[Funland] bệnh thoái hóa đốt sống cổ

CoDoc

Xe tải
Bác tập xà đơn thế nào bác ơi.

Em ở nhà treo thanh xà đơn ở đố cửa ra vào phòng. Thường chỉ treo người , gập bụng. It hơn là kéo tay. Một ngày vài lần.

Bác 1 tháng mới tập 1 lần thì tập như thế nào, thời gian hoặc số lượng kéo là bao nhiêu?

Thanks bác !
Ôi xin lỗi cụ,em viết không gẫy góc,tập xà thì tập đều khi kéo nhớ ngủa cổ ra sau.Còn tháng 1 lần là em ra phòng đông y họ xoa bóp và dốt ngải phần vai gáy.Những lần đầu làm họ day mình cảm giác nó lạo sạo sau dần dần hết.

Ksxdcd

Xe điện
Ôi xin lỗi cụ,em viết không gẫy góc,tập xà thì tập đều khi kéo nhớ ngủa cổ ra sau.Còn tháng 1 lần là em ra phòng đông y họ xoa bóp và dốt ngải phần vai gáy.Những lần đầu làm họ day mình cảm giác nó lạo sạo sau dần dần hết.
Cảm ơn bác.

Em sẽ lưu ý khi kéo xà đơn.

Ksxdcd

Xe điện
Trường hợp của OX nhà mợ kg gọi là thoái hoá cột sống mà là chấn thương (thoát vị đĩa đệm cấp, đau dây chằng, căng cơ...) và đúng là trường hợp này cần nghỉ ngơi tĩnh, không tập tành gì thêm. Cần thiết uống thêm thuốc giảm đau hỗ trợ thôi!
Trước đây em bị đau lưng , vào viện họ chỉ cho 1 phương pháp là nằm ngửa trên phản cứng. Nếu được thì bằng đầu hoặc dốc đầu xuống dưới chứ không dùng gối đầu.

Sau này mỗi khi có triệu chứng đau lưng em lại bỏ nệm, rải chiếu nằm trên phản cứng khoảng 3 hôm là hết!

SIGNUS

Xe container
Người OF
Phải tập 1 thời gian mới treo chân lên xà chúc đầu xuống dưới . Trọng lg ~ 4kg của đầu sẽ dãn nhẹ nhàng sống cổ.
Dạ, cảm ơn cụ (thực ra là em biết kg có phương pháp tập thứ hai). Tuy nhiên em cũng xin cảnh báo mọi người là phương pháp này chỉ áp dụng cho bệnh nhân chỉ có chẩn đoán thoát vị đĩa đệm thôi, các bệnh lý khác liên quan đến thoái hoá cần hết sức cẩn trọng nếu không muốn liệt tại chỗ :)

Duong HP

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh này không thuốc nào uống mà khỏi được cả, thậm chí cả tiêm thuốc z. Cái này phải chữa bằng bóp với thuốc bắc

Ksxdcd

Xe điện
Vầng, cái gói ngải cứu đó nó vun cao lên mà. Nôm na như một đĩa xào đầy cao ý.
Đặt cái đĩa ấy sát với 1 tấm đệm salon, khi đặt đầu lên đệm salon, cái đĩa đó đặt dưới gáy, như vậy mới từ từ hạ gáy xuống, và rồi đặt gáy lên khi đủ nguội. Đĩa sâu để nc ko tràn ra, hoặc có tràn thì cũng ít thôi. Rải tầm nilon, vì nc rau ngải cứu xanh thẫm khó giặt, lau sạch mà.
Bác cho em hỏi rõ hơn : đĩa ngải cứu để trần chứ không bọc vải?
- tư thế nằm ngửa, khu vực gáy đè lên đĩa ngải cứu để trần?

Cảm ơn bác.

hatinh5760

Xe điện
Bác cho em hỏi rõ hơn : đĩa ngải cứu để trần chứ không bọc vải?
- tư thế nằm ngửa, khu vực gáy đè lên đĩa ngải cứu để trần?

Cảm ơn bác.
Gói ngải cứu vào khăn. Khi nằm lên, gáy qua lớp khăn rồi mới đến ngải cứu. (Thật sự là tôi cũng ko hiểu tại sao. Thấy bác ấy hướng dẫn vậy, thì làm theo 1 cách máy móc vậy thôi. Cũng theo suy luận là ko nên tiếp xúc trực tiếp.

