[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

vandinh

Xe container
Cái gì điều khiển có mạch điện tử thì dù trong chế độ standby cũng là đang hoạt động và sinh nhiệt....sinh tốn bộ nhớ cho các IC điều khiển.

Nên kể cả cái ti vi cũng cần (hoặc chí ít một thời gian) phải rút ra để reset cái bộ nhớ tạm của các IC và cho mạch in nó tản nhiệt...các linh kiện nghỉ ngơi. Đường cong tới hạn nhiệt của thiết bị trở lại điểm ban đầu.

Cái bếp ngoài điều khiển nó còn là vật phát nóng....ngắt điện sau khi tắt bếp đúng cách (theo hướng dẫn) còn giúp quá trình tản nhiệt nhanh hơn....an toàn và tăng tuổi thọ thiết bị.

Các chuyên gia điện tử đều khuyên thế, còn trên này có mấy chú ba củ, ti toe chổng mông vào kỹ thuật thì nói khác....tùy bác thớt thôi...;))
Cụ nói chuẩn. Nhà e có mỗi cái tủ lạnh là cắm suốt. Còn k dùng là off. Sẽ tiết kiệm điện, bền và an toàn.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Quả thật là em không hiểu sao cứ phải rút ra cắm vào ạ ? Nhà em đồ chạy ầm ầm, mà cứ rút ra cắm vào reset để toi ạ ?

ubisapro

Xe trâu
Nhà e chẳng tắt bao giờ.

nguyenhuy2210

Xe điện
Cái gì điều khiển có mạch điện tử thì dù trong chế độ standby cũng là đang hoạt động và sinh nhiệt....sinh tốn bộ nhớ cho các IC điều khiển.

Nên kể cả cái ti vi cũng cần (hoặc chí ít một thời gian) phải rút ra để reset cái bộ nhớ tạm của các IC và cho mạch in nó tản nhiệt...các linh kiện nghỉ ngơi. Đường cong tới hạn nhiệt của thiết bị trở lại điểm ban đầu.

Cái bếp ngoài điều khiển nó còn là vật phát nóng....ngắt điện sau khi tắt bếp đúng cách (theo hướng dẫn) còn giúp quá trình tản nhiệt nhanh hơn....an toàn và tăng tuổi thọ thiết bị.

Các chuyên gia điện tử đều khuyên thế, còn trên này có mấy chú ba củ, ti toe chổng mông vào kỹ thuật thì nói khác....tùy bác thớt thôi...;))
E cũng nghĩ như cụ. Ông già e kỹ sư điện cũng khuyên vậy. Nếu cắm điện dù ko bật thì các linh kiện cũng ngốn điện và tuổi thọ các linh kiện giảm

datdt91

Xe đạp
Bếp nhà cụ loại gì mà bật nguồn cái chạy luôn thế, 1 số cụ nói vô tình chạm hay chuột và thạch sùng chạy qua em thấy hơi lạ, nhà em bếp của Siemens bật nguồn rồi còn phải bấm váo phím + hoặc - ở vùng bếp muốn nấu lúc đó mới nấu được (phím nguồn và các phím này tùy vùng cũng xa nhau nhau đấy) nên em nghĩ hơi khó để tự bật do vô tình, còn trẻ con nó nghịch bấm thì không nói.
View attachment 4353092
Chắc quên không tắt bếp, may quá có con chuột để đổ lỗi cụ nhỉ.
Con chuột phải chạy qua phím tắt/mở, sau đó phải chạy ra chỗ chọn bếp, tiếp đến chạy đến chỗ tăng giảm mức nhiệt lượng nữa.
Bếp nhà em cũng bật rồi bấm menu mới chạy nhưng 2 nút nó khá gần nhau. thi thoảng em dùng khăn ướt vệ sinh bếp, lau xoẹt qua 1 cái là nó cũng chạy rồi cụ ạ. Nhà em có mỗi 2 vợ chồng với thằng cò 4 tuổi mà 9h nó đã lên giường đi ngủ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

datdt91

Xe đạp
Cái việc cho nồi thức ăn thừa lên bếp và đúng hôm con chuột chạy qua thì em cũng chịu :((
Nhà em hôm nào cẩn thận thì ngắt at thôi, cái dây nó ở dưới lọ mọ lắm.
Nhà em mặt đất nên em nghĩ tối nào chuột nó cũng chạy qua chạy lại cụ ạ, rút kn ko bao giờ để nồi trên bếp thôi.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em để nguyên trừ cả nhà đi vắng đâu vài ngày thì tắt ATM, để lại điện tủ lạnh và Camera.

LanCan

Đi bộ
Tầm 12 13tr dùng bếp nào ổn nhất ạ?
Các bác tư vấn giúp em với. Em cảm ơn

Lifeway

Xe tải
Chảo gang loại tốt xịn em thấy toàn vài triệu. Dùng chảo thường 1 năm thay 1-2 lần e thấy hợp lý hơn.

32 nguyễn văn Trỗi - phương Liệt -Thanh Xuân
Website
nhabep89.com
bản chất của chảo gang nó chứa 98% là sắt nên mấy hãng lớn như staub hay le creuset họ sẽ tráng thêm lớp men bên ngoài để giúp chảo dễ bảo quản hơn ko bị gỉ , chứ đó ko phải lớp chống dính các cụ các mợ ạ, nên khi mua chảo về vẫn phải tôi và càng dùng lâu càng có lớp chống dính tự nhiên tốt , nên nó vẫn phải có kỹ năng rán trên chảo gang ,tức là phải canh được nhiệt độ sôi dầu mỡ chảo phải nóng thật già rồi cho thức ăn và ko dc lật ngay chờ mặt kia se vàng với lât về cái này ko phải ai cũng làm dc. và bảo quản sẽ khó hơn chảo chống dính.
có vẫn đề nữa chảo gang mà nấu nhiều sẽ sản sinh ra chất sắt trong thức ăn rất tốt cho cơ thể nhưng ăn nhiều quá nó cũng làm tăng lượng sắt trong máu đó các cụ ạ. nên cân nhắc kỹ trước khi mua, đó chia sẻ chút hiểu biết của e về chảo gang.

ione

Xe hơi
Các cụ có biết ai làm dịch vụ cắt đá, lắp bếp từ ko ạ. E mới lấy cái bếp Siemen đang cần tìm thợ lắp. Cám ơn các cụ

Nướng mực thì dùng cồn hoặc lò vi sóng chứ cụ. Nếu mất điện thì nhà em mỗi người làm bát phở là xong, khỏi cơm nước lách cách. Cả năm mới mất điện 1 lần nên vụ này dễ giải quyết.
Đúng trưa 30 Tết xóm em bị chập điện mất gần 5 tiếng mới sửa được, cỗ bàn đang nấu phải chạy đôn chạy đáo may mượn được cái bếp Gas ăn lẩu không thì chết dở.

Em thấy dùng bếp từ sạch, rẻ hơn ga, nhưng có vẻ nấu đồ ăn không ngon bằng bếp ga. Hôm qua con bếp từ nhà em dùng 4-5 năm rồi quạt gió không quay, em tháo ra tự xử mà lại ngon ngay.

32 nguyễn văn Trỗi - phương Liệt -Thanh Xuân
Website
nhabep89.com
Các cụ có biết ai làm dịch vụ cắt đá, lắp bếp từ ko ạ. E mới lấy cái bếp Siemen đang cần tìm thợ lắp. Cám ơn các cụ
0977173492 cụ gọi a này nhé dân chuyên nghiệp