[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

ly ky trung

Xe máy
Em thấy tốn điện. Và lúc mất điện thì khổ sở với em nó.

NNS

Xe ngựa
Em cũng có thắc mác như cụ này,cụ nào đã và đang dùng loại này chia sẻ đi ạ,
Em ko xài bếp nhật nhưng thấy là bếp Nhật lâm chữ,menu lằng nhằng,lắm nút,mặt kính ko đẹp bằng,tản nhiệt ở trên mặt nên chắc bất tlện vì dễ lọt nc,thức ăn xuống
Lợi thì bếp nhật có loại bếp allmeta (éo nhớ chánh xác viết thế có đúng ko? Là loại bếp từ nấu đc mọi loại nồi thì phải. Và rẻ hơn kha khá nữa cungz là 1 lợi thế

Sunlights

Xe tăng
NhÀ chÁu Đang ĐỊnh lẮp bẾp tỪ 3-4 bẾp cỦa nhẬt. CÓ cỤ nÀo cÓ kinh nghiỆm dÙng bẾp nÀy khÔng? Cho chÁu xin ĐỊa chỈ uy tÍn mua bẾp nÀy vỚi Ạh.

minhhai_police

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ko xài bếp nhật nhưng thấy là bếp Nhật lâm chữ,menu lằng nhằng,lắm nút,mặt kính ko đẹp bằng,tản nhiệt ở trên mặt nên chắc bất tlện vì dễ lọt nc,thức ăn xuống
Lợi thì bếp nhật có loại bếp allmeta (éo nhớ chánh xác viết thế có đúng ko? Là loại bếp từ nấu đc mọi loại nồi thì phải. Và rẻ hơn kha khá nữa cungz là 1 lợi thế
trc khi dùng em cũng nghĩ như cụ, nhưng sau khi dùng mới thấy những điều đó là không chính xác lắm =))

minhhai_police

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cảm ơn cụ, có thể em không rành ăn lắm cho nên thấy nấu trên bếp ga hay bếp từ không có khác gì nhau.

Trở lại vấn đề bếp từ, em có 1 lời khuên thế này. Mọi người đã nói đến lợi ích của nó mà quên đi 1 vấn đề khiến ta phải cân nhắc, đó chính là phóng xạ của bếp từ. Tuy lượng phóng xạ rất nhỏ nhưng nếu thường xuyên tiếp xúc vẫn có khả năng gây hại. Theo ý kiến của chuyên gia thì khi nấu ăn ta phải dùng nối đủ lớn để bao chùm hết khoảng bếp đó, như vậy thì phóng xạ sẽ bị chính cái nồi đó hấp thu hết; không nên dùng nồi nhỏ để nấu trên phần bếp to ạ.
:( vấn đề này lần đầu em thấy đề cập đến, đề nghị cụ có thông tin, kiến thức hoặc tài liệu gì đó trưng ra cho anh em biết thêm

Patriots

Xe lăn
Vấn đề phóng xạ cháu thấy hoang tưởng quá, các cụ dùng lò vi sóng, đánh thẳng vào đồ ăn. Từ ở đây chỉ nhiễm vào kim loại đáy nồi sau đó chuyển thành nhiệt. Vả lại Đức nó nghiên cứu chán không lẽ đầu độc dân nó?

chemotech

Xe điện
Cụ giải thích kỹ chút được ko ah? E đang phân vân giữa Bếp Nhật vs bếp Đức (giá hơi chát). cám ơn cụ
Dạo này bếp Đức rẻ hơn trước nhiều mà cụ. Cụ mở cái bếp Nhật ra mới biết tại sao nó rẻ, bảng mạch điều khiển to đùng, nhìn nó một cục như cái củ xe máy, thoát nhiệt nhiều, bởi vậy phải làm tản nhiệt phía trên, bảng mạch của Đức rất nhỏ và mỏng.

NguyenChiVan

Xe tăng
Iêm có ý kiến về bếp từ là:
tiết kiệm hiệu xuất 98%, nhanh, sạch xẽ, không nóng ra ngoài, không ảnh hưởng gió.
Muốn bếp bền dùng lâu chỉ nên dùng tối đa là 80% công xuất, trước khi tắt bếp nên giảm công xuất về nhỏ nhất rồi mới tắt, khi bếp tắt không nên rút phích cắm ra để bếp tự giải nhiệt.
Còn việc nấu ngon hay không còn tùy theo thói quen và kinh nghiệm và cảm nhận của từng người.
Chào các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Cress