Kitcat

Xe container
Cụ có bài chữa đau cổ gáy lạ nhỉ. Cho e hỏi cụ đặt chỗ nảo sau gáy ạ?
E cũng có dạo stress đau mỏi gáy, bơi cũng chỉ bớt chốc lát. tập mấy động tác khởi động cổ của khí công thấy bớt hẳn. Sau đỡ stress là khỏi đau. Ko hiểu cụ đợt đau ấy có chuyện gì lo lắng stress ko?
E ko làm như thông thường nhé!
Rửa sạch ngải cứu (nên mua ở hàng lá thuốc nam, loại già. Ko mua ở hàng rau, loại non). Đập dập, cho vào nồi, cho nửa bát con nc, 1 thìa muối ( theo suy nghĩ của e, nếu nhiều muối quá, muối sẽ thẩm qua da, như mình ăn mặn, ko tốt). Đun sôi, om 1 lúc. Bọc vào khăn, đặt vào đĩa sâu lòng. Để hạ nhiệtbđọ tương đối, thì đặt gáy vào - rất cẩn thận ko để bị bỏng ! Đặt gáy lên gói ngải cứu đó cho đến khi nguội. Đem ra làm nóng lại, tiếp tục đặt gáy nằm lên. Làm 3 lượt cho gói ngải cứu xẹp dép thì bỏ. Mỗi lần dùng 1 mớ ngải cứu.
Hồi đó, tôi đã bị thoái hóa mấy đốt sống cổ, tây y phán : uống / tôi đã phải tiêm thuốc giảm đau. Nhưng đã đau cánh tay đến điên cuồng. Vậy mà chườm vậy, hôm đầu tiên nhẹ nhõm hẳn, 3-5 hôm là khỏi tiệt đến giờ là hơn 5 năm rồi. Ko chút đau đớn nhé. Thật như thuốc tiên vậy.
Đây là cách mà : khi thấy tôi đau đớn khi đi làm, sếp - giám đốc dự án nói : bố cụ ấy, ông cụ hơn 70 tuổi, đã thoái hóa cột sống, chườm vậy vài hôm cũng hết đau hoàn toàn. Tôi về làm theo và kết quả : tốt bất ngờ luôn. Lại thời gian dài vậy nữa!
Hãy thử xem!
Nên lưu ý : Ngải cứu là đúng bài rồi cụ , dưng đắp Ko đúng chỗ nó rút gân là tèo ạ , người có nghề họ chỉ châm ngải theo điểm ( e ko biết chèn trích dẫn )

hatinh5760

Xe điện
Cụ có bài chữa đau cổ gáy lạ nhỉ. Cho e hỏi cụ đặt chỗ nảo sau gáy ạ?
E cũng có dạo stress đau mỏi gáy, bơi cũng chỉ bớt chốc lát. tập mấy động tác khởi động cổ của khí công thấy bớt hẳn. Sau đỡ stress là khỏi đau. Ko hiểu cụ đợt đau ấy có chuyện gì lo lắng stress ko?
Tui ko đau mỏi gáy, tui đau cánh tay, do thoái hóa đốt sống cổ. Mấy đốt đó nằm dọc gáy, nối từ đầu xuống lưng đó.
Tui chườm kiểu bình thường. Nguyên do ở đâu, chườm ở đó.
Nằm ngửa đặt gáy lên bọc ngải cứu đó thôi mà.
Hồi đó ko stress gì đâu. Tui đi ctac nc ngoài, xách tay hơi nhiều. Về nhà đau chết cánh tay. Đau dã man luôn, cứ xoa dầu với dán salonpas, salonsip vào cánh tay. Cứ nghĩ là do xách nặng, kéo bại tay. Về sau ko chịu đc (mất ăn, mất ngủ), đi khám bsi, bsi cho chup phim cổ, rồi phán: thoái hóa mấy đốt sống cổ. Gai chèn ép thần kin, nên dẫn xuôi đau xuống cánh tay. Nguyên nhân là ở mấy đốt sống cổ bị bệnh thôi.
Xoa chườm cánh tay, ko ăn thua, tiêm giảm đau, đỡ đc vài chục phút.
Vậy mà chườm ngải cứu kiểu dị, lại đỡ trông thấy. Vài hôm là ngon đên nhiều nhiều năm luôn.

