[Funland] bệnh thoái hóa đốt sống cổ

vuhaitrieu

Xe hơi
Em mới chữa thoái hóa bằng xoa bóp 10 ngày. 3 tháng này chưa có vấn đề gì (có thể bị nhẹ). Cụ nào cần thông tin thêm inbox em.

khoinguyen585858

Xe tải
E đã mua và sài gối này hơn 1 năm . Gối sóng này có tác dụng làm cho cột sống cổ lấy lại đg cong trong lúc ngủ. Nó làm cho đg mạch máu ko bị chèn ép . Hiệu quá khá tốt dù lúc đầu hơi khó chịu 1 chút , sau sẽ quen. Gối cũng chỉ là khắc phục còn lâu dài phải đi tập xà để tránh thoái hóa xuống cột sống lưng. Kn của em sống chung với lũ là xoa dầu singapore vào gáy khi ngủ và sài gối sóng và đi tập xà nhẹ nhàng.
gối này mua ở đâu hả cụ trước em vào viện tim ở võ chí công có gian hàng tiếp thị cho dùng thử nhưng bán đắt quá hơn 1t cái gối này.
tiện thể em có vé bơi bể 4 mùa :

em có vé bể bơi bốn mùa khách sạn la thành phố đội cấn, bể trong nhà mùa này đã bật nước ấm không sợ lạnh, có 31 lượt bơi,hsd 14 tháng đến tháng1/2020 mới hết hạn . 1 thẻ sử dụng cho mấy người một lượt, bể mới xây rất sạch có chỗ đỗ ô tô,xe máy, gửi đồ free. giá :1500k ( em còn mấy vé thôi bể bơi đang bán 2500k) o98998,5858

Chỉnh sửa cuối:

SƠN CƯỚC

Xe điện
gối này mua ở đâu hả cụ trước em vào viện tim ở võ chí công có gian hàng tiếp thị cho dùng thử nhưng bán đắt quá hơn 1t cái gối này.
tiện thể em có vé bơi bể 4 mùa :

em có vé bể bơi bốn mùa khách sạn la thành phố đội cấn, bể trong nhà mùa này đã bật nước ấm không sợ lạnh, có 31 lượt bơi,hsd 14 tháng đến tháng1/2020 mới hết hạn . 1 thẻ sử dụng cho mấy người một lượt, bể mới xây rất sạch có chỗ đỗ ô tô,xe máy, gửi đồ free. giá :1500k ( em còn mấy vé thôi bể bơi đang bán 2500k) o98998,5858

Mua ở đệm cai su Liên Á phố Tôn đức Thắng gần ngã tư văn miếu. Về đi bơi thì tốt nhưng cụ chỉ nên bơi bể ngoài trời vì bể trong nhà dùng nước tuần hoàn và chỉ lọc + hóa chất tẩy và ko khí độc ko thoát ra đc như bể ngoài trời . E nghĩ là ko tốt . Tập xà hoặc yoga thôi cụ

khoinguyen585858

Xe tải
Mua ở đệm cai su Liên Á phố Tôn đức Thắng gần ngã tư văn miếu. Về đi bơi thì tốt nhưng cụ chỉ nên bơi bể ngoài trời vì bể trong nhà dùng nước tuần hoàn và chỉ lọc + hóa chất tẩy và ko khí độc ko thoát ra đc như bể ngoài trời . E nghĩ là ko tốt . Tập xà hoặc yoga thôi cụ
bể trong nhà hay ngoài trời thì đều phải xử lý hết chỉ ít hay nhiều thôi.cụ cẩn thận thế thì chả đi bơi ở đâu được.nhiều cụ đã mua vé của em và đều thấy ok nước ấm,vệ sinh,nước ít mùi clo.em thì sáng đạp xe trưa hoặc chiều đi bơi thấy cũng đỡ nhiều.em cũng tập xà ở nhà nhưng nhanh chán lắm.

SƠN CƯỚC

Xe điện
bể trong nhà hay ngoài trời thì đều phải xử lý hết chỉ ít hay nhiều thôi.cụ cẩn thận thế thì chả đi bơi ở đâu được.nhiều cụ đã mua vé của em và đều thấy ok nước ấm,vệ sinh,nước ít mùi clo.em thì sáng đạp xe trưa hoặc chiều đi bơi thấy cũng đỡ nhiều.em cũng tập xà ở nhà nhưng nhanh chán lắm.
Vầng bạn em có bể trong nhà nổi tiếng và e biết nên e chỉ đi bơi ngoài trời thôi .

mr.l0nely.184

Xe điện
Em thì bị thoái hoá cột sống thắt lưng, các đốt L2, L3, L4, L5. Uống thuốc chỉ đỡ đau chút xíu. Hết thuốc lại đau. Giờ cũng đang tìm hướng chữa chứ chưa đc 4 xọi mà xương khớp vầy chả mần ăn đc gì

starview

Xe tăng
Em cũng bị đây. Tốt nhất là tập đều yoga ngày 1h, nếu có thể đến trung tâm phục hồi chức năng kéo cổ (kéo xong nhẹ hẳn người, em kéo 3 buổi đỡ hẳn tê tay- em kéo ở bv 108 ợ).

thangoanh

Xe điện
Em cũng bị đây. Tốt nhất là tập đều yoga ngày 1h, nếu có thể đến trung tâm phục hồi chức năng kéo cổ (kéo xong nhẹ hẳn người, em kéo 3 buổi đỡ hẳn tê tay- em kéo ở bv 108 ợ).
Mỗi lần kéo có lâu không cụ? họ có làm vào cuối tuần không ạ?

hatinh5760

Xe điện
Bác làm ơn hướng dẫn cụ thể chườm ngải cứu thế nào ( rang tươi hay khô...).

