[CCCĐ] Bí ẩn và hoang dại vùng đất tây Quảng Nam – Đà Nẵng

Happy4ever

Xe điện
Quảng Nam – Đà Nẵng đã vang danh trong nước và quốc tế vì không những sở hữu những bãi biển đẹp, những địa danh du lịch nổi tiếng như phố cổ Hội An, Bà Nà Hill,… mà còn nổi tiếng bởi ẩm thực phong phú và tính cách con người thân thiện. Mọi du khách khi đến với Quảng Nam – Đà Nẵng thường không bao giờ bỏ qua các địa danh du lịch mà AI CŨNG BIẾT NÀY :)

Tuy nhiên khi muốn bỏ qua sự ồn ào của phố thị, Quảng Nam – Đà Nẵng cũng có thể đón tiếp du khách bằng sự tĩnh lặng và hoang dại của núi rừng cùng với các loại đặc sản mà chỉ đồng bào Cơ Tu nơi đây mới có.

Trước khi bắt đầu, em demo mấy tấm ảnh để các cụ thấy được một phần vẻ đẹp nơi đây.

Những đồi lúa vàng rực thuộc địa bàn huyện Nam Giang - Quảng Nam:

Hồ thủy điện Sông Bung:

Chỉnh sửa cuối:

pisces_hn

Xe container
Cụ có qua Khâm Đức chụp hộ em vài ảnh xem dạo này thế nào nhé

Happy4ever

Xe điện
Do ăn dầm nằm dề tại Đà Nẵng một thời gian khá dài nên em quyết định mang V2 vào Đà Nẵng cùng em, những dịp cuối tuần không về nhà, sau khi cùng V2 rong ruổi ngó nghiêng các địa danh du lịch nổi tiếng của Quảng Nam – Đà Nẵng thì em lại chẳng biết làm gì. Cảm giác buồn và nhớ HN bắt đầu gặm nhấm mặc cho sự thật là rất nhiều du khách từ HN đang háo hức săn vé máy bay giá rẻ để vào khám phá thành phố đáng sống này.

Để giải quyết nỗi buồn và nhớ nhà, em cũng nhiều lần café để tán gẫu với đồng nghiệp hoặc bạn bè đang làm việc hoặc sống tại Đà Nẵng, tuy nhiên việc café và chém gió nó cũng có giới hạn vì anh em cũng thường tranh thủ ngày CN để về thăm quê và gia đình, vậy là em lại buồn L

Rồi một ngày khi lang thang trên mạng, em bắt gặp thông tin về một địa danh được ví như Đà Lạt của Quảng Nam, nơi đây nằm trên độ cao hơn 1,400m và luôn có nhiệt độ mát mẻ bốn mùa. Du khách khi nên đây thường dừng chân nghỉ lại thưởng thức Gà nướng ống, thịt nai rừng sấy khô, cá suối nướng, mật ong rừng,… Vậy là ý tưởng tìm hiểu nơi này đã thúc giục em lên đường.

Sau này, từ những đợt khám phá vùng đất tây Quảng Nam – Đà Nẵng, em còn biết tới một vài nơi có vẻ đẹp hoang dã và chưa được khai thác cho mục đích du lịch <nghĩa là chưa có túi nilon, chưa có vỏ kẹo J>.

Mời các cụ cùng em cùng khám phá những bí ẩn và vẻ đẹp hoang dã của vùng đất này:

- Nam Giang, Quảng Nam: Những đồi lúa chín vàng óng, Hồ Thủy điện A Vương 3 và uống rượu Tà Vạt (loại nước có tính chất như rượu được chiết xuất từ cây Tà Vạt trong rừng).

- Đỉnh Quế, Tây Giang, Quảng Nam – Đà Lạt của Quảng Nam: Ăn gà nướng ống, cơm lam, mật ong rừng và uống rượu Đẳng Sâm.

- Khe Tân, Đại Lộc, Quảng Nam: Bắt cá suối cùng người dân, món cá suối nướng trong rừng.

- Đèo Le, Quảng Nam: Món gà tre Đèo Le nổi tiếng khắp vùng miền J. (Em vẫn thấy chưa ngon bằng gà Mạnh Hoạch quê em J J…)

- Hồ Phú Ninh: Câu cá bống hồ Phú Ninh, món cá bống chiên xù.

- Đồi chè Đông Giang: Bài học vỡ long cho dân phượt Đà Nẵng.

Và các nơi khác em sẽ tiếp tục cập nhập :)

Happy4ever

Xe điện
Để trực quan hơn, em đưa map của mấy địa điểm lên đây :)

Đường đi xã Chà Val, huyện Nam Giang.

Địa điểm xã Chà Val, huyện Nam Giang (Nơi có nhiều rượu Tà Vạt).

