[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Patriots

Xe lăn
cụ nào thông thái cho em hỏi, bắc nồi từ đun trên bếp ga hay bếp hồng ngoại, có dẫn đến hỏng nồi không ạ :)
với em thấy đúng thật nấu thì sạch, nhưng khó chơi hơn bếp ga ở khoản chỉnh nhiệt cho khỏi cháy, tất nhiên là với những thằng xào rau nghiệp dư như em :))
Cụ đun thế chẳng ảnh hưởng gì đâu cụ, ngay đáy nồi cũng chỉ dẫn dùng được cho tất cả các loại bếp.

duchung_bmw

Xe tăng
em có ông anh họ đang sống bên đức,nếu nhờ mua hộ thì giá có tốt hơn không các cụ nhỉ.

Patriots

Xe lăn
em có ông anh họ đang sống bên đức,nếu nhờ mua hộ thì giá có tốt hơn không các cụ nhỉ.
Giá chắc chắn là tốt hơn, nhưng nếu bị vỡ thì có khi anh em mất lòng về điều này cụ ạ, nên luôn phải nói trước với nhau là nếu vỡ thì ai chịu, thay kính sẽ đắt như mua bếp mới.

russoldat

Xe buýt
Em hỏi các cụ là 2 cái bếp này nó khác gì nhau mà chênh kinh thế ạ?
Cứ cho tiền ship là 200eur thì vẫn rẻ hơn ở VN nhiều.
Hay ở Đức là hàng fake ạ?
ở VN mình em nghĩ do thuế nhập đắt, rồi còn bảo hành nữa cụ ạ, nên nó đắt hơn.
Cũng có thể do cửa hàng ăn dầy quá ;))

russoldat

Xe buýt
Theo em hiểu thì dây tiếp địa đóng vai trò an toàn, mà bếp từ thì cụ không tiếp xúc với các phần kim loại nên không sợ lắm
Có tiếp xúc chứ cụ. Nhiều mã bếp có viền kim loại xung quanh để tránh bị xứt mẻ. Tuy nhiên dòng bếp này, nếu ko tiếp địa thì sờ vào viền kim loại thấy hơi tê tê. Nếu điện nhà cụ nào ko ổn định thì sờ vào bị giật.
Nguyên nhân tại sao khi không nối tiếp địa thì sờ vào bếp bị giật, em ko biết chính xác, chỉ đoán thử vài nguyên nhân:
- điện ko ổn định, mất cân bằng pha
- bếp bị rò điện ra vỏ. Cái này em cho là ko đúng, vì em thử rất nhiều bếp có viền thì bếp nào cũng thế cả. Em thử cả bosch và AEG.
Còn nguyên nhân nào khác các cụ cho thêm ý kiến ạ

russoldat

Xe buýt
Bếp đang chạy mà nhấc nồi ra là chết cảm ứng đối với bếp lởm còn nồi cong vênh hay lõm *** mà cố tình nấu là hay bị chết cuộn cảm ứng bênh trong chả thế mà trên cái mặt nấu nó phải vẽ sẵn cái hình tròn
Chết cảm ứng thì em ko thấy bao giờ. Ngay cái bếp lẩu đểu của Tàu có vài trăm cũng ko bị thế. Chắc xác suất bị vậy ko nhiều.
Còn đáy nồi cần phải phẳng, nhẵn là tốt nhất.

superhv

Xe máy
Nồi bếp từ đun nhiều có bị cặn bám đen đáy như bếp gas không hả các cụ

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Nồi bếp từ đun nhiều có bị cặn bám đen đáy như bếp gas không hả các cụ
Có, vì kiểu j đun nấu cũng bị dây đồ ăn ra mặt bếp -> dính đáy nồi -> két lại -> đen
Bác Smee april cho hỏi chảo scan pan dùng 2 năm mới bong lớp chống dính thì có đúng định mức tuổi thọ k :D

thetrung09

Xe tải
cụ mợ nào cần bếp từ bếp điện thì ới em, có bà chị họ kinh doanh món này, trước em lấy cái bếp rẻ hơn ngoài hàng ối

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com

NNS

Xe ngựa
em đang kiếm cái chảo inox sâu lòng để xào mà kiếm ko ta. fisssler chảo wokpfan của nó toàn side 35, to như cái chậu tắm. có cụ nào có bán chảo sâu lòng của Đức ko ới em ạ

nnson_56

Xe tải
Có tiếp xúc chứ cụ. Nhiều mã bếp có viền kim loại xung quanh để tránh bị xứt mẻ. Tuy nhiên dòng bếp này, nếu ko tiếp địa thì sờ vào viền kim loại thấy hơi tê tê. Nếu điện nhà cụ nào ko ổn định thì sờ vào bị giật.
Nguyên nhân tại sao khi không nối tiếp địa thì sờ vào bếp bị giật, em ko biết chính xác, chỉ đoán thử vài nguyên nhân:
- điện ko ổn định, mất cân bằng pha
- bếp bị rò điện ra vỏ. Cái này em cho là ko đúng, vì em thử rất nhiều bếp có viền thì bếp nào cũng thế cả. Em thử cả bosch và AEG.
Còn nguyên nhân nào khác các cụ cho thêm ý kiến ạ
Giật do cảm ứng cụ ạ. cái này ko chết người dc mặc dù cắm bút thử điện đỏ lòm. có thể làm giật, ngã với những người thần kinh ko tốt
cũng có khả năng bếp bị dò điện, cái này giật thì có thể chết người.
Nếu ko có chuyên môn, ko xác định giật do nguyên nhân nào thì tốt nhất nên lắp tiếp địa
còn có cụ bên trên nói có loại ổ cắm "có tiếp địa cục bộ" làm em rất tâm tư, chả hiểu nó là cái giề

linhsoc

Xe đạp
Giờ em chưa có nhà, nên chỉ muốn mua bếp từ loại nào giá mềm, dùng ổn . Vì nhà thuê cũng chật lắm. Các cụ có gợi ý nào cho em với ạ