[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Phán Thông

Xe buýt
Vài năm cơ á cụ, nhà em được 6 tháng. Kể cả chảo WMF 2tr/cái.
Giờ nhà em dùng chảo gang, bền, rẻ, chống dính tốt, mỗi tội nặng.
Nhưng tôi chảo cũng mất công lắm đúng không cụ? Em đi mua chảo mà nghe em bán hàng nó hướng dẫn xong là em chạy.

clicklacp

Xe buýt
Cứ chảo gang thôi ạ, tôi dầu cũng đơn giản mà.

Sói nhỏ

Chã!
Chảo gang cũng đun bếp từ được hả cụ hay phải là cháo gang cho bếp từ?
Cụ nào dùng chảo dấy tổ ong (có vân như tổ ong) chưa? Cho em xin ít review ạ.
chảo gang - cast iron, (không phải chảo gang đúc từ nhôm, có mầu trắng ngày xưa các cụ hay dùng) bắt từ tính rất tốt cụ ạ.

A98

Xe container
Chảo Silit phải được vài năm đấy cụ.
Em thấy chảo Silit hay WMF nặng chả thua gì chảo gang. Mà chảo gang chăm sóc dễ dàng, độ bền cũng được vài, nhưng là vài đời cụ ạ!

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em hay nấu ăn đãi gia đỉnh và đãi khách nhiều. Dùng nhiều loại rồi nhưng nếu dùng bếp từ và từ khi chuyển sang chảo gang là ổn nhất. Nhiệt độ và tính năng để sử dụng nấu nướng đáp ứng tốt nhu cầu mong muốn. Tôi chảo nghe thì phức tạp nhưng không có gì khó. Đun dầu nóng rồi láng đều kín quanh chảo, để nguội, khoảng 3 lần rồi để qua đêm, rửa sạch là xong. Em dùng chảo Gourmet.
Thạo nấu ăn thì nên dủng chảo gang vì nó nặng như chảo đầu bếp.

Me^4ba'nh

Xe tăng
chảo gang - cast iron, (không phải chảo gang đúc từ nhôm, có mầu trắng ngày xưa các cụ hay dùng) bắt từ tính rất tốt cụ ạ.
Cảm ơn cụ. Để em triển, chứ các loại chảo tên các cụ kể trong thớt nhà em dùng hết rồi mà vẫn không như ý.
Tôi chảo: là tôi 1 lần thôi ròi dùng hay mỗi lần dùng lại tôi 1 lần ạ? Cụ có thể cho em mấy tên hãng chảo dùng hợp lý không. Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Euroland

Xe tải
em chuyên bán gia dụng Đức, chảo thì có các hãng WMF, Silit, ECO,fissler ... đa phần đều SX TQ theo TC EU, em sang Nhật vào Siêu Thị tìm đồ made in JP cũng khó, toàn TQ, Malaysia và VN..

Chảo SX tại Đức cũng có thường đắt hơn, chảo gang thì nặng, các cụ cần gì bảo em

• Vodka
Reactions: kk2

alexandra

Xe điện
Em thấy chảo Silit hay WMF nặng chả thua gì chảo gang. Mà chảo gang chăm sóc dễ dàng, độ bền cũng được vài, nhưng là vài đời cụ ạ!
Thế hả cụ? Chỉ tôi dầu lần đầu còn sau đó có phải có kỹ thuật gì nữa không ạ?

Sói nhỏ

Chã!
Cảm ơn cụ. Để em triển, chứ các loại chảo tên các cụ kể trong thớt nhà em dùng hết rồi mà vẫn không như ý.
Tôi chảo: là tôi 1 lần thôi ròi dùng hay mỗi lần dùng lại tôi 1 lần ạ? Cụ có thể cho em mấy tên hãng chảo dùng hợp lý không. Đa tạ cụ.
ở VN hợp lý nhất thì có chảo gang thô của hãng Logde cụ ạ. Cụ có thể mua trên chợ Lazada hoặc Shoppee, hoặc mua trực tiếp trong hệ thống chuỗi cửa hàng Gofood. Về việc tôi chảo: lúc đầu tiên khi mua về cụ có thể đun qua nước nóng và dùng luôn, vì nsx họ đã tôi kỹ trước khi bán rồi. Sau này khi dùng 1 thời gian, nếu cụ thấy chảo bị bạc mầu thì cụ tôi lại cho mầu nó đẹp và tăng khả năng chống dính. Cách tôi đồ gang đơn giản nhất là mua 1kg mỡ lợn về và dùng chảo để rán lấy mỡ :) Có 1 lưu ý khi rán bằng chảo gang thô: đầu tiên bật lửa trung bình và đun đến khi chảo nóng thì cụ hãy cho dầu mỡ vào và rán, không cho dầu, mỡ vào ngay khi vừa bắc chảo lên. Khi chảo đủ nóng thì mới cho thực phẩm vào để rán, nếu chảo chưa đủ nóng mà đã cho thực phẩm vào để rán thì sẽ rất dính chảo. Nếu cụ đun bằng bếp từ thì chọn chế độ rán và bật bếp, khi nào bếp có tín hiệu đủ độ nóng thì cụ tiến hành cho dầu mỡ vào chảo và bắt đầu rán. Chảo gang dùng làm beefsteak hoặc rang cơm thì cho chất lượng thành phẩm ngon hơn rất nhiều so với làm bằng chảo chống dính.

