[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Gcar

Xe lăn
Trước em dùng nguyên dàn bếp từ xịn của Bosch xong giờ qua chung cư mua online cái bếp đôi kachi có hơn hai triệu dùng chả thấy khác gì, mà còn gọn nhẹ bê đi đâu cũng được, nhận nồi thì ngon hơn, cũng tiết kiệm điện hơn. Dị.
Thế đun sôi 1 lít nước hết bao nhiêu phút, bếp xịn công suất cao dùng chức năng boost thì hơn 2 phút tí thôi (dùng nồi to thì nhanh hơn)! Mấy ông bán bếp Đức Việt toàn bảo dùng số 7-8 là đủ rồi (chắc sợ vặn to mau hư và lòi ra vụ kêu to!:D)

NNS

Xe ngựa
Inverter ở bếp từ thì có công dụng gì các bác nhỉ
Nói thực thì em cũng éo rõ lắm cái mạch điều khiển công suất bếp đó nó có phải là biến tần inventer hay ko hay là bọn bán hàng nó gán bừa, nhưng đại khái là bếp lẩu tầu nó đk bếp bằng cách tắt bật, đun nó sôi ùng ục lên rồi nó tắt, nguội nó lại bật, còn bếp xịn nó bật mức công suất bao nhiêu thì nó đun đúng mức công suất đó bấy nhiêu, kể cả đun mức nhỏ nhất thì nó chỉ ấm ấm, nên món ăn ko bị cháy, nhất là các món rang, rán, nó tương tự như vặn nút volume cái dàn âm thanh thôi.

binhsu7273

Xe cút kít
chú thương gia cảm thấy thích thì mình dưa góp mỗi bên một con bosch dòng 675 thử nghiệm quan điểm mỗi bên , bên sai nhặt bếp bên đúng về . =))

ra showroom uỷ quyền HMH thử cho cân bằng .
Bàn cãi với trẻ trâu làm gì, trình ló 6 điểm 3 môn.
Đối đáp vứi ló thì hoá ra Ta cũng vầy à...?
Stop đi. :):):)

Mr.istore

Xe đạp
Cụ thông cảm em phụ nữ không am hiểu về điện. Cọc sắt khoan xuống đất xong dùng dây nối với bếp từ ạ hay như nào ạ? Nối với bếp thì buộc vào đâu ạ, hic
Nếu bếp bác có sẵn dây mass thi đấu luôn vào thường nó là dây thứ 3 của dây nguồn bếp. Nếu k bác bắt vào thân bếp chỗ nào bắt vit đc ấy

seven_love2003

Xe buýt
Muốn tìm cái bếp từ đúng như ma trận
Bảo mua cái bếp Nhập Âu xịn mà thấy toàn hàng VN đội tên Âu, MadeMalay
Đến nhục. Hôm nay ra HC định nghía 1 con thì lại thấy quảng cáo Nhập Tây Ban Nha, hãng Nodor, nhìn đẹp vãi, tìm mỏi mắt trên mạng vẫn chưa ra web gốc của hãng, CCCM tư vấn giúp cháu 1 cái nào :((

Euro2CityStar

Xe lăn
^
^
||

Quote nhầm nhé
Muốn tìm cái bếp từ đúng như ma trận
Bảo mua cái bếp Nhập Âu xịn mà thấy toàn hàng VN đội tên Âu, MadeMalay
Đến nhục. Hôm nay ra HC định nghía 1 con thì lại thấy quảng cáo Nhập Tây Ban Nha, hãng Nodor, nhìn đẹp vãi, tìm mỏi mắt trên mạng vẫn chưa ra web gốc của hãng, CCCM tư vấn giúp cháu 1 cái nào :((

hnvn1234

Xe điện
Cụ làm em phải thử, ướt ướt nó tât ngay.
Ơ mà làm sao up clip lên đc nhỉ?
Thử phát
Em thử để giẻ ướt/ nhỏ nước mà cái nhà em nó éo tắt, nhà em là Siemens EX875LEC1E

Bếp nhà Kụ/Mợ sau khi nấu xong thì bao lâu nó mới hết H/h để tắt? Cái nhà em phải 30-40 phút mới hết, như vậy có bình thường không?

