đây tsu.
E là chủ DN nhỏ, có nhà xưởng máy móc gia công điện tử (3 line sản xuất lắp ráp điện thoại, bộ phát wiif, ổ cắm thông minh, hay đơn thuần hàn gắn linh kiện lên bảng mạch thôi). E chuyên gia công thuê cho mấy DN của Đài, Trung hay mấy cty ở mỹ, âu để xuất hàng đi mỹ (tận dụng cái ưu đãi thuế do cttm mỹ-trung). Năm 2020,2021 thì làm ăn cũng được, đơn hàng đều. Nhưng từ giữa 2022 đến nay thì khan hiếm đơn hàng quá, nhà xưởng e để như nhà hoang rồi. E có 1 team chuyên đi tìm kiếm đơn (thông qua hiệp hội điện tử các nước, môi giới, người quen bạn bè tìm mối) mà cả năm nay k tìm đc đơn nào.
Giờ thấy bế tắc và k có hướng mà giải thoát.
Em kém cỏi lên đây đăng bài xem có bác nào có kinh nghiệm, chia sẻ làm sao để kết nối đc thêm KH

Glenfarclas

Xe tải
Ngạch hàng riêng biệt , chỉ biết ủn hộ cụ chủ. Cụ xem lại các khách hàng cũ của m thuộc dạng những doanh nghiệp nào, sp hoàn thiện của họ là gì, chủ động tìm gặp những đầu ra tương tự ở VN để đặt vấn đề gia công cho họ xem sao

Calcifer_93

Xe hơi
Ngạch hàng riêng biệt , chỉ biết ủn hộ cụ chủ. Cụ xem lại các khách hàng cũ của m thuộc dạng những doanh nghiệp nào, sp hoàn thiện của họ là gì, chủ động tìm gặp những đầu ra tương tự ở VN để đặt vấn đề gia công cho họ xem sao
Cảm ơn cụ nhiều.

starsn

Xe điện
Bộ phát wifi với ổ cắm thông minh có khi bán trực tiếp trên amazon hay alibaba được ý cụ nhỉ?

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Vậy là cụ chủ chắc làm bên mảng SMT ạ?
Nếu cụ chủ cần tìm thiết bị, giải pháp... Để tối ưu line sx thì em có thể hỗ trợ cụ đc gì chăng?
Cụ đang khó đầu ra nên em chỉ biết ủng hộ cụ tìm thêm mấy đối tác trong nước ở mảng làm LED chiếu sáng xem có thêm đơn hàng nào không ạ

vangchauau

Xe hơi
Website
www.vangchauau.com
Làm chủ doanh nghiệp không tránh được những lúc lo lắng stress như thế này. Chỉ biết động viên cụ là: Chính những lúc này sẽ là lúc sẽ tìm ra các phương án đột phá và xoay chuyển được cục diện. Cụ cứ tiếp tục tìm kiếm khách hàng mới và giải pháp.

giacmoxe4

Xe điện
Chia sẻ khó khăn cùng Cụ chủ.

LaziCat

Xe container
Cả năm nỗ lực mà k tìm đc đơn hàng nào thì không phải do cụ hay team của cụ kém cỏi mà có lẽ do nhu cầu cho ngành hàng này nó đã giảm rồi.
Những sản phẩm cụ gia công kia nó là sản phẩm trọn vẹn hay chỉ là từng phần? Linh kiện gia công do khách hàng cung cấp hay cụ tự mua làm theo đơn đặt hàng của họ? Theo em thấy đa phần các nhà xưởng gia công đều nhận nguyên vật liệu, linh kiện để làm theo thiết kế mẫu mã của khách hàng yêu cầu. Nếu cụ tự sản xuất ra sản phẩm để phân phối trực tiếp thì sẽ gặp khó khăn gì? Ví như nguồn nguyên vật liệu, linh kiện... chưa kể đến mẫu mã, bao bì, hệ thống phân phối, marketing...
Ngành của cụ khá đặc thù nên nếu khó khăn quá hay là cụ tạm thời chuyển hướng để duy trì công ty rồi tìm cách tháo gỡ! Thiết bị sạc điện thoại đa năng, wifi di động, ổ cắm thông minh... là những thứ hoàn toàn có thể bán được trên các trang TMDT trong nước hiện nay, cụ chưa sx đc sản phẩm trọn vẹn thì tìm nguồn hàng rồi bán tạm trước sau đó mày mò tự phát triển sản phẩm của riêng mình sau. Cứ phải duy trì được doanh nghiệp thì mới tìm cách tháo gỡ được, đừng quá đắm đuối vào những thứ đã từng mang lại thành quả vì nhu cầu thay đổi liên tục, có khi chính những khách hàng từng thuê cụ gia công cũng đang khó khăn. Cụ hãy vững tâm lên, còn thở là còn gỡ được! Nền tảng cụ đã có sẵn thì tiếp tục chiến đấu thôi ạ! Chúc cụ chân cứng đá mềm, sớm tìm ra cách vượt khó!

