[Funland] Bệnh Đột Quỵ đang trẻ hóa

raisomoon

Xe tăng
TỐI THIỂU LÀ TRONG POST NÀY BÁC ĐÃ TỪ BỎ VIỆC KHẲNG ĐỊNH CÁC TÁC DỤNG PHỤ CỦA VACCINE VỚI NGUY CƠ ĐỘT TỬ.
Cụ lại nhét chữ cho em rồi :D học giả thì ai lại làm thế? Em đã nói là ko bàn về vấn đề sốc phản vệ sau tiêm gây đột tử nữa. Vì chiến dịch tiêm đã dừng lại - chứ e ko loại trừ. Còn đột tử đến từ đột quỵ và nguy cơ đột quỵ tăng cao ở người trẻ trong 2 năm qua thì các cụ ở đây đang bàn. Kể cả bộ tế còn im lặng chứ có dám lên tiếng phủ nhận sự liên quan của nó?

hieucoi297

Xe hơi
Trước xem thời sự còn có cả bé nhỏ bị đột quỵ cơ cụ ạ, sợ quá

beSuSu

Xe điện
Trước xem thời sự còn có cả bé nhỏ bị đột quỵ cơ cụ ạ, sợ quá
E cũng mới nghe kể 1 bé gái lớp 6 bị đột quỵ hơn tháng trước ở dưới khu GP.
Đừng cụ nào bảo do rượu chè với lối sống nhé.

raisomoon

Xe tăng
E cũng mới nghe kể 1 bé gái lớp 6 bị đột quỵ hơn tháng trước ở dưới khu GP.
Đừng cụ nào bảo do rượu chè với lối sống nhé.
Phú Thọ có bé gái lớp 9 sốc chết lúc tiêm mũi 2. Trường hợp này quá đáng tiếc vì ở mũi 1 cháu đã có phản ứng mạnh với vx mà phụ huynh thiếu hiểu biết, dám ký cam kết để tiêm mũi 2 cho con 🤬

Trẻ 5 tuổi đợt đó trường còn suốt ngày khảo sát thăm dò với lấy ý kiến phụ huynh để tiêm. Đứa lớn thì trường vận động mãi. Lớp bé nhà em có tầm 5 bé có phụ huynh kiên quyết ko đồng ý, trong đó có 3 nhà là bác sỹ 🤣
Đợt đó toàn hệ thống cứ sôi sùng sục lên để vận động. Bộ té đi ép chỉ tiêu bộ dục. Em còn sợ nhà trường bị ép quá tiêm liều cho các con ở trường để đặt mọi chuyện đã rồi. Nên đợt đó dặn con rất kỹ là ở trường nếu bác sỹ đến tiêm cũng ko đc tiêm. Nếu có phải gọi ngay cho bố mẹ xử lý cho.

Hữu Ước

Xe tải
Huyết áp cao, tim mạch mà c ó khi chủ quan k phát hiện ra bệnh

Bang lang

Xe điện
E ko rõ các bệnh của cụ đó nhưng người đậm , da ko đc tốt lắm nên dễ có các bệnh về chuyển hóa như mỡ máu , hay tiểu đường ....
Tập vận động nhưng phải đi đôi vs dinh dưỡng lành mạnh cụ ạ
Em dạo này mua gói vật lý trị liệu, em trải nghiệm cả máy và tay thì kêu đau oai oái. Ho bảo đau tức là hệ thống kinh lạc của em bị tắc, bị tắc thế này sẽ có nguy cơ đột quỵ. Em vẫn yoga và bơi mà ko hiểu sao vẫn tắc nhỉ? Em thì ít ăn thịt và ăn cũng ko nhiều lắm.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em dạo này mua gói vật lý trị liệu, em trải nghiệm cả máy và tay thì kêu đau oai oái. Ho bảo đau tức là hệ thống kinh lạc của em bị tắc, bị tắc thế này sẽ có nguy cơ đột quỵ. Em vẫn yoga và bơi mà ko hiểu sao vẫn tắc nhỉ? Em thì ít ăn thịt và ăn cũng ko nhiều lắm.
Họ chém gió đấy , có thể do ngưỡng đau của mợ thấp hơn người khác thôi chứ ko liên quan gì tới kinh mạch đâu . vài tháng mợ đi xn 1 lần , mấy cái xn này bhyt thanh toán nên mình chi trả cũng rất ít .