NNS

Xe ngựa
Em thử để giẻ ướt/ nhỏ nước mà cái nhà em nó éo tắt, nhà em là Siemens EX875LEC1E

Bếp nhà Kụ/Mợ sau khi nấu xong thì bao lâu nó mới hết H/h để tắt? Cái nhà em phải 30-40 phút mới hết, như vậy có bình thường không?
em cũng ko để ý, nhưng chắc chỉ 5-10p.
cụ kiểm tra tản nhiệt dưới tủ bếp coi, hay nó bí, ko đủ khoảng không thông gió, hoặc có đồ đạc làm giảm khả năng tản nhiệt của quạt, hoặc cụ cứ để cả nồi nóng trên mặt bếp thì nó quạt lại chả lâu

Chỉnh sửa cuối:

hnvn1234

Xe điện
em cũng ko để ý, nhưng chắc chỉ 5-10p.
cụ kiểm tra tản nhiệt dưới tủ bếp coi, hay nó bí, ko đủ khoảng không thông gió, hoặc có đồ đạc làm giảm khả năng tản nhiệt của quạt, hoặc cụ cứ để cả nồi nóng trên mặt bếp thì nó quạt lại chả lâu
Đúng là khả năng nấu xong vẫn để nồi trên bếp.
Bên dưới hiện em vẫn để trống, chưa xếp đồ gì cả.

NNS

Xe ngựa
Đúng là khả năng nấu xong vẫn để nồi trên bếp.
Bên dưới hiện em vẫn để trống, chưa xếp đồ gì cả.
khuyến cáo của hãng là nấu ăn xong phải bỏ nồi niêu xoong chảo ra khỏi bếp để quạt tản nhiệt nó ko phải hoạt động quá lâu, dễ hư board mạch cụ ạ. nếu bếp chật thì cụ để miếng lót đáy nồi rồi hãy để đồ nóng lên.

hnvn1234

Xe điện
khuyến cáo của hãng là nấu ăn xong phải bỏ nồi niêu xoong chảo ra khỏi bếp để quạt tản nhiệt nó ko phải hoạt động quá lâu, dễ hư board mạch cụ ạ. nếu bếp chật thì cụ để miếng lót đáy nồi rồi hãy để đồ nóng lên.
Em mới dùng được mấy hôm :))
Em sẽ nhắc mọi người trong nhà, em cảm ơn Kụ

xegiacmo

Xe container
cụ quẹt cái giẻ lau ướt lên khu vực điều khiển là nó cũng tắt liền
Cái này cụ nói em mới để ý , mấy lần nấu bị tràn , em lấy rẻ lau nó tắt ngóm . Không dám nói sợ gấu chửi =))
cccm tư vấn luôn em cái chảo nhỏ nhỏ để rán trứng vì nhiều lúc làm 1-2 quả lôi con 28 cm ra cũng bất tiện .
Chảo gang Lodge 13 CM
em đang ngó con này có đc ko ạ ?

NNS

Xe ngựa
Cái này cụ nói em mới để ý , mấy lần nấu bị tràn , em lấy rẻ lau nó tắt ngóm . Không dám nói sợ gấu chửi =))
cccm tư vấn luôn em cái chảo nhỏ nhỏ để rán trứng vì nhiều lúc làm 1-2 quả lôi con 28 cm ra cũng bất tiện .
Chảo gang Lodge 13 CM
Gang bắt từ cực tốt nhưng chảo gang rẻ tiền thì nó rỉ hoen ngay, loại gang tráng men hay cái éo gì để nó luôn bóng loáng thì đắt lòi, như của Staub Pháp thì còn đắt hơn cả chảo inox Đức như của Fissler. Và nó nặng chết mẹ

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
Chảo gang Lodge 13 CM
nên mua chảo gang, tôi bỏ hết chảo chống dính đức xịn để dùng chảo gang rồi. dán trứng dùng cái 16cm hay 20 cm ấy, chứ 13cm thì bé quá. chảo gang hơi nặng nhưng dùng quen rồi thì sướng lắm, chống dính mà ko cần chất chống dính. tôi làm 3 cái/ 20/ 26/ 26 nướng

