[Funland] Bệnh Gout

Trạng thái
Thớt đang đóng

Song Vịt

Xe buýt
Không khỏi được đâu ạ. Bệnh này có các đợt cấp tính, giảm acid uric thì đỡ đau. Ăn nhiều lục phủ ngũ tạng acid uric tăng lại đau, vài ngày thận thải bớt acid uric và dùng thuốc làm giảm viêm, giảm đau thì đỡ. Thế thôi. Chủ yếu phòng bằng hạn chế ăn thức ăn làm tăng acid uric.

LuckyCar

Xe container
Chào các cụ, riêng cái vụ bệnh Gút này thì nhà em kinh nghiệm đầy mình, bản thân em cũng phát hiện ra bệnh này cách đây 5 năm. Bệnh này là bệnh "gia truyền" của nhà em đấy ạ. Ông cụ nhà em cũng phải bị tầm hơn 30 năm rồi, hiện nay là người bị bệnh này nặng nhất ở Việt Nam, tầm thế giới thì em không chắc nhưng có khi cũng phải vào top ten ấy chứ. Ông cụ nhà em đã chữa khắp nơi,khắp các loại thuốc. Cụ nào cần kinh nghiệm thì em mời đến nhà em chơi và tham khảo ạ.

balongo5

Xe tải
Cụ chủ thớt cứ dùng ANTIGOUT trong vòng 3 tháng - sau đó- Lònglợn , Thịt chó .... lại chén vô tư ! .
Thuốc bán ở các hiệu thuốc 125k/lọ 60viên ( Đọc kĩ hướng dẫn ơ trong hộp )

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
đau gót chân quá

Nhân có một OFer hỏi về ĐAU GÓT CHÂN, :Dnhất là bác nào hay "đạp phanh", em trộm nghĩ các bác có thể tham khảo bệnh này tại ĐÂY và tại ĐÂY.
Nếu cần tư vấn thêm, em sẽ gửi PM cho các bác sau.

Chỉnh sửa cuối:

TRANG-TRANG

Xe buýt
Bệnh GUT? cần tư vấn.

Kính thưa các Bác sỹ OF.
Nhà cháu cũng U50 rồi (đầu 5 nhưng *** bé tí, nhọn hoắt), sống lành mạnh O diệu bia, thể thao đều. Hàng năm đều đi khám sức khỏe tổng thể tại BV Hồng Ngọc.
3 năm nay, khi thử máu thì các chỉ số đều bình thường, chỉ có axit Uric là 5.0.
Ngay sau đó nhà cháu đã điều chỉnh chế độ ăn , đặc biệt tuyệt đối tránh món lòng lợn và thịt chó (Sơn Hải là hàng xóm Làng Cót nhà cháu).
Tháng 6 vừa rồi, có việc đi thử máu thì chỉ số axit Uric lên 6.0 (hôm đấy nhà cháu bị ngộ độc thức ăn , đau bụng đi ngoài ,khi thử máu O rõ có phải là nguyên nhân góp phần làm chỉ số axit cao thêm?)
Bây giờ cháu muốn các cụ tư vấn giúp có nên đi khám thêm O, ở đâu? và dùng thuốc gì để hạ chỉ số aU xuống?
Rất mong nhận được chỉ dẫn của các cụ , nhà cháu xin cám ơn.

LuckyCar

Xe container
Nhà em đặt mua nước khoáng Tuyên Quang về uống thay nước lọc. Ngon, bổ, rẻ, tác dụng tốt, an toàn, không độc hại ngắn hạn hoặc lâu dài, không phản ứng phụ, dễ thực hiện. Đã được kiểm nghiệm.

khoai_ngua

Xe buýt
kụ ph rời xa thịt chó dồi...

Bobby Car

Xe buýt
Các cụ đã nhầm không chỉ thịt chó ... Mà thủ phạm chính là thịt lợn .

Cách tốt nhất hạn chế ( hoặc ko ăn ) ăn thịt lợn. Nên ăn thịt bò hoặc cá .Ăn rau thật nhiều là khỏe nhất. .

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Ông chú em cũng bị gut được mấy năm rồi, dùng colchicin một đợt, rồi cũng dùng mấy laọi thuốc quảng cáo trên đài báo, nhưng ko hiệu quả lắm, sau có đệ ở Tuyên Quang gửi cho uống mấy thang, nồng độ acid uric giảm hẳn, hết đau, ăn uống ko kiêng khem gì đặc biệt, sau đó cũng nhờ lấy cho mấy ông bạn, mấy người đó cũng thấy hiệu quả, thuốc dùng khoảng 2 tháng, sắc uống, giá thành tổng tầm 1 triệu. Được tầm hơn năm rồi, chưa thấy chú em bị đau lại . Cụ quan tâm em nhờ lấy hộ cụ, sau 3 tuần uống cụ đi xn acid uric để kiểm tra đáp ứng của thuốc ..

