[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nào cao thủ nẩu em cách tiếp địa. Nhà em 1 loạt đồ EU có dây tiếp địa dưng lúc đi dây em không để ý thợ nên giờ toàn nấu ăn rửa bát lau dọn bếp do vợ nó sợ giật, nhục vl!
Bếp từ mặt thủy tinh thì chẳng giật được, trừ trường hợp khung mặt bàn bếp nhà bác làm bằng thép (I nốc) bác hay thợ lại đấu dây tiếp địa của bếp vào đấy (trường hợp nhà em, có dây đất được đóng cọc từ ngoài sân chuẩn bị sẵn, nhưng lười nên người nhà cứ kêu rửa bát bị giật, đấu dây đất là hết).

hiennn83

Xe tăng
Nhà e mặt bàn bếp bằng đá kim xa mà sờ vào đá vẫn giật như thường! Đấu tiếp địa thì hết :D
Bếp từ mặt thủy tinh thì chẳng giật được, trừ trường hợp khung mặt bàn bếp nhà bác làm bằng thép (I nốc) bác hay thợ lại đấu dây tiếp địa của bếp vào đấy (trường hợp nhà em, có dây đất được đóng cọc từ ngoài sân chuẩn bị sẵn, nhưng lười nên người nhà cứ kêu rửa bát bị giật, đấu dây đất là hết).

xegiacmo

Xe container
Cụ nào cao thủ nẩu em cách tiếp địa. Nhà em 1 loạt đồ EU có dây tiếp địa dưng lúc đi dây em không để ý thợ nên giờ toàn nấu ăn rửa bát lau dọn bếp do vợ nó sợ giật, nhục vl!
Nhà em chung cư nên thợ họ làm dây tiếp địa ngay trong tủ bếp , dưới bếp từ như sau : khoan xuống sàn 1 lỗ sâu khoảng 10 cm , đường kính cỡ cổ tay , dây tiếp địa nối với 1 cái xích xe đạp cũ luồn trong ống nước nhét vào cái lỗ đó là xong .
Trước phòng làm việc của em do toà nhà chỗ đó không thiết kế dây tiếp địa của toà nhà , có thiết bị cần tiếp địa , thợ nó cho tiếp địa vào chậu cây cảnh :))

Nhà em chung cư nên thợ họ làm dây tiếp địa ngay trong tủ bếp , dưới bếp từ như sau : khoan xuống sàn 1 lỗ sâu khoảng 10 cm , đường kính cỡ cổ tay , dây tiếp địa nối với 1 cái xích xe đạp cũ luồn trong ống nước nhét vào cái lỗ đó là xong .
Trước phòng làm việc của em do toà nhà chỗ đó không thiết kế dây tiếp địa của toà nhà , có thiết bị cần tiếp địa , thợ nó cho tiếp địa vào chậu cây cảnh :))
Thợ làm cho bên cụ như này quá đáng trách

coolpix8700

Xe ngựa
xegiacmo nói:
Thợ làm cho bên cụ như này quá đáng trách
Ít nhất đục bê tông ra, tìm lõi sắt hàn vào đó để lấy tiếp địa còn có thể chấp nhận được,
Còn lấy từ cái sàn bê tông thì cũng như đục cái tường bếp mà lấy thì cũng như nhau, vì đều bằng 0 hết.

vaio9700

Xe buýt
Ít nhất đục bê tông ra, tìm lõi sắt hàn vào đó để lấy tiếp địa còn có thể chấp nhận được,
Còn lấy từ cái sàn bê tông thì cũng như đục cái tường bếp mà lấy thì cũng như nhau, vì đều bằng 0 hết.
E đọc ở đâu các cụ bảo khoan rồi đóng cái cọc sâu độ 50cm hoặc sâu hơn tuỳ thiết bị đó công suất lớn nhỏ, rồi nối dây vào cái cọc sắt đó. Con bếp từ nhà e cũng chưa tiếp địa, lúc nấu e đi dép nên ko sao, lười chưa làm tiếp địa

coolpix8700

Xe ngựa
E đọc ở đâu các cụ bảo khoan rồi đóng cái cọc sâu độ 50cm hoặc sâu hơn tuỳ thiết bị đó công suất lớn nhỏ, rồi nối dây vào cái cọc sắt đó. Con bếp từ nhà e cũng chưa tiếp địa, lúc nấu e đi dép nên ko sao, lười chưa làm tiếp địa
Đất HN thì đại đa số các nơi cứ xuống độ gần 1 mét là nước. Mà nước dưới đất HN thì độ toan rất cao (theo pH là thấp) nên độ dẫn điện rất tốt, chằng việc gì phức tạp phải đo điện trở đất cả.
Mà họ bán sẵn có mấy cái cọc thép mạ đồng đỏ, nói là của Ấn, nhưng đúng ấn hay không chẳng quan trọng mà chúng dài (cao) 2,5m, cứ đóng chúng xuống đất, nối dây, đổ cái vàng với xi măng trộn đều như bê tông đẻ chỗ nối có 10 năm chẳng gỉ thì chẳng phương án tiếp đất nào hơn.
Ở nhà em thì em làm 3 cái cọc ở 3 vị trí khác nhau cho 3 loại hình tiếp đất khác nhau: bếp điện, bình nóng lạnh, đồ Audio.