Skoda_Favorit

Xe container
Nhà em mọi người nấu xong phát thì kéo cái nồi sang vùng bếp không nấu cho nó nguội bếp :))
Và nó lại làm nóng cái mặt bếp đang nguội, chữ H lại có thể nổi lên! Tốt nhất nhấc hẳn ra ngoài chứ nhà CỤ Mợ nào dùng nồi/chảo gang hoặc nồi nước luộc gà/rau to đùng mà nấu xong vẫn cứ để trên mặt bếp thì có đến 30' chữ H vẫn đỏ!
nên mua chảo gang, tôi bỏ hết chảo chống dính đức xịn để dùng chảo gang rồi. dán trứng dùng cái 16cm hay 20 cm ấy, chứ 13cm thì bé quá. chảo gang hơi nặng nhưng dùng quen rồi thì sướng lắm, chống dính mà ko cần chất chống dính. tôi làm 3 cái/ 20/ 26/ 26 nướng
Cụ phải nói thêm công đoạn tôi dầu chảo gang nữa cho các cụ mợ khác hiểu để cân nhắc! E dùng chảo thép nên tôi dầu nhẹ nhàng hơn, và khi dùng nó cũng nhẹ hơn! Chảo gang vứt xó năm dùng 1 đến 2 lần là cùng!:))

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
Và nó lại làm nóng cái mặt bếp đang nguội, chữ H lại có thể nổi lên! Tốt nhất nhấc hẳn ra ngoài chứ nhà CỤ Mợ nào dùng nồi/chảo gang hoặc nồi nước luộc gà/rau to đùng mà nấu xong vẫn cứ để trên mặt bếp thì có đến 30' chữ H vẫn đỏ!

Cụ phải nói thêm công đoạn tôi dầu chảo gang nữa cho các cụ mợ khác hiểu để cân nhắc! E dùng chảo thép nên tôi dầu nhẹ nhàng hơn, và khi dùng nó cũng nhẹ hơn! Chảo gang vứt xó năm dùng 1 đến 2 lần là cùng!:))
chảo gang vs thép cần tôi dầu (bôi dầu bảo quản sau khi làm sạch sau mỗi lần nấu). tôi thì bỏ chảo thép rồi, vì nó nhanh rỉ hơn (nếu ko lau dầu kịp) so sánh với chảo gang.
tôi dầu nge nó phức tạp, chứ tôi làm như này: rửa sạch bằng nước rửa bát, bằng chổi cước hay rẻ mềm (ko dùg chổi sắt, rẻ sắt/ ko dùng trong MRB) sau đó lau khô mặt trong, hâm trên bếp từ 1-2p cho khô , cho khoảng 1/2 thìa cafe dầu ăn/ dùng cái rẻ khăn mềm sạch lau đều trên bề mặt chảo >> xong. việc này làm sau mỗi lần muốn cất chảo, còn nấu trong ngày thì ko cần, mối lần đổi món ta dùng giấy bếp lau sạch đi rán tiếp ^-*

Gaffer

Xe tăng
chảo gang vs thép cần tôi dầu (bôi dầu bảo quản sau khi làm sạch sau mỗi lần nấu). tôi thì bỏ chảo thép rồi, vì nó nhanh rỉ hơn (nếu ko lau dầu kịp) so sánh với chảo gang.
tôi dầu nge nó phức tạp, chứ tôi làm như này: rửa sạch bằng nước rửa bát, bằng chổi cước hay rẻ mềm (ko dùg chổi sắt, rẻ sắt/ ko dùng trong MRB) sau đó lau khô mặt trong, hâm trên bếp từ 1-2p cho khô , cho khoảng 1/2 thìa cafe dầu ăn/ dùng cái rẻ khăn mềm sạch lau đều trên bề mặt chảo >> xong. việc này làm sau mỗi lần muốn cất chảo, còn nấu trong ngày thì ko cần, mối lần đổi món ta dùng giấy bếp lau sạch đi rán tiếp ^-*
Cụ chuẩn. Em cũng dùng chảo gang, thấy cũng dễ bảo quản. Rửa xong lấy 1 tờ giấy ăn lau khô, chả cần sấy trên bếp. Xong mở lọ dầu ăn, kê giấy ăn vào miệng cho thấm ít dầu rồi bôi vào chảo là xong, rất lẹ. Cũng rán, xào đủ cả mà vẫn chống dính rất tốt.