[Funland] Bệnh trào ngược dạ dày thực quản

refinishing

Đi bộ
Có cụ nào bị trào ngược ban đêm điều trị đã khỏi chưa ạ . Mẹ em cứ về đêm là bị trào ngược , khó thở, nóng rát thượng vị , ng khó chịu, nuốt đau . Cứ vậy là đi cấp cứu xong rồi về , 2 3 hôm lại đi cấp cứu . Bệnh này khổ quá các cụ ah. Cụ nào chữa bớt chia sẻ giúp em vs ạ . E đôii ơn các cụ .

Matizcoi

Xe cút kít
Có cụ nào bị trào ngược ban đêm điều trị đã khỏi chưa ạ . Mẹ em cứ về đêm là bị trào ngược , khó thở, nóng rát thượng vị , ng khó chịu, nuốt đau . Cứ vậy là đi cấp cứu xong rồi về , 2 3 hôm lại đi cấp cứu . Bệnh này khổ quá các cụ ah. Cụ nào chữa bớt chia sẻ giúp em vs ạ . E đôii ơn các cụ .
Vợ em bị trào ngược thực quản, khám bảo hiểm ở BV Tuệ Tĩnh, cho thuốc 1 tháng uống ko khỏi.
Ra Xanh Pôn khám tự nguyện ở chỗ Công nghệ cao mới khánh thành ngay cổng mặt đường Chu Văn An (hết hơn 3 củ), cũng thuốc 1 tháng và giờ đỡ zồi.
Đúng là mất tiền được việc cụ ợ :D
Theo em được biết thì chỗ í giờ về trình độ và máy móc đứng nhất VN luôn, chỗ í mà ko chữa được nữa thì xin lỗi đời quá đen.

refinishing

Đi bộ
Vợ em bị trào ngược thực quản, khám bảo hiểm ở BV Tuệ Tĩnh, cho thuốc 1 tháng uống ko khỏi.
Ra Xanh Pôn khám tự nguyện ở chỗ Công nghệ cao mới khánh thành ngay cổng mặt đường Chu Văn An (hết hơn 3 củ), cũng thuốc 1 tháng và giờ đỡ zồi.
Theo em được biết thì chỗ í giờ về trình độ và máy móc đứng nhất VN luôn, chỗ í mà ko chữa được nữa thì xin lỗi đời quá đen.
E cảm ơn cụ
Cơ mà e ở TpHCM cụ ah .
Có khám dhy dược rồi mà kk thấy gì :(

refinishing

Đi bộ
Mẹ của cụ năm nay bao nhiêu tuổi?
Ngoài những triệu chứng kể trên còn có bệnh gì khác không?
Nay mẹ em 58 rồi cụ .
Ban ngày thì ổn , chỉ có ban đêm là bị , nóng rát bụng , khó thở , rát cổ họng , có khi nóng hết người . Mẹ e bị dạ dày là do trước kia uống kháng sinh viêm khớp quá nhiều :(

gautrucsg

Xe hơi
Cụ nào ăn tỏi được thì xem bài này nhé, các cụ nên làm 1/4 liều lượng thôi. Khi uống quen thì làm nhiều. Em thấy nó khó uống vì hăng mùi tỏi

qua_khoang

Xe tăng
Các cụ dùng thuốc theo đơn mách ở thớt này.Có cụ nào hết bệnh không ạ..?

Namboyv

Xe hơi
Em bị uống bia rượu hôm sau bị ho, ho văng cả lưỡi ra ngoài, ho đến mức ọe cả ra. Hôm nào mà say quá thì em bị nôn liên tục cứ 20-30 phút 1 lần kéo dài từ 3h sáng đến tận trưa. Như kiểu dạ dạy quặn thắt xong thúc mọi thứ ra ngoài cho đến mật vàng, mật đen. Không còn gì trong bụng vẫn bị nôn ạ, em toàn phải uống tí nước để có cái mà nôn.

