[Funland] Bệnh xoang

namkeo

Xe tải
Em dùng nước muối trắng tự pha, sau e dùng bông ngoái tai ngoái ngày 2 lần sáng dậy và trước lúc đi ngủ, kiên trì trong vòng 3 tháng, nước muối tự pha thì đừng mặn quá cụ nhé, vừa phải thôi.
Oh,vậy là có hiệu quả tốt à, Trươc khi điều trị thì thế nào và sau khi điều trị bác cảm thấy thế nào.

ghd

Xe buýt
Em chưa xoang, nhưng viêm mũi khó chịu vãi, cũng dùng 1 vài thuốc và rửa mũi nhưng thấy không ăn thua, sáng dậy vẫn hắt hơi rồi mũi dãi đầy ra, từ ngày sáng nào cháu cũng làm ít mật ong pha vào cốc nước ấm đều hàng sáng lại thấy ko bị.

namkeo

Xe tải
Em chưa xoang, nhưng viêm mũi khó chịu vãi, cũng dùng 1 vài thuốc và rửa mũi nhưng thấy không ăn thua, sáng dậy vẫn hắt hơi rồi mũi dãi đầy ra, từ ngày sáng nào cháu cũng làm ít mật ong pha vào cốc nước ấm đều hàng sáng lại thấy ko bị.
Ui mấy thuốc nhỏ mũi bt thì ko ăn thua rồi.

Oh,vậy là có hiệu quả tốt à, Trươc khi điều trị thì thế nào và sau khi điều trị bác cảm thấy thế nào.
Em bị xoang từ hồi lớp 8 và đến năm thứ 3 đại học( khoảng 7 năm) với triệu chứng ban đầu sáng nào dậy cũng hắt hơi chảy nước mũi trong khoảng trong đầu tgian buổi sáng đến trưa thì hết và ngày nào cũng thế mặc dù đi chữa rất nhiều ở bv nhưng chỉ đc tgian đầu uống thuốc xong lại bị. Thế là đến năm thứ 3 đh e đc chính một anh bạn từng bị xoang chỉ e cách đó, đến nay cũng là 6 năm rồi, đến h thỉnh thoảng thay đổi thời tiết mà ko giữ ấm cơ thể là e cũng bị hắt hơi sổ mũi đấy, nhưng tính ra 1 năm bị khoảng 3,4 lần thôi, e thì thường xuyên rèn luyện thể thao 3 buổi/tuần, à mà em cũng cả đeo dây bạc nữa, thấy bảo kị gió nên e đeo suốt. Đấy em chia sẻ thật lòng vs cụ về th of e, còn tùy thuộc cơ địa mỗi người, e ko chắc khỏi hẳn nhưng e tin chắc đỡ hơn rất nhiều, khỏi phải tốn kém chữa đây chữa đó :)

namkeo

Xe tải
Em bị xoang từ hồi lớp 8 và đến năm thứ 3 đại học( khoảng 7 năm) với triệu chứng ban đầu sáng nào dậy cũng hắt hơi chảy nước mũi trong khoảng trong đầu tgian buổi sáng đến trưa thì hết và ngày nào cũng thế mặc dù đi chữa rất nhiều ở bv nhưng chỉ đc tgian đầu uống thuốc xong lại bị. Thế là đến năm thứ 3 đh e đc chính một anh bạn từng bị xoang chỉ e cách đó, đến nay cũng là 6 năm rồi, đến h thỉnh thoảng thay đổi thời tiết mà ko giữ ấm cơ thể là e cũng bị hắt hơi sổ mũi đấy, nhưng tính ra 1 năm bị khoảng 3,4 lần thôi, e thì thường xuyên rèn luyện thể thao 3 buổi/tuần, à mà em cũng cả đeo dây bạc nữa, thấy bảo kị gió nên e đeo suốt. Đấy em chia sẻ thật lòng vs cụ về th of e, còn tùy thuộc cơ địa mỗi người, e ko chắc khỏi hẳn nhưng e tin chắc đỡ hơn rất nhiều, khỏi phải tốn kém chữa đây chữa đó :)
Nghe bác nói như kiểu viêm mũi ý nhỉ, xoang thường hay tắc hoặc đau nhức vùng mũi.
Giờ em cũng đang xịt mũi nước muối mua hiệu thuốc, hy vọng ko tắc nhiều như trước, tắc mũi ko thở được mất ngủ khổ lắm hix

