bệnh ly hợp em chẩn đoán thế này đúng không các cụ

3 gac

Xe tải
1.Chân côn nặng hơn bình thường:
Cảm nhận đầu tiên khi điều khiển một chiếc xe thường là côn, số có nhẹ nhàng hay không. Nếu xe bạn dùng bộ trợ lực côn mà khi vào số bạn phải "nghiến răng" để đạp côn thì có thể là do hệ thống điều khiển ly hợp của bạn bị thiếu dầu. Cách xử lý tốt nhất là bạn đưa xe vào gara để bổ xung dầu vào hệ thống với côn trợ dầu, tùy theo côn dây hay trợ khác các bác tìm hiểu thêm nhé..
2.Ra số vào số khó : Khi đạp hết khoảng chạy của bàn đạp ly hợp nhưng vào số vẫn khó, bộ ly hợp không cắt dứt khoát. Sự cố này thường xảy ra khi điều chỉnh sai hành trình tự do của bàn đạp.
3.Bị rung bàn đạp ly hợp: Hiện tượng này được cảm nhận khi ta ấn nhẹ chân lên bàn đạp ly hợp lúc động cơ đang nổ. Nếu nhấn mạnh chân hơn thì bàn đạp ly hợp hết chấn rung. Điều đó báo hiệu hỏng hóc có thể là do sai sót khi lắp ráp đĩa ly hợp khônsg chuẩn nên bị dịch chuyển ở mỗi vòng quay. Hiện tượng này khiến ly hợp bị mài mòn nhanh chóng.
4.Lá côn mòn: Do tình trạng trượt giữa đĩa ly hợp với mặt bánh đà và bàn ép. Do người lái có thới quen gác chân lên bàn đạp ly hợp lúc xe đang chạy sẽ làm cho đĩa chóng mòn hoặc hay có thói quen đi số cao rà côn để đạt tốc độ chậm mà không chịu về số thấp.

5.Có tiếng kêu nhẹ khi đạp bàn đạp ly hợp: Vòng bi “T” (vòng bi dùng để ngắt ly hợp) bị mòn, hỏng hoặc thiếu mỡ bôi trơn nên phát ra tiếng kêu khi ta ấn vào bàn đạp ly hợp.
Cái này em vừa học vừa rút kinh nghiệm post lên để mọi người cùng nhận xét và góp ý thêm, mong muốn trước mỗi chuyến đi luôn kiểm tra để không phải gặp sự cố nào trên đường.

daihatsuvn

Xe điện
Thông thường để kiểm tra xem tình trạng làm việc của ly hợp còn người ta thường làm theo cách sau:
- Khởi động động cơ, kéo phanh tay, nhấn bàn đạp ly hợp và cài số 4, buông từ từ chân ly hợp đồng thời tăng nhẹ ga. Nếu bộ ly hợp làm việc động cơ sẽ bị chết máy khi ta buông hết chân nối khớp ly hợp, ngược lại động cơ vẫn nổ bình thường chứng tỏ đĩa côn bị trượt quay do mòn.
- Khởi động động cơ, nhấn bàn đạp ly hợp, cài số 1, nhả ly hợp đồng thời tăng ga, nếu nghe tiếng máy òa lên và xe dịch chuyển kém hoặc xe dịch chuyển nhưng gia tốc ban đầu không tốt, hiện tượng này thường là do lá côn mòn.
- Một cách nữa là thử xe trên đường và xe chở đầy tải khi lên dốc mặc dù đã về số thấp nhưng gia tốc xe kém đồng thời máy gào lên, điều này chứng tỏ đĩa ly hợp cũng bị mòn.
Trên đây là một số cách kiểm tra thường được dùng, tuy nhiên muốn kiểm tra chính xác tình trạng bộ ly hợp thì hãy đưa xe vào các ga ra. Tại đây sẽ có những thiết bị chuyên dùng đảm bảo đánh giá chính xác tình trạng bộ ly hợp trên xe
(b)(b)(b)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Thông thường để kiểm tra xem tình trạng làm việc của ly hợp còn người ta thường làm theo cách sau:
- Khởi động động cơ, kéo phanh tay, nhấn bàn đạp ly hợp và cài số 4, buông từ từ chân ly hợp đồng thời tăng nhẹ ga. Nếu bộ ly hợp làm việc động cơ sẽ bị chết máy khi ta buông hết chân nối khớp ly hợp, ngược lại động cơ vẫn nổ bình thường chứng tỏ đĩa côn bị trượt quay do mòn.
em ko hiểu lắm, kéo phanh tay rồi mà còn cài số 4 thì xe <1.5l chắc 100% là chết máy, còn nếu ko thì chả cần thử thế này nó cũng dek đi được.

daihatsuvn

Xe điện
em ko hiểu lắm, kéo phanh tay rồi mà còn cài số 4 thì xe <1.5l chắc 100% là chết máy, còn nếu ko thì chả cần thử thế này nó cũng dek đi được.
Đó là cụ chưa gặp trường hợp côn bị patyle đó muh :^)
vote cụ phát cho nó phê để hiểu hơn nhá :21:

Tuanquytoc

Xe đạp
chân côn nặng là có vấn đề rồi.nếu thế các bác nên đem đi kt xem sao.đừng cố chạy không lại đi cả bộ côn đấy ạ.

kuphuong

Xe buýt
Người OF
thông tin bổ ích cám ơn các kụ . tiếc qua hôm nay em hết rượu rồi hẹn các bác hôm khác:21::21::21::21::21:

hat65

Xe điện
chân côn nặng là có vấn đề rồi.nếu thế các bác nên đem đi kt xem sao.đừng cố chạy không lại đi cả bộ côn đấy ạ.
cái chân côn nặng còn tùy thuộc vào đặc diểm từng loại xe nữa chứ, như mazda, laser đạp nặng nhưng nó là đặc trưng của dòng xe đó chứ côn có bị sao đâu

747

Xe tăng
vâng, niva nhà em còn nặng nữa. đạp vã mồ hôi.(b)