[Funland] Bệnh Đột Quỵ đang trẻ hóa

THÀNH FOOD

Xe tải
Thường thì làm việc ngồi 1 chỗ,và ăn uống nhiều chất béo không vận động nhiều thì tích mỡ, nên mỡ máu cũng là 1 nguyên nhân, dù bận thế nào cũng nên chạy nhẹ, đạp xe để lưu thông khí huyết, e nghĩ sẽ tỷ lệ đột quỵ sẽ thấp đi

Rivers

Xe container
Phòng mình có bạn nữ 35t, thừa cân (84kg), chẳng vận động gì ... thế nhưng cũng chẳng bị sao, các chỉ số xét nghiệm về máu, huyết áp... lại ngon
Có thể một phần do gen và tuổi còn đang trẻ nên hoạt động trao đổi chất vẫn tốt, thêm vài tuổi nữa các cơ quan đoàn thể xuống cấp lúc ấy mới đánh giá tiếp được, nhiều khi bệnh tật nó bị ảnh hưởng một phần bởi gen nữa, nhưng chưa có bệnh không có nghĩa là chủ quan được cụ ạ.

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có điều kiện thì uống trà tươi (lá trà xanh tươi ) nấu lên ủ rồi uống hàng ngày, các chỉ số sẽ rất ngon, quê cháu các cụ ăn uống kham khổ nhưng rất thọ với món này.

DonaldTrump79

Xe buýt
Các cụ có điều kiện thì uống trà tươi (lá trà xanh tươi ) nấu lên ủ rồi uống hàng ngày, các chỉ số sẽ rất ngon, quê cháu các cụ ăn uống kham khổ nhưng rất thọ với món này.
Em nghĩ món này là chịu khó chứ không cần điều kiện cụ ah, em cũng uống hàng này đây. Lá chè mua ở quê 15k/kg sáng em trước khi đi chạy là pha 1 bình giữ nhiệt 1 lít, chạy về ăn sáng xong làm 1 cốc rồi còn đâu thì xách đến cty uống dần cả ngày thôi mỗi tội sáng dậy hơi lách cách, tuy nhiên em dậy sớm nên thấy bình thường còn các cụ mà ngủ sát giờ đi làm mới dậy thì đúng là không chơi món này được :D

TSTA

Xe container
Tưởng quê cụ các cụ ăn uống dư dả nhưng rất thọ với món này thì mới hay chứ.

Còn ăn uống kham khổ thì tính làm gì, riêng cái đó đã khác biệt rồi.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây mấy năm em xuống shophouse ăn bữa hậu khai trương. Hôm đấy em tự nguyện uống hơi nhiều rượu nhưng vẫn tỉnh táo, lúc về chỉ mới hơi biêng biêng, vào thang máy bình thường. Nhưng lúc đến tầng nhà em, tự dưng em thấy chóng mặt bà ngồi bệt xuống dựa vào thành TM, gần như bị xỉu vài chục giây. Lúc mở cửa TM thì có câu bạn hàng xóm vào nói, "sao anh lại ngồi đây?", em mới bừng tỉnh và đứng dậy đi xiêu xiêu về nhà. Em nằm nghỉ khoảng 30-60 phút sau thì tỉnh táo, lại sang hàng xóm tán gẫu, uống trà và ăn trái cây giải rượu. Mọi người bảo sao lúc lãi đi liêu xiêu thế giờ đã tỉnh nhanh thế?
Em nghĩ chắc em bị đột quỵ nhẹ (ngày trước các cụ bảo hiện tượng đó là uống rượu bị cảm). Từ đấy rượu bia có uống nhiều em chỉ uống 3-5 chén/cốc thôi, 1-3 là ngon miệng nhất.

datinh

Xe container
Tiếp khách
Nhậu cùng bạn bè

Đều chung 1 điểm là nhiều người ép nhau, mời nhau hoặc phải uống cố, dù thích uống hay không, dù tới điểm ngưỡng của cơ thể hay không, vẫn phải uống

Mầm mống của các hậu quả nhiều khi nằm ở đó
uống quá thì về cũng ác sê nôn thôi ạ. giờ em cũng trốn nhậu nhẹt

whitewood

Xe buýt
Văn hóa ẩm thực Vn ăn mặn, khẩu phần ăn nhiều muối thuộc loại hàng đầu thế giới.