Đường đi Đỉnh Quế, huyện Tây Giang, Quảng Nam.

Địa điểm Đỉnh Quế, huyện Tây Giang, Quảng Nam (Đà Lạt của Quảng Nam).

Đường đi Hồ Khe Tân, huyện Đại Lộc, Quảng Nam.

Đường đi Đèo Le, huyện Quế Phong, Quảng Nam.

Happy4ever

Xe điện
Các địa điểm mà em nói ở trên, nếu di chuyển từ Đà Nẵng, các cụ có thể hoàn toàn đi về trong ngày ngoại trừ Đỉnh Quế, Tây Giang là các cụ cần phải qua đêm và xa Đà Nẵng hơn tất cả.

Chuyến đi gần đây nhất của em là vào Nam Giang, Quảng Nam (8/11/2015 vừa qua), may mắn cho em là mặc dù không đủ thông tin, nhưng em lại vào đây đúng dịp lúa chín. Bà con Cơ Tu tại Nam Giang gieo trồng lúa trên những quả đồi một cách tự nhiên chứ không canh tác kiểu ruộng bậc thang như đồng bào miền núi phía Bắc. Khi đến mùa lúa chín, cả quả đồi nhìn vàng rực xem lẫn với những đồi hoa cỏ lau trắng muốt tạo nên một khung cảnh rất nên thơ và thanh bình.

Từ đường Hồ Chí Minh, các cụ sẽ gặp lối rẽ vào Nam Giang:

Happy4ever

Xe điện
Cây cầu thép dẫn vào Trung Tâm Hành Chính Huyện Nam Giang. Cầu đẹp không kém gì cầu Long biên...

Happy4ever

Xe điện
Từ đường HCM vào một quãng ngắn, du khách dễ dàng bắt gặp những mái nhà Rông, một nét rất đặc trưng của đồng bào Cơ Tu.

Happy4ever

Xe điện
Đây chính là nơi sinh hoạt cộng đồng của bà con (Điều này thì ai cũng biết rồi :)...)

Trần Bù

Xe hơi
Chính xác nơi ấy là quê hương em, cụ chủ vô tư mà thưởng ngoạn, những nơi ấy hứa hẹn không làm cụ thất vọng cho một chuyến đi. Đạp Khe Tân cụ chủ đừng quên chèo thuyền vào sâu, và đứng thuyền giữa mặt nước, nháy mắt và chụp, hơn cả phim. Ước có một ngày về

Happy4ever

Xe điện
Trên con đường nhỏ nối liền đường HCM và cửa khẩu Nam Giang, vào dịp đầu tháng 11 mỗi năm, du khách sẽ bất chợt gặp những thung lũng lúa chín vàng óng, rực rỡ....
Cảnh đẹp làm say đắm bất cứ du khách khó tính nào :)

Thung lũng vàng của Nam Giang.

Happy4ever

Xe điện
Chính xác nơi ấy là quê hương em, cụ chủ vô tư mà thưởng ngoạn, những nơi ấy hứa hẹn không làm cụ thất vọng cho một chuyến đi. Đạp Khe Tân cụ chủ đừng quên chèo thuyền vào sâu, và đứng thuyền giữa mặt nước, nháy mắt và chụp, hơn cả phim. Ước có một ngày về
Đúng là do nghề nghiệp, em thì từ HN vào quê cụ làm việc, còn cụ từ quê mình lại vào SG. Mà có như vậy mới cảm nhận được văn hóa và cảnh đẹp vùng miền cụ ah.

Happy4ever

Xe điện
Và giữa khung cảnh vàng xanh mê hoặc, một thân cây khô với một vài nhánh Phong Lan vươn lên như sức sống mãnh liệt của người dân nơi này.

Ka_nhep

Xe tăng
Cụ chủ cho bọn em đi du lịch vùng núi Quảng nam - Đà nẵng rồi,vùng đất mà em khó có thời gian để đăjt chân tới.

PASSION74

Xe tăng
Cụ chủ làm thủy điện ở QN phải ko ợ ?

Happy4ever

Xe điện
Có lẽ do đặc thù thời tiết và địa hình tại Nam Giang mà bà con nơi đây đã gieo lúa trực tiếp lên sườn đồi tự nhiên chứ không làm thành bậc thang như như các tỉnh miền núi phía Bắc. Với cách canh tác này thì hẳn là sẽ không có ruộng bậc thang mùa đổ nước cho các cụ chụp ảnh rồi. Tuy nhiên, khi tới mùa lúa chín, các quả đồi sẽ được phủ một màu vàng óng, nhìn cũng đẹp gần như ruộng bậc thang phía Tây/Đông Bắc ngoài mình rồi.