Em mới bị đau vùng đốt sống cổ c7-c9 chưa lan ra tay nhưng gây khó chịu như bị căng cơ, gân vùng xung quanh .

Cảm ơn bác.
E ko làm như thông thường nhé!
Rửa sạch ngải cứu (nên mua ở hàng lá thuốc nam, loại già. Ko mua ở hàng rau, loại non). Đập dập, cho vào nồi, cho nửa bát con nc, 1 thìa muối ( theo suy nghĩ của e, nếu nhiều muối quá, muối sẽ thẩm qua da, như mình ăn mặn, ko tốt). Đun sôi, om 1 lúc. Bọc vào khăn, đặt vào đĩa sâu lòng. Để hạ nhiệtbđọ tương đối, thì đặt gáy vào - rất cẩn thận ko để bị bỏng ! Đặt gáy lên gói ngải cứu đó cho đến khi nguội. Đem ra làm nóng lại, tiếp tục đặt gáy nằm lên. Làm 3 lượt cho gói ngải cứu xẹp dép thì bỏ. Mỗi lần dùng 1 mớ ngải cứu.
Hồi đó, tôi đã bị thoái hóa mấy đốt sống cổ, tây y phán : uống / tôi đã phải tiêm thuốc giảm đau. Nhưng đã đau cánh tay đến điên cuồng. Vậy mà chườm vậy, hôm đầu tiên nhẹ nhõm hẳn, 3-5 hôm là khỏi tiệt đến giờ là hơn 5 năm rồi. Ko chút đau đớn nhé. Thật như thuốc tiên vậy.
Đây là cách mà : khi thấy tôi đau đớn khi đi làm, sếp - giám đốc dự án nói : bố cụ ấy, ông cụ hơn 70 tuổi, đã thoái hóa cột sống, chườm vậy vài hôm cũng hết đau hoàn toàn. Tôi về làm theo và kết quả : tốt bất ngờ luôn. Lại thời gian dài vậy nữa!
Hãy thử xem!
Nên lưu ý : Ngải cứu là đúng bài rồi cụ , dưng đắp Ko đúng chỗ nó rút gân là tèo ạ , người có nghề họ chỉ châm ngải theo điểm ( e ko biết chèn trích dẫn )

Việt ViVu

Xe tải
Thuốc nam em chia sẻ cho các cụ nhé.
Feebback cần các cụ cứ gõ rồi nói chuyện nhé.

a6bd9ca6-37b2-4c23-af09-849a0f74d31c.png 978919fb-14c3-41d1-b7d9-2dd775d6ee62.png 82b605ae-6135-4159-b435-c81acf3d5c7a.jpeg 9cde5a66-e1c7-4328-8c30-a116c84873a0.jpeg

a6bd9ca6-37b2-4c23-af09-849a0f74d31c.png 978919fb-14c3-41d1-b7d9-2dd775d6ee62.png

Ksxdcd

Xe điện
E ko làm như thông thường nhé!
Rửa sạch ngải cứu (nên mua ở hàng lá thuốc nam, loại già. Ko mua ở hàng rau, loại non). Đập dập, cho vào nồi, cho nửa bát con nc, 1 thìa muối ( theo suy nghĩ của e, nếu nhiều muối quá, muối sẽ thẩm qua da, như mình ăn mặn, ko tốt). Đun sôi, om 1 lúc. Bọc vào khăn, đặt vào đĩa sâu lòng. Để hạ nhiệtbđọ tương đối, thì đặt gáy vào - rất cẩn thận ko để bị bỏng ! Đặt gáy lên gói ngải cứu đó cho đến khi nguội. Đem ra làm nóng lại, tiếp tục đặt gáy nằm lên. Làm 3 lượt cho gói ngải cứu xẹp dép thì bỏ. Mỗi lần dùng 1 mớ ngải cứu.
Hồi đó, tôi đã bị thoái hóa mấy đốt sống cổ, tây y phán : uống / tôi đã phải tiêm thuốc giảm đau. Nhưng đã đau cánh tay đến điên cuồng. Vậy mà chườm vậy, hôm đầu tiên nhẹ nhõm hẳn, 3-5 hôm là khỏi tiệt đến giờ là hơn 5 năm rồi. Ko chút đau đớn nhé. Thật như thuốc tiên vậy.
Đây là cách mà : khi thấy tôi đau đớn khi đi làm, sếp - giám đốc dự án nói : bố cụ ấy, ông cụ hơn 70 tuổi, đã thoái hóa cột sống, chườm vậy vài hôm cũng hết đau hoàn toàn. Tôi về làm theo và kết quả : tốt bất ngờ luôn. Lại thời gian dài vậy nữa!
Hãy thử xem!
Nên lưu ý : Ngải cứu là đúng bài rồi cụ , dưng đắp Ko đúng chỗ nó rút gân là tèo ạ , người có nghề họ chỉ châm ngải theo điểm ( e ko biết chèn trích dẫn )
Cảm ơn bác rất nhiều.
Để em làm thử xem sao rồi báo cáo lại cho các bác !

