[Funland] Bệnh trào ngược dạ dày thực quản

xbox

Xe hơi
nội soi gây mê thì củ rưỡi sao đó nhỉ
còn không gây mê thì... phát khiếp :))
thực ra nội soi ko gây mê cũng ko đến nỗi khỉng khiếp lắm cụ ak, tôi hồi năm 2015 đi nội soi, sợ, cũng gây mê mất mấy lần, sau đánh liều thử ko gây mê, thấy chịu được, vừa đỡ tốn tiền, mất thời gian mà hại cả vào người

xbox

Xe hơi
Chào Cụ Bác sỹ! Em có đi nội soi và khám ở TT Tiêu hóa chất lượng cao ở Bv Xanh Pôn, BS có bảo nếu không đỡ thì có thể phẫu thuật sẽ hết trào ngược nên kg rõ phẫu thuật ntn? Có phải là chỉnh lại van thực quản không nhỉ? Tks!
giờ tôi mới nghe đến tt phẫu thuật thực quản?

xbox

Xe hơi
Viện nào cũng thế thôi, có 3 hình thức soi dạ dày.
Soi qua đường miệng truyền thống, cái này đa số mọi người vẫn soi.
Soi qua đường mũi, cái này dây soi đường kính chỉ bằng 2/3 dây đường miệng nên giảm được khoảng 70% sự khó chịu.
Soi qua đường miệng có gây mê, cái này dễ chịu nhất vì ngủ một giấc ngắn là xong (khoảng 10 - 15 phút)
cái quả soi qua đường miệng, tôi thấy cứ mất vệ sinh kiểu gì, ko biết bs họ soi xong cho bn này thì vệ sinh kiểu gì chứ hồi năm ngoái toii xếp hàng từ sáng đến trưa mới đc soi ở viện 108, nhưng nhìn quả y tá sử dụng 1 vài cốc nhựa nhỏ cho bn uống nước gì đó trước khi soi mà hãi kinh, cốc sử dụng nhiều lần cho nhiều bn khác nhau, ko thay, cccm ak

xbox

Xe hơi
Nếu soi mà không có tổn thương là yên tâm rồi. Bên cạnh đó, triệu chứng nghẹn chỉ xuất hiện vào ban ngày, không ảnh hưởng giấc ngủ vậy chứng minh trào ngược nếu có cũng rất nhẹ. Cẩn thận thì cụ (mợ) đi siêu âm tuyến giáp thêm để loại trừ khối trong tuyến giáp đè vào thực quản. Còn không, cụ có thể bị Chứng tăng nhạy cảm thực quản.
Chứng tăng nhạy cảm thực quản có thể xuất phát từ một lần trào ngược thật sự, sau đó, dù hết trào ngược cảm giác trào ngược vẫn được não bộ ghi nhớ và theo dõi, điều này tạo nên cảm giác dị cảm giống trào ngược. Khó hiểu vậy nhưng nó giống như: Bình thường cụ không biết được mình thở bao lần nhưng nếu như tự đếm từng nhịp thở một lúc lại tự nhiên thấy khó thở, nhịp tim cũng giống thế. Việc giải thích kỹ càng cần dùng nhiều thuật ngữ chuyên môn nên thôi em không làm cụ chóng mặt nữa.
Điều trị chứng này, các hướng dẫn điều trị trên thế giới đều khuyến cáo sử dụng thuốc bình thần, giảm lo âu. Tuy nhiên em thấy triệu chứng của cụ ở mức độ nhẹ và mới khởi phát nên chỉ cần nghĩ nó bình thường, chả vấn đề gì cả khi triệu chứng xuất hiện, rồi để trôi qua là được rồi.
cụ nói phải lắm, nếu thấy nghẹn thì nên ktra thêm tuyến giáp, giờ nhiều người mắc bệnh này lắm :(

xbox

Xe hơi
Mình cũng bị ho khan do trào ngược 2năm liền mặc dù đã uống các loại thuốc tây y về trào ngược như kháng sinh,omeprazon,cetamidin,nexium... mà vẫn ko hết ho. Tình cờ qua mạng internet mình dc biết nước lá vối đỡ cho bệnh trào ngược dd. Mình đã dùng thử và đến giờ ko còn ho nữa. Mình còn nhớ giờ mình uống nc lá vối mà hết ho luôn và sau đó ko còn ho dù chỉ một tiếng ho. Có lẽ do cơ địa mình hợp nc lá vối, các bạn cứ thử xem nhé.
đúng là có nhiều loại lá để chữa bệnh này, tuỳ vào cơ địa mỗi người hợp loại nào thôi