Bang lang

Xe điện
Họ chém gió đấy , có thể do ngưỡng đau của mợ thấp hơn người khác thôi chứ ko liên quan gì tới kinh mạch đâu . vài tháng mợ đi xn 1 lần , mấy cái xn này bhyt thanh toán nên mình chi trả cũng rất ít .
Em cảm ơn cụ. Để mai kia em chạy ra viện xem sao.

beSuSu

Xe điện
Ko đúng. Ng nào bị co cơ, kiểu bế tắc kinh lạc, trúng gió thì cơ co lại, chỗ co đấy ấn vào rất đau. Nó co lại ơt những chỗ nhấy định,
Vào ng biết bấm huyệt thì họ day ấn và tác động làm chỗ co đấy "giãn ra".
Cái kiểu này có xét no tây y chả bao giờ ra.

Ai ngồi điều hoà bị hơi lạnh phả vào lưng, rất dễ bị cái này. Cơ thể yếu, dễ nhiễm hàn khí thì phần lưng cổ gáy hay bị co cơ kiểu này. Động vào là đau.

polizia

Xe container
Nói chung để phòng tránh đột quỵ thì trước mắt nên thay đổi lối sống sinh hoạt, đặc biệt là ăn uống.
Dân mình vẫn ăn cho sướng mồm, vẫn chê đồ ăn các nc khác là chán.
Mình ăn quá nhiều nội tạng, nhiều cụ 40-50 giờ vẫn 1 tháng chén vài bữa lòng lợn thịt chó, rượu bia uống vẫn vô tội vạ lắm, nhiều ông sáng đi ăn sáng có quả trứng lộn mà vẫn cầm theo chai lavie ăn 15 phút mới xong quả trứng…
Tuy chưa có nghiên cứu cụ thể nhưng trc mắt cứ sửa thói quen ăn uống lành mạnh trc thì cũng giảm nguy cơ đấy.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Ko đúng. Ng nào bị co cơ, kiểu bế tắc kinh lạc, trúng gió thì cơ co lại, chỗ co đấy ấn vào rất đau. Nó co lại ơt những chỗ nhấy định,

Ai ngồi điều hoà bị hơi lạnh phả vào lưng, rất dễ bị cái này. Cơ thể yếu, dễ nhiễm hàn khí thì phần lưng cổ gáy hay bị co cơ kiểu này. Động vào là đau.
Ngồi dưới làn gió điều hòa , nhiệt độ khu vực gió thổi vào thay đổi liên tục nên hệ thống mạch máu ,cơ co giãn liên tục ... Gây mệt cơ và hệ thống thần kinh , mạch máu dễ gây mệt mỏi thậm chí là tai biến vì mạch máu co giãn liên tục dễ gây ra cục máu đông .
Quê vợ e vùng biển vào mùa hè , gió rất to , bố mẹ vợ e hay mở cửa ra để ngủ nhưng e vẫn khuyên các cụ là nên đóng cửa vào , bật điều hòa , quạt nhẹ sẽ tốt hơn gió tự nhiên

VCHDHN

Xe container
Nói chung để phòng tránh đột quỵ thì trước mắt nên thay đổi lối sống sinh hoạt, đặc biệt là ăn uống.
Dân mình vẫn ăn cho sướng mồm, vẫn chê đồ ăn các nc khác là chán.
Mình ăn quá nhiều nội tạng, nhiều cụ 40-50 giờ vẫn 1 tháng chén vài bữa lòng lợn thịt chó, rượu bia uống vẫn vô tội vạ lắm, nhiều ông sáng đi ăn sáng có quả trứng lộn mà vẫn cầm theo chai lavie ăn 15 phút mới xong quả trứng…
Tuy chưa có nghiên cứu cụ thể nhưng trc mắt cứ sửa thói quen ăn uống lành mạnh trc thì cũng giảm nguy cơ đấy.
Ăn uống lành mạnh. Không dễ chút nào với số đông. Nhưng đúng là giảm nguy cơ nhiều bệnh.