xe cup teo

Xe buýt
E ko làm như thông thường nhé!
Rửa sạch ngải cứu (nên mua ở hàng lá thuốc nam, loại già. Ko mua ở hàng rau, loại non). Đập dập, cho vào nồi, cho nửa bát con nc, 1 thìa muối ( theo suy nghĩ của e, nếu nhiều muối quá, muối sẽ thẩm qua da, như mình ăn mặn, ko tốt). Đun sôi, om 1 lúc. Bọc vào khăn, đặt vào đĩa sâu lòng. Để hạ nhiệtbđọ tương đối, thì đặt gáy vào - rất cẩn thận ko để bị bỏng ! Đặt gáy lên gói ngải cứu đó cho đến khi nguội. Đem ra làm nóng lại, tiếp tục đặt gáy nằm lên. Làm 3 lượt cho gói ngải cứu xẹp dép thì bỏ. Mỗi lần dùng 1 mớ ngải cứu.
Hồi đó, tôi đã bị thoái hóa mấy đốt sống cổ, tây y phán : uống / tôi đã phải tiêm thuốc giảm đau. Nhưng đã đau cánh tay đến điên cuồng. Vậy mà chườm vậy, hôm đầu tiên nhẹ nhõm hẳn, 3-5 hôm là khỏi tiệt đến giờ là hơn 5 năm rồi. Ko chút đau đớn nhé. Thật như thuốc tiên vậy.
Đây là cách mà : khi thấy tôi đau đớn khi đi làm, sếp - giám đốc dự án nói : bố cụ ấy, ông cụ hơn 70 tuổi, đã thoái hóa cột sống, chườm vậy vài hôm cũng hết đau hoàn toàn. Tôi về làm theo và kết quả : tốt bất ngờ luôn. Lại thời gian dài vậy nữa!
Hãy thử xem!
Nên lưu ý : Ngải cứu là đúng bài rồi cụ , dưng đắp Ko đúng chỗ nó rút gân là tèo ạ , người có nghề họ chỉ châm ngải theo điểm ( e ko biết chèn trích dẫn )
Phiền cụ giải thích cụ thể đắp đúng chỗ với.
Hic em định điện châm ở Viện y học, được 2 buổi, đến buổi thứ 3 gặp phải tay bác sĩ và y tá kém, châm kim và rút ra thì 1 chỗ trên tay ra máu, 1 chỗ bị bầm rất đau, giờ vết bầm loang ra , em sợ quá, bỏ luôn

hatinh5760

Xe điện
Phiền cụ giải thích cụ thể đắp đúng chỗ với.
Hic em định điện châm ở Viện y học, được 2 buổi, đến buổi thứ 3 gặp phải tay bác sĩ và y tá kém, châm kim và rút ra thì 1 chỗ trên tay ra máu, 1 chỗ bị bầm rất đau, giờ vết bầm loang ra , em sợ quá, bỏ luôn
Trời ạ. Đau bại cánh tay, do thoái hóa mấy đốt sống cổ, rồi châm cứu vào gáy sao. Nghe ghê rợn nhỉ.
Để hạ nhiệt độ của gói ngải cứu tương đối, thì đặt GÁY (chỗ mấy đốt sống bị thoái hóa) vào - rất cẩn thận ko để bị bỏng ! Đặt gáy lên gói ngải cứu đó cho đến khi nguội. Đem ra làm nóng lại, tiếp tục đặt gáy nằm lên. Làm 3 lượt cho gói ngải cứu xẹp dép thì bỏ. Mỗi lần dùng 1 mớ ngải cứu.

hungmic

Xe điện
Đúng, một tháng trước cháu mới 38 tuổi đã có biểu hiện thoái hoá đốt sống cổ + đau nửa đầu vai gáy. Tìm hiểu kỹ thì do nhìn vào màn hình laptop và điện thoại nhiều quá. Cháu phải thay đổi cách sống ngày tăng thời gian thể dục (đi bộ, gym, tập thể hình ...) , giảm nhìn laptop, tivi, điện thoại. Sức khoẻ cháu lại ngon ngay. Cái này đúng ảnh hưởng lối sống không chuẩn chỉ.
Cháu thấy cái bệnh này nguy hiểm lắm