Đột quỵ nó không một phát bị luôn đâu ? Thường có dấu hiệu báo trước cách vài ngày, ruần hoặc tháng....Mà chúng ta không để ý, hoặc lười đi khám. Thấy trong người có biểu hiện khác thường như : Huyết áp, chóng mặt, buồn nôn, đau đầu ...Nên đên gặp bác sỹ sớm
Mấy triệu chứng đó thường ngày ai cũng hay mắc phải mà cụ, như em đi ăn quán mà bột ngọt hay đồ ăn không hợp cũng bị tất cả triệu chứng trên.

datinh

Xe container
Mấy triệu chứng đó thường ngày ai cũng hay mắc phải mà cụ, như em đi ăn quán mà bột ngọt hay đồ ăn không hợp cũng bị tất cả triệu chứng trên.
qua lấu bát canh. cho quá tay mì chính mà đêm nó váng váng cái óc ... hu hu

Nhưng trẻ quá cụ nhỉ.Bệnh này có liên quan đến lối sống ko cụ nhỉ
Chết trẻ thường do di truyền thôi cụ, lối sống cũng ảnh hưởng nhưng cũng như hút thuốc người bệnh người không. Em nghĩ yếu tố di truyền là quan trọng nhất, cái này không thể kiểm soát được nên chúng ta đành phải tập trung vào lối sống.

Crusaderland

Xe điện
Áp lực, stress là nguyên nhân chính gây ra đột quỵ, sức khỏe yếu chỉ là tác động thêm thôi.
Ví dụ tổng tài sản cụ có 10 tỏi ném hết vào chứng khoán lại chơi margin, gặp chuỗi giảm 300 điểm như giai đoạn vừa rồi thì khả năng đột quỵ cao lắm.

Alochaoanh

Xe tải
Kinh nghiệm từ em đây, em bị năm 38 tuổi, thời điểm đó em làm nhà nước, khách khứa suốt, có giai đoạn gần 2 tuần liên tục chiều nào cũng nhậu đến khuya cả t7, cn luôn, hàng năm đều có khám sức khỏe, các chỉ số mỡ máu, đường máu, acid uric, men gan đều vượt ngưỡng nhưng cậy còn trẻ, cao hơn là bình thường, và cũng chả hiểu đột quỵ là gì vì nghĩ phải tuổi các cụ mới bị. Một tối mùa hè cũng uống nhiều về nóng quá đi tắm (không dùng nước nóng vì trời nóng nên vòi bên lạnh nước cũng ấm ấm rồi) tắm xong vẫn nóng nên ngồi trước quạt trong phòng điều hòa, tự nhiên thấy choáng choáng nên em lên giường nằm (cách thời điểm đó 2-3 tuần gì đấy cũng hiện tượng y như vậy, sau này em mới biết đó là cơn đột quỵ nhẹ thoảng qua nên chưa để lại di chứng gì), nằm một lúc vẫn thấy hơi mệt nên nghĩ do tối nhậu nhưng ăn ít nên đói, em ngồi dậy đi vào bếp làm bát cơm canh xong lên giường nằm thấy đỡ đỡ nghĩ chắc do đói. Nửa đêm tay cứ tê tê nghĩ do nằm đè lên tay nên vậy. Sáng ra vẫn thấy tê tay phải và chân phải cũng hơi yếu khi đi vào vs, em liền gọi cho bà bác làm bác sỹ hỏi bị sao, bà bác nghe triệu chứng kêu vào viện ngay đi, em liền gọi cu em đèo xe máy vào viện cho nhanh, vừa đi vừa nghĩ chắc vào làm toa thuốc về uống. Đến viện bác sỹ khám xong hỏi triệu chứng kêu toi rồi, nhập viện ngay. Sau đấy có bà chị quen làm y tá đến thăm kêu mấy ngày nữa sẽ nặng lên đấy. Y như rằng hôm sau liệt nửa người luôn, tay phải chỉ cử động lên xuống được một chút còn bàn tay thì cứng đơ, ko duỗi, cầm nắm gì, còn may chân phải bị nhẹ hơn vẫn cà nhắc được để đi vs. Rồi cũng nằm điều trị với vật lý trị liệu được 20 ngày thì bị đuổi về. Khi về chân vẫn cà nhắc và tay vẫn liệt, về nhà chán nản vô cùng vì chưa 40 đã tàn phế rồi. Sau 2 tháng vật lý trị liệu tại nhà và châm cứu, em đã hồi phục thần kỳ, tay có thể cử động được, cầm nắm tốt nhưng viết và đánh máy tính là không thể, rồi em nghỉ thêm nửa tháng và đi làm, sau 6 tháng em đã có thể đi lại bình thường và chạy chậm được (nhìn qua ko thể biết em đã từng bị đột quỵ do 2 chân đi lại bình thường, đều nhau). Sau 1 năm thì em đã có thể viết và đánh máy tính bình thường. Và do đặc thù công việc em vẫn phải uống nhưng biết sợ rồi, cứ 3 tháng em lại đi lấy máu để kiểm soát tốt các chỉ số (thời điểm nhập viện chỉ số triglyceride của em là hơn 15 mà theo bác sỹ nói đâu đó dưới 2 mới được).
Đến giờ đã hơn 6 năm kể từ khi bị, cơ thể em gần như hồi phục đến 9 phần, người ngoài nhìn thì ko thể biết được nhưng bản thân em thấy vẫn có phần nào đó mất đi vĩnh viễn (cụ thể là về trí nhớ thì em ko bị sao nhưng kiểm soát cảm xúc có thể kém đi vài phần, trước đây mà tranh luận hoặc trình bày em nói rất nhanh được nhưng giờ nếu cần nói nhanh là có thể hơi vấp)
Qua đây muốn chia sẻ với các cụ nhất là những người do đặc thù công việc phải khách khứa nhiều thì đặc biệt quan tâm các chỉ số xét nghiệm máu, khám sức khỏe định kỳ và đừng để các chỉ số chính như đường máu, men gan, mỡ máu, acid uric cao quá (tất nhiên tránh được khách khứa nhậu nhẹt là tuyệt vời rồi), thể dục thể thao thường xuyên (trên giường cũng được :)) )
Chia sẻ với cụ, may mắn quá cụ nhỉ.Nhiều người ko đc may mắn như thế đâu ạ.Bạn e đó