luongngoc

Xe tăng
Đất HN thì đại đa số các nơi cứ xuống độ gần 1 mét là nước. Mà nước dưới đất HN thì độ toan rất cao (theo pH là thấp) nên độ dẫn điện rất tốt, chằng việc gì phức tạp phải đo điện trở đất cả.
Mà họ bán sẵn có mấy cái cọc thép mạ đồng đỏ, nói là của Ấn, nhưng đúng ấn hay không chẳng quan trọng mà chúng dài (cao) 2,5m, cứ đóng chúng xuống đất, nối dây, đổ cái vàng với xi măng trộn đều như bê tông đẻ chỗ nối có 10 năm chẳng gỉ thì chẳng phương án tiếp đất nào hơn.
Ở nhà em thì em làm 3 cái cọc ở 3 vị trí khác nhau cho 3 loại hình tiếp đất khác nhau: bếp điện, bình nóng lạnh, đồ Audio.
Sao cụ ko nối 3 cái với nhau rồi dùng chung

coolpix8700

Xe ngựa
Sao cụ ko nối 3 cái với nhau rồi dùng chung
Dùng chung cũng được,
Nhưng dây nối sẽ dài, đường đi hơi phức tạp (vì em làm thêm chứ không phải lúc nhà đang xây, đường cho bếp chỉ dài chưa đến 2 mét vì chỉ cần cậy viên gạch sau tường bế lên là cắm được coc ngay chỗ đó, còn các bình nóng lạnh lại phía bên kia nhà thì em cho dây TE chạy theo hộp kỹ thuật).
Riêng đường cho Audio thì đi riêng vẫn tốt hơn là nối chung với mấy đồ kia!

vaio9700

Xe buýt
2,5m cơ à cụ? Nhà e giờ chế thêm, tìm chỗ đóng sâu đc 2,5m là cả vấn đề đấy. Khoan thẳng xuống nền rồi lúc đóng xuống dính bê tông là vỡ alo

Mei Haruka

Xe đạp
E đang định lấy con Bosch
PIE631FB1E ko biết có ổn ko các cụ, cùng tầm giá thì bọn aeg có nhiều cái hay hơn như là 14 cấp nấu hay 4 vùng riêng biệt, chống tràn :(, e chỉ quanh quanh 13 14tr đổ lại thôi ạ, các cụ cho e là nếu xét độ ổn định thì con này có khá ko ạ, có con AEG 250xb mà đời sâu quá 2011 nên e ko thích lắm ạ

Mei Haruka

Xe đạp
AEG HEM 63400 XB ngoài ra e có thấy con này ở Mediamark mà ko thấy review j con này cả thông tin về đời nó ạ, không biết có cụ nào trên tay em nó chưa ạ

Gaffer

Xe tăng
Làm tiếp địa đi cụ, thấy bẩu không làm một thời gian là bếp sẽ bị lỗi :))

vaio9700

Xe buýt
Làm tiếp địa đi cụ, thấy bẩu không làm một thời gian là bếp sẽ bị lỗi :))
mấy con nóng lạnh nhà e bao đời chửa thấy lỗi do ko tiếp địa :))
e cứ để đó, lúc nào đang nấu ăn, tình huống cấp bách hàng xóm đến chơi mặc mát mẻ quá, thằng e ko nghe lời là e kéo xéc xuống, tiếp địa cho nó 1 phát, xìu ngay =)) tác dụng ra phết

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Em ship từ Đức về cho nhà mới, thừa 1 chiếc bếp từ còn nguyên hộp xốp, model AEG HK634250XB, made in Germany. Cụ nào lấy giúp em với nhỉ? Mới tinh, 4 bếp. Giá e thanh lý 12,x; rẻ hơn giá e mua tại bên kia.
Ảnh đây ạ

cuncon

Xe điện
Báo cáo các cụ cháu vừa làm bộ bếp Bosh4; nồi 5 WMF, chảo Fissler thấy ưng cái bụng ah; Sau mua them bộ dao Ziwilling, nồi áp suất Fissler nữa là dùng đến đời cháu;
tất cả là hàng nội địa dập chìm của Đức hết ah
cũng nhờ đọc mấy chục trang trên này mới đưa ra dc lựa chọn chính xác

chemotech

Xe điện
E đang định lấy con Bosch
PIE631FB1E ko biết có ổn ko các cụ, cùng tầm giá thì bọn aeg có nhiều cái hay hơn như là 14 cấp nấu hay 4 vùng riêng biệt, chống tràn :(, e chỉ quanh quanh 13 14tr đổ lại thôi ạ, các cụ cho e là nếu xét độ ổn định thì con này có khá ko ạ, có con AEG 250xb mà đời sâu quá 2011 nên e ko thích lắm ạ
Bosch lành và ít hỏng hơn cụ ạ