Nghe bác nói như kiểu viêm mũi ý nhỉ, xoang thường hay tắc hoặc đau nhức vùng mũi.
Giờ em cũng đang xịt mũi nước muối mua hiệu thuốc, hy vọng ko tắc nhiều như trước, tắc mũi ko thở được mất ngủ khổ lắm hix
Đầu tiên em bị viêm mũi dị ứng mà, sau đi khám bv tmhong tw và bv hồng hà nội soi kết luận xoang mạn tính, còn về triệu chứng đau nhức vùng mũi sao e ko nhớ nhỉ, e chỉ biết là nó rất khó chịu vùng mũi chứ ko đến nỗi đau nhức.

hoa sơn

Xe tải
Em bị xoang giữ ấm rồi uống thuốc đủ kiểu từ nam chí bắc rồi cả từ nước ngoài nhưng nói chung là không ổn.. chán quá cuối cùng em làm ngược lại là tắm nước lã hàng ngày.. tự nhiên thấy thể lực lên hẳn và đỡ khụt khịt nhiều

namkeo

Xe tải
Em bị xoang giữ ấm rồi uống thuốc đủ kiểu từ nam chí bắc rồi cả từ nước ngoài nhưng nói chung là không ổn.. chán quá cuối cùng em làm ngược lại là tắm nước lã hàng ngày.. tự nhiên thấy thể lực lên hẳn và đỡ khụt khịt nhiều
có khi tắm nước lã làm cơ thể phải chịu đựng nên lại khỏe ra chăng, thiệt là vl quá.

Gần 30 năm trước em bị ngạt mũi khó thở,phải dùng nhỏ mũi liên tục, lạnh và mùi lạ là hắc hơi liên tục... vào khám 108 thì lệch vách ngăn và viêm xoang. Phải mổ nạo vét..abc.
Nhỏ đủ loại thuốc ,cả hoa cứt lợn pha muối vẫn ko cải thiện mấy. Sau có người mách về pha nước muối tinh ,pha nhạt với nước âm ấm vào cái bát tô rồi hàng tối bịt một bên mũi hít nước muối vào rồi nhổ ra đằng mồm,hít khoảng nửa bát, rồi chuyển sang hít mũi kia tương tự.
Vài ngày đầu khó chịu nhưng rồi quen. Kể từ đấy là em khỏi hẳn và gần như ko bị viêm họng sau những trận bia lạnh với khói thuốc nữa.

vuithoi.vuithoi

Xe buýt
Gần 30 năm trước em bị ngạt mũi khó thở,phải dùng nhỏ mũi liên tục, lạnh và mùi lạ là hắc hơi liên tục... vào khám 108 thì lệch vách ngăn và viêm xoang. Phải mổ nạo vét..abc.
Nhỏ đủ loại thuốc ,cả hoa cứt lợn pha muối vẫn ko cải thiện mấy. Sau có người mách về pha nước muối tinh ,pha nhạt với nước âm ấm vào cái bát tô rồi hàng tối bịt một bên mũi hít nước muối vào rồi nhổ ra đằng mồm,hít khoảng nửa bát, rồi chuyển sang hít mũi kia tương tự.
Vài ngày đầu khó chịu nhưng rồi quen. Kể từ đấy là em khỏi hẳn và gần như ko bị viêm họng sau những trận bia lạnh với khói thuốc nữa.
Em cũng đang làm theo cách của cụ.
Mỗi tội hít xong nước vẫn đọng trong các hốc xoang, phải xì mãi mới hết.

tvduong1993

Xe đạp
em hóng với ạ. em cũmng bị xoang nặng len hà nội nhiều khói bụi bệnh tình càng nặng thêm ra

Em cũng đang làm theo cách của cụ.
Mỗi tội hít xong nước vẫn đọng trong các hốc xoang, phải xì mãi mới hết.
Cụ để một lát rồi ngồi ghế và cúi đầu xuống đất hoặc nằm trên giường úp mặt trúc mặt xuống dưới sàn nhà là nó chạy ra hết nhé!