hoangdang82

Xe tải
Khiếp quá các cụ ạ , đêm qua vừa nhận tin ông bạn học cùng vừa ra đi vì đột quỵ khi chưa đến 40, tuần trc thì ông bạn làm cùng tuổi đời cũng mới 39
Bệnh này có vẻ đang trẻ hóa hay sao ý các cụ nhỉ
Em cũng thấy đợt này đột quỵ đang trẻ hóa! Chắc bạn cụ ở C2 Thanh Xuân Bắc phải ko?

Marie Lee

Xe buýt
Hôm nay là 49 ngày bạn em, đột quỵ và ra đi luôn ở tuổi 39.

LuckyCar

Xe container
giờ bị nhiều lắm các cụ bạn cháu mất mới có 23.tuổi nó người bình thưởng chả ổm đau mấy không ăn nhậu, thuốc là gì cả.
Nó còn làm bên gây mê hồi sức tự nhiên nằm trong phòng đi luôn.
Có mấy em gái tuổi tầm 2x nhìn cũng rõ xinh xắn mà cũng hay bị lắm. Thỉnh thoảng em lượn trên fb thấy vừa hôm trước còn đi chơi chụp ảnh checkin các thứ, hôm sau người nhà đã thông báo ra đi vĩnh viễn rồi.
Đấy, không ăn chơi, nhậu nhẹt cũng nguy quá. Thôi từ mai em phải tranh thủ chứ chẳng may bị lại tiếc.

datinh

Xe container
Áp lực, stress là nguyên nhân chính gây ra đột quỵ, sức khỏe yếu chỉ là tác động thêm thôi.
Ví dụ tổng tài sản cụ có 10 tỏi ném hết vào chứng khoán lại chơi margin, gặp chuỗi giảm 300 điểm như giai đoạn vừa rồi thì khả năng đột quỵ cao lắm.
vầng. lắm khi rơi vài củ vớ vỉn đã hơi buồn .. tiền tỉ thì xót phải biết