3 năm tr e bị 3 đốt 4-5-6. Ăn k ngửa cổ lên ăn đc.cứ cúi gằm gằm đến nhục
Ngắm gái cũng chịu vì cổ bị cứng đơ òi.
May gặp thầy hợp thuốc nên giờ ổn.
Cụ chủ hay ai quan tâm alo e số dưới chữ kí e chỉ chỗ .
E nhắc tr là may ra hợp thầy,hợp thuốc nhé.k các cụ chưởi e.

drumer

Xe tăng
3 năm tr e bị 3 đốt 4-5-6. Ăn k ngửa cổ lên ăn đc.cứ cúi gằm gằm đến nhục
Ngắm gái cũng chịu vì cổ bị cứng đơ òi.
May gặp thầy hợp thuốc nên giờ ổn.
Cụ chủ hay ai quan tâm alo e số dưới chữ kí e chỉ chỗ .
E nhắc tr là may ra hợp thầy,hợp thuốc nhé.k các cụ chưởi e.
cụ cho cháu xin thông tin phòng khám cụ chữa với.cháu bị đau cổ tầm 1 tháng nay,khó chịu kinh khủng,ko biết có phải do ngồi vp nhìn máy tính với đt nhiều quá ko.mà cụ chữa bao lâu thì đỡ ạ.

kia2008

Xe tải
Thấy nhiều cụ bị quá nên em cũng comment xem giúp đc ai thì tốt. Mẹ em vẫn bị thoái hóa đốt sống cả mấy chục năm nay. Lúc nào đau thì chườm ngải cứu, xoa dầu, dán cao v...v.. Vài ngày hoặc tuần thì khỏi. Nửa năm trước mẹ em bị 1 đợt rất nặng, đau ko ngủ đc, đi lại khó khăn vì nó chèn đau xuống vai, ngực và toàn bộ cánh tay. Đêm ko ngủ nổi vì đau. Tất cả các biện pháp trước đây đều vô hiệu. Đi khám bác sĩ, chụp phim thì cũng chỉ thấy là thoái hóa, dây thần kinh bị chèn thôi. Ko có thuốc chữa. Mẹ em đau quá ko chịu đc, bác sĩ tiêm cho thuốc giảm đau ngay vào vai mà cũng ko giảm. Bác sỹ bảo chỉ có tập vật lý trị liệu và hẹn mẹ em 3 tuần sau đến học cách tập. Mẹ em về nhà đau quá em lại mang đi đông y châm cứu ko khỏi. Em lên mạng search thì ra các bài tập xoa bóp và kéo dãn cổ đầy trên youtube. Em xem rồi dạy lại ng giúp việc, mỗi ngày xoa bóp và kéo cổ cho mẹ em 30p. Đỡ dần đỡ dần rồi sau 3 tuần là hết đau hoàn toàn. Giờ hàng ngày giúp việc vẫn làm cho mẹ em 10-15p.

vuhaitrieu

Xe hơi
Em mới chữa thoái hóa bằng xoa bóp 10 ngày. 3 tháng này chưa có vấn đề gì (có thể bị nhẹ). Cụ nào cần thông tin thêm inbox em.
Chia sẻ với các bác: Đúng 6 tháng sau khi xoa bóp thì em lại bị lại.
Xoa bóp lần 2 được 4 ngày thì em phải đi công tác Điện Biên. Lên đây có người mách là đi hút máu giác hơi. Em thấy giác hơi hút máu xong cũng thấy có nhẹ đi. Nhưng lúc giác hơi thì em đã hết đau rồi, nên chưa kiểm chứng được phương pháp này. Giờ thì không biết thế nào mới bị lại. Em đang kết hợp tập tạ (các bài tập cho cơ cổ vững trãi) cùng tư thế làm việc ngủ nghỉ hợp lý.

cụ cho cháu xin thông tin phòng khám cụ chữa với.cháu bị đau cổ tầm 1 tháng nay,khó chịu kinh khủng,ko biết có phải do ngồi vp nhìn máy tính với đt nhiều quá ko.mà cụ chữa bao lâu thì đỡ ạ.
Mai cụ alo e số :0906508828 e báo thông tin.
Vẫn quan điểm có bệnh vái tứ phương cụ nhá.
E đắp thuốc hơn 2 tháng ạ.
Chi phí rẻ thôi.thực sự may mắn là gặp thầy,hợp thuốc.

konachi102

Xe buýt
cụ nhà em bị thoái hoá đốt sống cổ . cụ nào ở gần Hà Nội chưaz thầy này nè . Cụ nhà em theo thấy bảo đỡ 80%