Hà Việt 78

Xe máy
Chào cụ . E bị 20 năm đã mỗ 1 lần bây h vẫn pai uống thuốc định kỳ cụ nhé

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Em bị xoang hơn 20 năm cũng đông tây y đủ cả mà lại hút thuốc, bia rượu mới đau đầu, cơ mà bệnh thì phải biết cách xử lý thì mới ổn. Cụ phải kiên trì mới được, vì 2 năm trở lại đây em đỡ hẳn mặc dù vẫn rít thuốc lá & rượu bia, chỉ đơn giản như sau:
1. Giữ cơ thể khỏe mạnh nhất khi trở mùa
2. Tập thể dục đều (sáng em chạy nhẹ & tập tý tạ, xà, chống đẩy....)
3. Tuyệt đối giữ ấm cơ thể, bàn chân, mũi.... củ tỷ: Không tắm lạnh quá, tắm xong lau người rồi mặc quần áo ngay, sấy tóc ngay khi gội đầu, bàn chân luôn giữ ấm, mùa này em vẫn đi tất bàn chân khi ngủ, kể cả bật quạt, ĐH. Khi đi xe máy đeo khẩu trang.
4. Vệ sinh họng, răng miệng, mũi sạch sẽ hàng ngày (cụ nên ngậm & xúc miệng nc muối ấm, nhạt sáng/tối oánh răng sáng/tối tránh viêm họng. ngày nhỏ nc muối sinh lý ấm/lần trước khi ngủ hoặc sáng sớm.
5.............
Em đã từng ngủ ngồi & vài ngày 1 cục giấy ăn dưng bi giờ đỡ đến 90-95% gần về bình thường
Cụ không tin hôm nào em cho xem các loại phim, các loại đơn thuốc của viện TMH TW, 108...cả thuốc đông y của BV YHCT BCA.....
dưng giờ trộm vía ngon. Quan trọng tự mình ý thức & giữ cho mình
Thân!

hondacjvjc

Xe máy
e thì thấy bênh chưa chữa đc.. chỉ tìm cách sống chung cùng nó thui cụ ak

tho7782

Xe hơi
Cây ngải cứu chữa viêm xoang mũi

Thu nhặt lấy lá và hoa của cây ngải cứu sấy khô bằng luồng khí mát hoặc phơi ở bóng râm nhiều ngày. Lưu ý là dược tính của thuốc sẽ bị suy giảm nếu bạn phơi chúng ngoài trời nắng gắt. Khi hoa lá khô quắt cất giữ chúng trong hộp kín, tránh ẩm hoặc ánh sáng trực tiếp.

Cây ngải cứu chữa viêm xoang mũi

Cách dùng: lấy một ít là lẫn hoa vò nát trong tay, gỡ gân lá bỏ đi rồi đặt vào miếng giấy nhỏ cuộn thật chặt giống hình dạng của điếu thuốc. Đốt 1 đầu, để chúng bắt lửa rồi bốc khói là được, chúng ta dùng khói này để hơ.

Vị trí hơ: 1: huyệt ngay đỉnh đầu; huyệt 2,3: nằm trên rãnh giữa của ngôi tóc, nằm phía trên và dưới huyệt 1 đoạn 2 cm; huyệt 4,5: nằm trên đường nối chót 2 vành tai, nằm 2 phía của huyệt 1 đoạn 2cm. Đặt đầu thuốc đang bốc khói cách da đầu khoảng 1.5 cm. Khi hơ thấy chỗ huyệt ấm nóng thì luân phiên chuyển qua huyệt khác. Thời gian hơ tất cả các huyệt để chữa viêm xoang mũi kéo dài 15-30 phút.

GaVang

Xe đạp
xông hơi mũi bằng cây hoa cứt lợn hoặc đun cây đó lên lấy nước nhỏ mũi cụ nhé.