Bác cho em hỏi chi tiết thêm : "làm nóng lại " là bác cho gói ngải cứu vừa chườm vào nồi nước nóng hay mang ra đun lại đến sôi?

Ksxdcd

Xe điện
Em vốn không phải dân ngành Y nên chắc nhầm. Nhưng nó chắc là 2 đốt cuối của cổ - khi sờ sau phía dưới gáy thấy có đốt sống gồ lên - có thể nó là cái xương đối diện với đốt C7 trong hình của bác !

Bóp, day vào đấy thì thấy đau đau, tức tức. Khi lắc cổ sang phải , trái, gập đầu xuống và ngửa đầu ra sau thì không thấy đau lắm nhưng khi so vai hoặc đang ngồi ngả ngốn đứng lên thì có cảm giác đau, căng cơ gân ở đó. Em chưa thấy cảm giác tê cánh tay hoặc đau lan xuống vai, cánh tay.

Cảm giác vẫn như đau cơ, gân chứ không phải đau lan theo dây thần kinh!

Không quá đau nhưng nó gây bất an!

Cổ có 7 đốt . Dị thì 8 thôi cụ ợ

Chỉnh sửa cuối:
loại nào cụ nhỉ,trước e mua mấy lọ mà uống ko ăn thua

u e ở quê,quanh năm ruộng vườn,e trên hà lội.
Mua thuốc cho u toàn bị chê thuốc này thuóc nọ u chả uống mấy ấy chứ cụ,chứ e tiếc gì đâu.các cụ ở nhà già nên cũng khó tính lắm
Nhiều khi các Cụ chê thuốc vì xót tiền thôi, phải thuyết phục Cụ ạ

Ksxdcd

Xe điện

SƠN CƯỚC

Xe điện
Em vốn không phải dân ngành Y nên chắc nhầm. Nhưng nó chắc là 2 đốt cuối của cổ - khi sờ sau phía dưới gáy thấy có đốt sống gồ lên - có thể nó là cái xương đối diện với đốt C7 trong hình của bác !

Bóp, day vào đấy thì thấy đau đau, tức tức. Khi lắc cổ sang phải , trái, gập đầu xuống và ngửa đầu ra sau thì không thấy đau lắm nhưng khi so vai hoặc đang ngồi ngả ngốn đứng lên thì có cảm giác đau, căng cơ gân ở đó. Em chưa thấy cảm giác tê cánh tay hoặc đau lan xuống vai, cánh tay.

Cảm giá vẫn như đau cơ, gân chứ không phải đau lan theo dây thần kinh!

Không quá đau nhưng nó gây bất an!
Thế là cụ bị thoái hóa rồi . Hình đó là hình nhìn ngang . Hình dọc cụ sẽ thấy cái dây thần kinh mầu đỏ nó chạy luồn qua các khe xụn ngạnh ở 2 bên cổ . Khi thoái hóa thì các xương, sụn nó dính vào nhau nên nó làm cho dây t kinh bị chèn ép và gây đau xuống vai , tay .. ko phải gốc do đau cơ đâu cụ

nhiều cụ oppa bị món này nhỉ bệnh này chưa bảo tồn chứ nói chữa dứt điểm thì khó

latdat

Xe buýt
Em đánh dấu phát.

Ksxdcd

Xe điện
Chắc đúng vậy. Vừa rồi em có ghé phòng khám của bác sĩ xương khớp bv 175 thì cũng đc chuẩn đoán là lão hóa hoặc gai cột sống.
Chắc giai đoạn đầu nhẹ vì chỉ đau tức tại chỗ, chưa lan xuống vai, cánh tay.

Bác sĩ nói chỉ có tập luyện thể thao, Yoga hoặc vật lý trị liệu chứ thuốc men cũng không ăn thua. Nếu có thì chỉ là giảm đau mà thôi.

Hiện nay em ở nhà vẫn đu xà đơn. Nhưng không biết có đúng động tác để làm giảm nó đi hay lại làm trầm trọng thêm???

Bác nói tập xà là xà kép hay xà đơn?

Cảm ơn bác!

Thế là cụ bị thoái hóa rồi . Hình đó là hình nhìn ngang . Hình dọc cụ sẽ thấy cái dây thần kinh mầu đỏ nó chạy luồn qua các khe xụn ngạnh ở 2 bên cổ . Khi thoái hóa thì các xương, sụn nó dính vào nhau nên nó làm cho dây t kinh bị chèn ép và gây đau xuống vai , tay .. ko phải gốc do đau cơ đâu cụ