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Cụ đã gây dựng được nền tảng sản xuất, gia công cho nước ngoài là một thành công đáng kính nể với em.
Tuy nhiên, cụ bình tĩnh và nghiêm túc xem lại xem tại sao lại không còn giữ được đơn hàng như những năm trước, nếu tất cả các khách hàng của cụ phá sản hết, thì không nói làm gì, còn nếu họ vẫn hoạt động, dù họ có thu hẹp thì là vấn đề nghiêm trọng. Nếu không tìm ra nguyên nhân và giải quyết vấn đề đó, thì cho dù bây giờ cụ tìm được đơn hàng, thì sau đó nó lại lặp lại vấn đề trên.
Em đã từng thất bại nhiều trong KD và cái mà em thấy thấm thía nhất, là số khách hàng QUAY LẠI với mình quan trọng hơn có bao nhiêu khách hàng.
Vì không cùng ngành, nên em không giúp gì được cụ ngay lúc này, chỉ có vài lời gan ruột, cụ tham khảo cho vui.
Chúc cụ nhanh chóng tìm lại phong độ.
E là chủ DN nhỏ, có nhà xưởng máy móc gia công điện tử (3 line sản xuất lắp ráp điện thoại, bộ phát wiif, ổ cắm thông minh, hay đơn thuần hàn gắn linh kiện lên bảng mạch thôi). E chuyên gia công thuê cho mấy DN của Đài, Trung hay mấy cty ở mỹ, âu để xuất hàng đi mỹ (tận dụng cái ưu đãi thuế do cttm mỹ-trung). Năm 2020,2021 thì làm ăn cũng được, đơn hàng đều. Nhưng từ giữa 2022 đến nay thì khan hiếm đơn hàng quá, nhà xưởng e để như nhà hoang rồi. E có 1 team chuyên đi tìm kiếm đơn (thông qua hiệp hội điện tử các nước, môi giới, người quen bạn bè tìm mối) mà cả năm nay k tìm đc đơn nào.
Em kém cỏi lên đây đăng bài xem có bác nào có kinh nghiệm, chia sẻ làm sao để kết nối đc thêm KH

kenzzz

Xe buýt
Cố làm đc nguyên 1 sản phẩm xong bán lên trang tmdt cụ ạ , vd nhập linh kiện cần thôi , xong gia công vỏ và phần điện tử lại với nhau xong bán sp thành made in vn , tự mình làm sp cho dn mình cho chắc

QMintech

Xe tăng
Sáng ra động viên Cụ thôi, mong thị trường sáng hơn chứ như SS giờ còn chi nghỉ, no OT...Thì vendor ko đói thì cũng cạnh tranh khốc liệt.

tinnbee

Đi bộ
năm nay dự là chỉ mỗi ngành nn và dvu còn tạm tạm; còn lại các ngành khác đói hết; ngành của cụ chủ có vẻ căng, đặc thù nên khó xoay chuyển; mình trong sg, 3 năm chuyển 2 ngành sx khác biệt hoàn toàn; chưa thành công nhưng đủ cầm cự; thời buổi giờ pải luôn có thủ thêm 1 ngành dự phòng để sống cái đã; vì tình hình thế giới và Việt Nam biến động liên tục những năm gần đây

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đúng như mấy cụ mợ trên nói, k phải do cụ mà do thị trường nên việc tìm kiếm khách hàng sẽ khó hơn mở rộng ngành hàng, lĩnh vực cụ ạ. Cụ xem có cái gì tận dụng dc mặt bằng, nhân công, máy móc cũ hoặc cụ có khả năng thì mở rộng sang mặt hàng mới. Ví dụ như e nhu cầu lọc nước bão hoà e làm thêm mảng ghế massage hay đồ tập luyện nên lợi nhuận k giảm mà lại còn tăng, chứ 2022 mà k mở mang thêm lĩnh vực có khi cũng chết đói rồi cụ ạ.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm trước cụ kiếm đủ rồi thì nên đóng cửa giải tán đi, sớm ngày nào tốt ngày ấy chứ để lâu thì còn lõm nặng hơn.

Cụ tất nhiên là người hiểu tình hình nhất chứ mấy ông trên này chỉ là thầy bói xem voi thôi. Biết gì mà khuyên với bảo

Tình hình kinh tế năm nay xác định chả có đơn hàng nào đâu

Xe_loi

Xe tăng
Em cũng ủn ủng hộ cụ, em cũng đồng cảm vì hiện cũng đang có cảm giác này.

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tuy khó khăn nhưng cũng hơn trên 98 % dân VN rồi. Cụ ngâm cứu lắp ráp 1 số hàng điện tử đi, ví dụ máy hút ẩm, bếp điện gì đó... market ting tốt bán ổn cụ à.