Xe tải
Cụ giải thích kỹ chút được ko ah? E đang phân vân giữa Bếp Nhật vs bếp Đức (giá hơi chát). cám ơn cụ
Nhà em dùng bếp Nhật, Panasonic gì đấy, loại 2 từ + 1 hồng ngoại, vì trước đấy mua cái bếp Bosch biếu ông bà hết cả xèng, ông bếp Đức đắt gấp 3, các loại công nghệ đủ cả, kinh nghiệm của em thế này:
- Bếp Đức: theo em soi có mỗi Bosch có cảm biến chống tràn, nên dùng hãng này. Thiết kế đẹp, sang, tẩy rửa dễ dàng, nhất là nhà bếp làm mới, đi cùng với đá, kính bếp .... không còn gì để nói nữa, đúng đẳng cấp châu Âu.
Nhược điểm: giá cao (nhưng đắt xắt ra miếng), đun nấu không tiện lắm đối với người VN, ví dụ cụ mợ nào định kho cá kiểu Vũ đại thì thua luôn.
- Bếp Nhựt: có loại giá rẻ mà vẫn ngon, mấy chú 2 từ 1 hồng ngoại đáp ứng được kiểu nấu ăn châu Á, nhất là Vn, lại thêm cái lò nướng đểu, nho nhỏ nhưng được việc. Nhìn chung là thiết kế theo kiểu tiện dụng, thậm chí lúc vội bật hết cỡ bếp từ có vẻ còn nấu nhanh hơn bếp Bosch ở chế độ boost. Cái này em phải thí nghiệm lại mới dám chắc vì 2 bếp dùng 2 loại nồi Fissler/Lock&lock
Nhược điểm: Thiết kế cục mịch, lau rửa khó hơn mặt kính bếp Đức.
Nói chung nếu đủ tiền mua bếp Bosch, ít tiền hơn xài bếp Nhật, công năng như nhau, nhưng đồ Đức (Bosch, mấy hãng khác em chưa thấy có gì hay) đẹp hơn.

Sunlights

Xe tăng
Cụ đừng tin đồ siêu thị nhá. Cụ mua thì nên tìm hiểu trước về sản phẩm thì sẽ chọn đc sản phẩm ưng ý .
Cụ mẹc cho em hỏi lấy gì đề chứng mình là bếp hịn sản xuất ở đức, tây ban nha hay hồ cẩm đào?
Có in made... in nổi hoặc chìm lên trên bếp ko cụ? Có thể xem kỹ và chính xác xuất xứ của bếp ntn ạh?

minamotokun

Xe đạp
E dùng bếp từ được hơn 1 năm, lúc đầu đun nấu thấy mặt bếp và xoong nồi ko có nóng lắm, có thể cầm tay bê thoải mái, giờ thi rất là nóng, đặc biệt cái mặt bếp, ko hiểu là có phải bị hỏng cái j ko? Cụ nào biết giúp e cái.

MercE250

Xe tải
Cụ mẹc cho em hỏi lấy gì đề chứng mình là bếp hịn sản xuất ở đức, tây ban nha hay hồ cẩm đào?
Có in made... in nổi hoặc chìm lên trên bếp ko cụ? Có thể xem kỹ và chính xác xuất xứ của bếp ntn ạh?
Chứng minh thì có nhiều cách cụ ạ. Khách hàng qua bên em xem sp mà cần check độ thật giả, em check cho liền. Đảm bảo tin tưởng hơn các kiểu giấy CO-CQ cụ nhá .

MercE250

Xe tải
E dùng bếp từ được hơn 1 năm, lúc đầu đun nấu thấy mặt bếp và xoong nồi ko có nóng lắm, có thể cầm tay bê thoải mái, giờ thi rất là nóng, đặc biệt cái mặt bếp, ko hiểu là có phải bị hỏng cái j ko? Cụ nào biết giúp e cái.
Cụ dùng loại bếp nào thế? Thời gian cụ nấu là bao lâu khi mặt bếp và nồi của cụ bị nóng?

Bom76

Xe buýt
Cảm on cụ

Shamoce

Xe buýt
:( vấn đề này lần đầu em thấy đề cập đến, đề nghị cụ có thông tin, kiến thức hoặc tài liệu gì đó trưng ra cho anh em biết thêm
Phóng xạ tĩnh điện được sinh ra từ bếp từ cao hơn mức độ an toàn với con người ạ (cao hơn mức độ an toàn khoảng 16 lần). Tuy phóng xạ này không ion hóa và ảnh hưởng của nó giảm đáng kế nếu ta đứng cách xa nó chỉ khoảng 50cm, nhưng chuyên gia vật lý khuyên người bệnh tim, phụ nữ mang thai và trẻ em không nên sử dụng loại bếp này ạ. Ngoài ra cụ cũng nên dùng loại nồi tốt và đủ lớn để sóng tĩnh điện được hấp thu tối đa

Cress

Xe tải
Cụ mua nồi đất dùng cho bếp từ là ok cụ ơi
2 củ hơn tí thôi
Đắt phết nhể, đang bia bọt bị gấu gọi về nấu cơm em lại hay đập nồi xoong bát đĩa, lỡ hôm nào đập trúng cái này lại tiếc mất mấy hôm