Liệu có phải em bị trào ngược khiến cho bị mắc các triệu chứng trên. Các cụ bốc thuốc cho em với. Cảm ơn các cụ ạ

qua_khoang

Xe tăng
Ngày 1 viên trước ăn sáng hoặc 2 viên trước ăn sáng và tối.
Nhưng thường 1 viên, lúc nào đau uống thêm gố gastropulgite.
Cám ơn cụ nhiều.Nay em đi mua về uống xem sao.Em chưa tới mức bị đau,không ho,không tức ngực.Chỉ ợ hơi,nghẹn cổ,trào ngược với miệng đắng thôi.

Nguyen Hoa DN

Xe tải
E cũng đang bị nè, ra bệnh viện lấy thuóc về uống. Qua bên Hoàn Mỹ hay quốc tế, lấy loại thuốc xịn xí. Về uống đỡ ngay. Chữa tầm mất 1-3 tháng nhé

DrPhi

Xe đạp
Em có mấy lời vậy các bác tham khảo ạ.
1. Phác đồ điều trị HP cập nhật mới nhất, ở VN là 3 kháng sinh + 1 thuốc nhóm PPI. Phác đồ 2 thuốc kháng nhiều quá rồi ạ.
2. Bệnh viêm loét dạ dày là do mất cân bằng giữa yếu tố tấn công và cơ chế bảo vệ của thành dạ dày. Các bác ko có chuyên môn làm ơn...đừng chém sai khoa học mà làm tội làm tình người khác. Điều trị phụ thuộc vào đánh giá của BS về sự mất cân bằng đó chứ ko phải ai cũng dùng thuốc như ai. Cái đó chỉ dành cho mấy ông dược sĩ hoặc bs làng, học lóm đơn thuốc về kê bừa bãi.
3. Helicobacter Pylori (HP) lây qua đường miệng do sử dụng chung đũa, thìa, chén bát v...v... Viêm dạ dày nhẹ thể sung huyết KHÔNG NHẤT THIẾT phải điều trị HP, trừ khi triệu chứng nặng không cải thiện với điều trị. Nghĩa là về mặt lý thuyết, ko phải cứ nhiễm HP là kháng sinh ngay. Sau điều trị HP có thể nhiều người thiếu hụt hệ vi khuẩn chí dẫn đến rối loạn tiêu hoá, chỉ cần bổ sung thêm men tiêu hoá 3-5 ngày là được. Gói men mua tiệm thuốc nào cũng có.
4. Bệnh trào ngược không hẳn chỉ là do viêm dạ dày, nó còn liên quan đến cơ chế co thắt của cơ vòng tâm vị,áp lực ổ bụng,v...v... Là bệnh lý hay tái phát. Điều trị của nó thường kéo dài, cần thay đổi lối sống và chế độ ăn để hạn chế tái phát. Khuyến cáo của Mỹ bây giờ là sử dụng PPI liều thấp hàng ngày để dự phòng, thường thấy là dùng esomeprazole 20mg uống 1 viên buổi sáng, trước ăn 30 phút. Ngoài ra còn phụ thuộc vào cơ chế bệnh sinh để cân nhắc sử dụng nhiều loại thuốc khác cho đợt cấp. Nên điều trị sớm do nguy cơ diến tiến thành ung thư thực quản 1/3 dưới tiên lượng nặng nề.
5. Cuối cùng là vấn đề thực phẩm chức năng và thuốc y học cổ truyền: em ko dám bàn vấn đề này, ngoài tầm hiểu biết của em. Thêm nữa Nexium tuy là tốt nhưng giá quá đắt, thường chỉ kê cho bệnh nhân loét dạ dày hoặc xuất huyết tiêu hoá cao, mấy bác mua uống trị trào ngược thực lãng phí. Để tiền đó đổ xăng đưa vợ con về thăm các cụ khéo lại hợp lý hơn đó ạ.
Thân ái!

H2H

Xe tải
Trào ngược thì uống Nexium 40mg ròng rã 3 tháng k nghỉ xem sao, em đã từng và khỏi biến
Em cũng đang uống nhưng chưa uống lần nào đến 3 tháng, e cứ uống 8 tuần lại nghỉ 1 thời gian sau đau e lại uống

H2H

Xe tải
Tình hình vợ cụ sao rồi, có khỏi hẳn đc ko?