trantien

Xe tăng
Hồi dịch có thông tin ở Mỹ tỷ lệ ko tiêm cao là trong đội ngũ y tế, quân đội và đặc biệt là tình báo.
Em cũng là người chủ trương ko cho cả nhà tiêm. Kể cả test em cũng từ chối. Bà tổ phó giục rồi cằn nhằn mãi em mới đại diện cả nhà ra test.

Mrquickdn

Xe tải
Hồi dịch có thông tin ở Mỹ tỷ lệ ko tiêm cao là trong đội ngũ y tế, quân đội và đặc biệt là tình báo.
Em cũng là người chủ trương ko cho cả nhà tiêm. Kể cả test em cũng từ chối. Bà tổ phó giục rồi cằn nhằn mãi em mới đại diện cả nhà ra test.
Chẳng cần phải nghe tin đồn ở tận Mỹ. Tôi chỉ tư duy thế này: để 1 loại vaccine đc thương mại hóa, cần trung bình 5 năm từ nghiên cứu đến khi mang ra đại trà chích vô tay người hàng loạt. Vc Covid mới chỉ nghiên cứu đc 1 năm, nhất là công nghệ mới mRNA, để biến nó thành Thánh Gióng, hẳn người ta sẽ ém nhẹm những tác hại của nó ( hoặc giả chưa đủ thời gian để phát hiện ra). Thế nên khi người nhà hỏi ý kiến, tôi tư vấn nếu ép quá thì chích vc của TQ, là loại sản xuất theo Công nghệ truyền thống, có thể ko có tác dụng chính nhưng cũng sẽ ko có tác dụng phụ :D. Còn tụi trẻ con trong nhà thì dứt khoát không chích. Ko cho đi học thì ở nhà chơi 1 năm cũng chẳng sao.

Mrquickdn

Xe tải
Tôi không hiểu bác lấy từ nguồn nào? Việc đưa thông tin một cách cắt dán, không cung cấp nguồn để các bên có thể check và kiểm tra tính xác thực - là 1 việc không "đàng hoàng" trong tranh luận khoa học.

Tôi trích nguồn trực tiếp từ Văn phòng thống kê quốc gia (ONS)

Các dữ liệu do ONS cung cấp ở dạng dataset dạng thô để các bên liên quan có thể kiểm tra tính xác thực, sử dụng cho các mục đích khác nhau.
Các kết luận (finding) mà ONS công bố sau khi thu thập dữ liệu tử vong trong giai đoạn 2021-2022, cho toàn bộ các nhóm độ tuổi, giới tính - hoàn toàn trái ngược với nguồn bác Mrquickdn công bố.
Cụ thể như sau:
- Tỷ lệ tử vong theo tiêu chuẩn độ tuổi hàng tháng (ASMR) đối với các trường hợp tử vong liên quan đến COVID-19 đã liên tục thấp hơn trong tất cả các tháng kể từ khi giới thiệu thuốc tăng cường vào tháng 9 năm 2021 đối với những người đã tiêm liều thứ ba hoặc thuốc tăng cường ít nhất 21 ngày trước, so với những người chưa được tiêm chủng và những người chỉ có liều đầu tiên hoặc liều thứ hai.
- ASMR cho các trường hợp tử vong liên quan đến COVID-19 đã liên tục thấp hơn trong tất cả các tháng kể từ liều thứ tư hoặc tăng cường thêm vào mùa xuân năm 2022 đối với những người đã nhận được ít nhất liều thứ tư hoặc tăng cường thêm ít nhất 21 ngày trước, so với những người chưa được tiêm chủng và những người chỉ có liều đầu tiên, thứ hai hoặc thứ ba.
- ASMR cho liều vắc xin đầu tiên và thứ hai tương tự như cho những người chưa được tiêm chủng từ tháng 3 năm 2022 trở đi; tuy nhiên, giới hạn tin cậy rộng đối với các nhóm này vì dân số thấp hơn trong các tình trạng tiêm chủng này.
- ASMR không tương đương với các thước đo hiệu quả của vắc xin; chúng tính đến sự khác biệt về cấu trúc tuổi tác và quy mô dân số, nhưng có thể có những khác biệt khác biệt giữa các nhóm (đặc biệt là sức khỏe tiềm ẩn) ảnh hưởng đến tỷ lệ tử vong.
- Tỷ lệ tử vong không phải COVID-19 tương tự nhau, mặc dù thấp hơn một chút, ở những người đã dùng liều thứ ba hoặc tăng cường so với những người chưa được tiêm chủng vào nửa cuối năm 2022 và năm 2023.
- Tỷ lệ tử vong không phải COVID-19 đối với liều đầu tiên và liều thứ hai có nhiều khả năng bị ảnh hưởng bởi các yếu tố gây nhiễu trong nửa sau của năm 2022 và vào năm 2023 vì đây là những người không được tăng cường khi đủ điều kiện và do đó có thể khác với dân số nói chung.