xbox

Xe hơi
Hi hi, em xin phép bổ sung thêm comment của cụ chút.
Thứ nhất, ks dùng để diệt HP đều là loại ks phổ biến, rẻ tiền, đường uống. Vì vậy nên HP mới dễ kháng thuốc, nước mình ks dùng quá bừa bãi nên điều trị HP bị ảnh hưởng. Nhưng uống liên tục 2 tuần thì đúng là mệt thật, tdp thường gặp là ị chảy, buồn nôn và đau đầu. Dừng thuốc là hết. Hiếm gặp dị ứng, phản vệ.
Thứ hai, tỷ lệ nhiễm HP ở Việt Nam >70% là dựa trên xét nghiệm tìm kháng thể HP trong máu làm tại cộng đồng. Kháng thể HP do cơ thể mình sinh ra để chống lại HP, nó sẽ lưu hành trong máu từ 18-36 tháng sau khi diệt HP thành công. Vì vậy, xét nghiệm HP trong máu (+) không đại diện cho việc có HP ở dạ dày, và nó không được sử dụng trong việc xét chỉ định điều trị hay đánh giá sau điều trị điều HP.
Thứ ba, điều trị HP ở Việt Nam phải theo những chỉ định rõ ràng dựa trên đặc điểm tổn thương do HP tại dạ dày (tức là phải đi nội soi ạ) hoặc trên những đối tượng đặc biệt, không phải cứ có là diệt, vì tỷ lệ HP gây bệnh ở nước mình ước chỉ khoảng 10% thôi ạ.
tôi đây mới đi nội soi ở viện Hưng Việt hôm qua, HP + bs còn bảo ko phải diệt đâu hahaha, sống chung với lũ thôi

ntphuong0411

Xe buýt
thực ra nội soi ko gây mê cũng ko đến nỗi khỉng khiếp lắm cụ ak, tôi hồi năm 2015 đi nội soi, sợ, cũng gây mê mất mấy lần, sau đánh liều thử ko gây mê, thấy chịu được, vừa đỡ tốn tiền, mất thời gian mà hại cả vào người
Đồng ý với cụ, nếu chịu được soi thường thì không cần gây mê. Tuy nhiên nếu soi với mục đích tầm soát ung thư sớm thì nên gây mê để thời gian nội soi có thể kéo dài hơn và đánh giá kỹ hơn nhờ bn ít nôn oẹ hơn.

xbox

Xe hơi

Tôi đây diệt HP + mấy lần bằng ks mạnh rồi, hết rồi lại bị lại, mệt mỏi khi phải uống ks lắm, nay được mách cho cách diệt HP ko cần dùng ks, tôi bắt đầu lên tàu thử nghiệm từ hôm nay đây cccm ạ. Tôi sẽ tb kết quả sau 1 tháng dùng thuốc

ntphuong0411

Xe buýt
giờ tôi mới nghe đến tt phẫu thuật thực quản?
Tùy theo nguyên nhân gây trào ngược dạ dày thực quản mà có thể xem xét chỉ định phẫu thuật. Và cũng có nhiều phương pháp phẫu thuật để điều trị trào ngược.
Bọn Tây lông nó bị trào ngược nhiều hơn dân da vàng nhiều nên chúng nó phẫu thuật cũng lắm lắm. Ở Việt Nam, chỉ định phẫu thuật với trào ngược rất hạn hẹp, đơn giản là vì thiếu máy móc để chẩn đoán nguyên nhân trào ngược thôi.

ntphuong0411

Xe buýt
cái quả soi qua đường miệng, tôi thấy cứ mất vệ sinh kiểu gì, ko biết bs họ soi xong cho bn này thì vệ sinh kiểu gì chứ hồi năm ngoái toii xếp hàng từ sáng đến trưa mới đc soi ở viện 108, nhưng nhìn quả y tá sử dụng 1 vài cốc nhựa nhỏ cho bn uống nước gì đó trước khi soi mà hãi kinh, cốc sử dụng nhiều lần cho nhiều bn khác nhau, ko thay, cccm ak
Sau khi sử dụng, dây soi sẽ được tiệt khuẩn bằng dung dịch khử khuẩn theo quy trình khoảng 10-15 phút hoặc cho vào máy khử khuẩn có thể dùng ozone, đảm bảo điều 99,9% vi khuẩn.
Thứ nước uống trước nội soi là simethicone có tác dụng làm giảm bọt trong dạ dày, giúp bs quan sát kỹ hơn và làm giảm thời gian nội soi. Đúng là nên dùng cốc một lần thật, giá cũng rẻ, chỗ em cũng dùng cốc một lần cho bn.