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Ông chú em cũng bị gut được mấy năm rồi, dùng colchicin một đợt, rồi cũng dùng mấy laọi thuốc quảng cáo trên đài báo, nhưng ko hiệu quả lắm, sau có đệ ở Tuyên Quang gửi cho uống mấy thang, nồng độ acid uric giảm hẳn, hết đau, ăn uống ko kiêng khem gì đặc biệt, sau đó cũng nhờ lấy cho mấy ông bạn, mấy người đó cũng thấy hiệu quả, thuốc dùng khoảng 2 tháng, sắc uống, giá thành tổng tầm 1 triệu. Được tầm hơn năm rồi, chưa thấy chú em bị đau lại . Cụ quan tâm em nhờ lấy hộ cụ, sau 3 tuần uống cụ đi xn acid uric để kiểm tra đáp ứng của thuốc ..

Kụ chụ thớt nên nhờ bác này thử xem sao.
Trong dân gian nhiều bài thuốc hay lắm (nhưng chỉ nên dùng thuốc sắc thôi nhé, nếu thuốc bột và viên hoàn thì tránh xa các kụ nhé.

honda

Xe buýt
Bác nên điều trị thuốc bài bản ban đầu, ra viện mà khám. Ngoài ra có một loại thuốc thần tiên, không chỉ có tác dụng làm giảm lượng a xít Uric, mà còn chữa được rất nhiều bệnh. Đặc biệt là ngon bổ rẻ
Đó là NƯỚC.
Mỗi ngày bác đi làm việc bác đong 2 lít nước lọc, phải uống bằng hết. Sau một thời gian bác sẽ thấy hiệu quả. Nên giữ thói quen uống nhiều nước, có các lợi ích sau:
- Làm dẹp da :21::21::21:
- Giảm tích tụ axít trong khớp
- Lợi tiểu nên đi lại nhiều ->giảm cân
- ...
Không thể kể hết được

Chỉnh sửa cuối:

học lái

Xe điện
Kính thưa các Bác sỹ OF.
Nhà cháu cũng U50 rồi (đầu 5 nhưng *** bé tí, nhọn hoắt), sống lành mạnh O diệu bia, thể thao đều. Hàng năm đều đi khám sức khỏe tổng thể tại BV Hồng Ngọc.
Ngay sau đó nhà cháu đã điều chỉnh chế độ ăn , đặc biệt tuyệt đối tránh món lòng lợn và thịt chó (Sơn Hải là hàng xóm Làng Cót nhà cháu).
Tháng 6 vừa rồi, có việc đi thử máu thì chỉ số axit Uric lên 6.0 (hôm đấy nhà cháu bị ngộ độc thức ăn , đau bụng đi ngoài ,khi thử máu O rõ có phải là nguyên nhân góp phần làm chỉ số axit cao thêm?)
Bây giờ cháu muốn các cụ tư vấn giúp có nên đi khám thêm O, ở đâu? và dùng thuốc gì để hạ chỉ số aU xuống?
Chỉ số acid u ric máu của cụ theo thông số cũ rồi, cháu không rõ cao hơn bao nhiêu, bây h các viện đều dùng thông số mmol/l cao hơn 420 là tăng, có người đến 1000mmol/l.
Phác đồ điều trị gut cấp:
Chocichin 1mg 2 viên/ngày 2 lần. Sau 5 ngày giảm 1 viên/ ngày/10 ngày.
Acid u ric về bình thường dùng:
1/ Tăng khả năng thải acid qua đường nước tiểu.
2/Giảm acid u ric máu.
3/Kiêng ( hạn chế riệu, bia), lòng, thịt màu đỏ đậm, trứng.... nhứng thực phẩm khi chuyển hoá sản xuất nhiều uric.
Như nhà cháu dùng giảm acid u ric máu( hạn chế sản xuất) Allopurinol 150mg/ 1 viên/ ngày tác dụng tốt, giá thành rẻ lọ 100 viên của Canada 150K ( 1.500 việt nam đồng/ ngày). Dùng liên tục, 3 tháng kiểm tra máu 1 lần, có thể chỉ cần kiểm tra acid u ric máu.
Bác không nên dùng các thuốc đông y, các thuốc quảng cáo hiệu quả kém, thường trộn thuốc tây vào nhưng hàm lượng không kiểm soát được.
Cháu cũng là bác sỹ, U 40 sau 1 đợt uống nhiều cũng bị, bây h dùng thuốc liên tục như trên ổn. Vẫn rượu bia được nhưng phải hạn chế thôi.
Các thắc mắc hoặc chi tiết hơn các cụ cứ hỏi cháu trả lời lần. Kể cả phác đồ điều trịmới nhất đang điều trị tại khoa Cơ Xương khớp Bạch mai