beSuSu raisomoon
Học giả gì mà dữ liệu thống kê của ONS ko kiếm đc còn đi mỉa mai người khác thế?

myhan

Xe máy
Website
vattuxd.com
đột quỵ này nguy hiểm quá, đang khỏe mạnh, mai không biết thế nào.

nowhereland

Xe điện
Em không dùng thuốc bảo hiểm vì bác sĩ kê quá nhiều, mới chỉ sử dụng thử Nezzaru plus theo đơn thì có giảm nhưng không ổn định. Đặc biệt thuốc bảo hiểm kê toàn loại chẹn Beta, chức năng đàn ông ảnh hưởng nghiêm trọng. Vì thế em đã ngưng sau vài tuần sử dụng.

Sau đó thì tích cực tập luyện và thay đổi lối sống hợp lý hơn, không sử dụng thuốc. HA có giảm nhưng vẫn cao, HA tâm thu thường ở quanh mức trên 130 đến dưới 140. Nhưng buổi chiều tối lại hay vọt lên trên 140, có lúc lên 150. Sau khi nghiên cứu kỹ thì bản thân em có yếu tố di truyền, chỉ tập luyện và thay đổi sinh hoạt cũng khó mà đưa HA về mức ổn định, an toàn được.

Khoảng gần 1 tuần nay em đã sử dụng Amlor 5mg sau một thời gian nghiên cứu kỹ. Thuốc này dạng chẹn kênh Canxi nên không ảnh hưởng đến chức năng sinh lý. Và đặc biệt là nó hỗ trợ tim tốt hơn nhịp tim của em quá thấp, thường là dưới 60, có lúc đo chỉ còn 50. Sau khi dùng Amlor thì nhịp tim đã ổn định hơn ở quanh mức 65-70, HA cũng giảm dần về mức từ 122 -130. Hy vọng sau một thời gian sử dụng sẽ ổn định ở quanh mức gần 120 hơn.

Hiện tại em đã và đang dính một số biểu hiện tác dụng phụ của thuốc như được công bố, ví dụ như sưng nướu rằng hay thỉnh thoảng có cơn váng đầu. Để theo dõi thêm một thời gian nữa xem sao.

Bang lang

Xe điện

Em tưởng do em yoga ko đúng nên bị có cơ. Cụ có biết bài tập giãn cơ vùng cổ vai gây ko? Em chỉ biết cúi người buông lỏng vai cổ thôi nhưng vẫn ko ăn thua. Đúng là em sợ lạnh.

Phỗng new

Xe điện
Em tưởng do em yoga ko đúng nên bị có cơ. Cụ có biết bài tập giãn cơ vùng cổ vai gây ko? Em chỉ biết cúi người buông lỏng vai cổ thôi nhưng vẫn ko ăn thua. Đúng là em sợ lạnh.
Mợ treo người (toàn thân thả lỏng) trên xà đơn.