novavn

Đi bộ

Tôi đây diệt HP + mấy lần bằng ks mạnh rồi, hết rồi lại bị lại, mệt mỏi khi phải uống ks lắm, nay được mách cho cách diệt HP ko cần dùng ks, tôi bắt đầu lên tàu thử nghiệm từ hôm nay đây cccm ạ. Tôi sẽ tb kết quả sau 1 tháng dùng thuốc
Cái lọ cụ dùng có tác dụng gì thế có phải bạc hà không? Tôi đang uống 1 lọ bạc hà của Úc. Không phải quảng cáo đâu nhưng lúc đầu mục đích là để đỡ hôi miệng mà lúc uống vào tôi lại thấy êm bụng đỡ trào ngược luôn. Nhất là hôm đầu, uống một lát là dịu hẳn. Không hiểu có liên quan gì không vì cái này như kiểu nó trung hoà bớt axit trong dạ dày mình vậy cụ ạ.

xbox

Xe hơi
Cái lọ cụ dùng có tác dụng gì thế có phải bạc hà không? Tôi đang uống 1 lọ bạc hà của Úc. Không phải quảng cáo đâu nhưng lúc đầu mục đích là để đỡ hôi miệng mà lúc uống vào tôi lại thấy êm bụng đỡ trào ngược hẳn. Nhất là hôm đầu, uống một lát là dịu hẳn.

không phải bạc hà đâu cụ, là than hoạt tính, ra hiệu thuốc tây mua có mấy chục thôi

xbox

Xe hơi
Sau khi sử dụng, dây soi sẽ được tiệt khuẩn bằng dung dịch khử khuẩn theo quy trình khoảng 10-15 phút hoặc cho vào máy khử khuẩn có thể dùng ozone, đảm bảo điều 99,9% vi khuẩn.
Thứ nước uống trước nội soi là simethicone có tác dụng làm giảm bọt trong dạ dày, giúp bs quan sát kỹ hơn và làm giảm thời gian nội soi. Đúng là nên dùng cốc một lần thật, giá cũng rẻ, chỗ em cũng dùng cốc một lần cho bn.
khiếp, nghĩ lại mà tôi thấy hãi, chắc chả bao giờ dám quay lại cái viện đó nội soi nữa, mang tiếng 108 :(

xbox

Xe hơi
Vậy à cụ, chúc cụ sớm khỏi bệnh. có gì lên cập nhật cho mọi người cụ nhé.
tôi cũng , nếu chữa được bằng cách này thì ơn giời, duyên lành gặp thầy gặp thuốc. Cũng chưa biết kq ra sao nhưng cứ thử đã, còn hơn ko cụ ak, cảm ơn cụ

ntphuong0411

Xe buýt
Cái lọ cụ dùng có tác dụng gì thế có phải bạc hà không? Tôi đang uống 1 lọ bạc hà của Úc. Không phải quảng cáo đâu nhưng lúc đầu mục đích là để đỡ hôi miệng mà lúc uống vào tôi lại thấy êm bụng đỡ trào ngược hẳn. Nhất là hôm đầu, uống một lát là dịu hẳn. Không hiểu có liên quan gì không vì cái này như kiểu nó trung hoà bớt axit trong dạ dày mình vậy.

Nếu cụ uống tinh dầu bạc hà mà thấy đỡ thì bệnh của cụ là Chứng khó tiêu chức năng hoặc chứng khó tiêu mix với trào ngược. Cái này liên quan đến rối loạn vận động của dạ dày hơn là do acid dịch vị

daudau123

Xe hơi
Biểu hiện sao hả cụ? Cái bệnh trào ngược ý? Thuốc này uống thế nào?

Ducanh28

Xe buýt
e cũng bị trào ngược dd, cụ có thể nói rõ hơn mấy động tác này của em đc k
1 trong những nguyên nhân gây đau dạ dày là tỳ kém, chức năng vận hoá kém, ăn vào ko hấp thu được (tỳ ko sinh huyết) mà chủ yếu ra ngoài hết (phân lỏng, phân sống, phân nát).
Tỳ ko sinh huyết, âm dương mất cân bằng, thuỷ hư hoả bốc gây ra các triệu chứng trào ngược, khô rát cổ họng, ợ hơi (sau nặng mới ợ chua)...
Cụ tập các động tác trên để tăng cường chức năng tiêu hoá sẽ giảm đỡ.
Cụ nhớ cho em: tập thể dục (chính) + thuốc lấy lại cân bằng âm dương thì sẽ trị được rất nhiều bệnh.