Chỉnh sửa cuối:

Me^4ba'nh

Xe tăng
ở VN hợp lý nhất thì có chảo gang thô của hãng Logde cụ ạ. Cụ có thể mua trên chợ Lazada hoặc Shoppee, hoặc mua trực tiếp trong hệ thống chuỗi cửa hàng Gofood. Về việc tôi chảo: lúc đầu tiên khi mua về cụ có thể đun qua nước nóng và dùng luôn, vì nsx họ đã tôi kỹ trước khi bán rồi. Sau này khi dùng 1 thời gian, nếu cụ thấy chảo bị bạc mầu thì cụ tôi lại cho mầu nó đẹp và tăng khả năng chống dính. Cách tôi đồ gang đơn giản nhất là mua 1kg mỡ lợn về và dùng chảo để rán lấy mỡ :) Có 1 lưu ý khi rán bằng chảo gang thô: đầu tiên bật lửa trung bình và đun đến khi chảo nóng thì cụ hãy cho dầu mỡ vào và rán, không cho dầu, mỡ vào ngay khi vừa bắc chảo lên. Khi chảo đủ nóng thì mới cho thực phẩm vào để rán, nếu chảo chưa đủ nóng mà đã cho thực phẩm vào để rán thì sẽ rất dính chảo. Nếu cụ đun bằng bếp từ thì chọn chế độ rán và bật bếp, khi nào bếp có tín hiệu đủ độ nóng thì cụ tiến hàng cho dầu mỡ vào chảo và bắt đầu rán. Chảo gang dùng làm beefsteak hoặc rang cơm thì cho chất lượng thành phẩm ngon hơn rất nhiều so với làm bằng chảo chống dính.
Cảm ơn cụ, hết rượu :) .

BMZ_Z4

Xe điện
Các cụ trên chê chảo gang nặng thì sang dùng chảo thép nhé. Cũng nhẹ hơn được kha khá, bắt từ ngon, bảo quản như chảo gang. Cơ mà giá nó đắt hơn. Em dùng 1 con gang 20 và 1 con thép 28, 2 con nặng ngang nhau.

wavethai

Xe tăng
Em có 2 option cụ lựa: 1 Chảo inox, không chống dính nhập khẩu Đức fissler, WMF... 2. Chảo thép. Em thì sắm cả 2, chảo inox dùng cho nhiều món; chảo thép chỉ chuyên dùng rán đậu, cá, thịt, nóng rất nhanh, món ăn lại rất giòn, ngon. Cả 2 đều không bị dính nếu biết lựa chọn nhiệt độ, thời điểm cho dầu, cho đồ ăn vào rán nhé.

Chỉnh sửa cuối:

carmex

Xe hơi
Vài năm cơ á cụ, nhà em được 6 tháng. Kể cả chảo WMF 2tr/cái.
Giờ nhà em dùng chảo gang, bền, rẻ, chống dính tốt, mỗi tội nặng.
Tefal 1 củ dùng xào rán 3 năm chưa 1 tì vết nào luôn ạ.

BMZ_Z4

Xe điện
Chảo gang hay thép thì không dùng các món nhiều axít như xào dưa hay rán khoai tây được, các cụ vẫn cần chảo chống dính

Gió_123

Xe tải
Chảo ko cần chống dính thì dùng chảo gang Lodge (hoặc các brand khác miễn là đúng dòng gang cast iron) hoặc chảo inox Silit hay WMF em thấy ok ạ. Ngoài ra rẻ thì còn có chảo/quánh của Imat (bán trong Megamart rất nhiều), cái quánh nhà em em xài thích lắm luôn.

Chảo chống dính thì nhà em có chảo Tefal dòng Olivier nhập từ Pháp (sx ở đâu ko rõ nhưng CL hơn hẳn Tefal nhập tàu đấy ạ). Các cụ chịu chơi thì tìm chảo Scanpan hình như nhãn hiệu của Đan Mạch. Hai chảo này nhà em xài vài năm rồi vẫn tuyệt vời.

Còn sang chảnh nữa thì chơi hẳn chảo gang chống dính ạ, cái này phải search nhưng nên ưu tiên các hãng đắt đắt tí cho chuẩn hàng. Riêng dòng này rán bánh chưng thì perfect. :)