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Bác không nên dùng các thuốc đông y, các thuốc quảng cáo hiệu quả kém, thường trộn thuốc tây vào nhưng hàm lượng không kiểm soát được.
Cháu cũng là bác sỹ, U 40 sau 1 đợt uống nhiều cũng bị, bây h dùng thuốc liên tục như trên ổn. Vẫn rượu bia được nhưng phải hạn chế thôi.
Các thắc mắc hoặc chi tiết hơn các cụ cứ hỏi cháu trả lời lần. Kể cả phác đồ điều trịmới nhất đang điều trị tại khoa Cơ Xương khớp Bạch mai
[/SIZE]
Bác có thể giải thích rõ hơn cái chỗ đo đỏ không ạ? vì em là bs Đông Y, đã từng điều trị cho nhiều bn goutte (có trường hợp kết hợp Tây y, có trường hợp chỉ dùng ĐY đơn thuần), và kết quả là rất khả quan (ngay trên OF này cũng có bác điều trị rồi).
Hay có phải ý bác nói là:"không nên dùng cá thuốc đông y không rõ nguồn gốc vì có thẻ trộn thuốc Tây và khó kiểm soát hàm lượng"?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Chỉ số acid u ric máu của cụ theo thông số cũ rồi, cháu không rõ cao hơn bao nhiêu, bây h các viện đều dùng thông số mmol/l cao hơn 420 là tăng, có người đến 1000mmol/l.
Phác đồ điều trị gut cấp:
Không nên kê đơn trên thớt, nếu bác muốn kê đơn thì PM cho cụ chủ thớt nhé.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Nhà cháu mở thớt kêu cứu mà cả tuần O thấy cụ nào thương, đã có í tiêu cực? Hôm nay Mồng Một nên được một loạt các BS OF góp ý, nhà cháu thật là cảm động ,xin cảm ơn các cụ ( cháu đã PM nhờ cụ nhathuoconline rồi đấy ạ).
Cháu cũng chưa thu xếp đi khám dc, nhưng thắc mắc là chế độ ăn, uống hoàn toàn lành mạnh nhưng chỉ số axit uric vưỡn cao >5? chắc là O đào thải đc? Tuy nhiên chưa hề có hiện tượng đau khớp hay xưng đỏ gì cả. Chắc cháu cần dùng thuốc để hạ chỉ số axit uric xuống đã?

Trung Dũng

Xe tải
Kính thưa các Bác sỹ OF.
Chỉ số Acid Uric máu bình thường của Nam giới là dưới 420 mmol/l. Chỉ số của Cụ là 6.0 là đơn vị nào ạ?
Nếu chỉ có Acid Uric máu cao thôi mà chưa có biểu hiện đau khớp thì chưa thể chẩn đoán là bệnh Gút cụ ạ.
Người bình thường cũng có thể có Acid Uric máu cao. Theo Tây y thì chưa chẩn đoán chắc chắn là bệnh gút thì chưa cần dùng thuốc điều trị. Cụ chỉ cần điều chỉnh chế độ ăn thôi thì Acid Uric máu cũng sẽ hạ. Còn tránh ăn gì thì cụ tìm trên Google là ra ngay ạ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Em đã PM số Đt cho cụ, cụ để kết quả acid uric lên đây, sau 3 tuần uống thuốc cụ đi xét nghiệm lại rồi coi sao nha !!!

Caterpillar

Xe tăng
Em mới giảm từ 450 xuống 411 bằng cách tăng từ tuần 3 lần giao ban lên 6 lần, cụ thử xem có đỡ không.

Wakeup

Xe điện
Chỉ số Acid Uric máu bình thường của Nam giới là dưới 420 mmol/l. Chỉ số của Cụ là 6.0 là đơn vị nào ạ?
Nếu chỉ có Acid Uric máu cao thôi mà chưa có biểu hiện đau khớp thì chưa thể chẩn đoán là bệnh Gút cụ ạ.
Người bình thường cũng có thể có Acid Uric máu cao. Theo Tây y thì chưa chẩn đoán chắc chắn là bệnh gút thì chưa cần dùng thuốc điều trị. Cụ chỉ cần điều chỉnh chế độ ăn thôi thì Acid Uric máu cũng sẽ hạ. Còn tránh ăn gì thì cụ tìm trên Google là ra ngay ạ.
Em năm nào cũng k.tra sức khỏe (2 lần/năm) và lần nào acid uric của em hình như cũng >6.
Lần đầu (năm 2008) thấy AU của em cao quá, uống hết thuốc này thuốc nọ, kiêng khem đủ thứ.
Nhưng lần nào khám vẫn thế, người ngợm chả làm sao nên ăn uống thoải mái.
Bác sĩ có nói là tùy theo cơ địa từng người, acid uric cao chưa chắc bị good morning.

Trạng thái
Thớt đang đóng