[Funland] Bị CSGT tóm, thái độ cũng góp phần quyết định mức phạt đúng không các cụ?

Đậpconmuỗi

Xe máy
Em nói thật chứ học xong cái bằng chắc gì đã có bố bào nhớ được luật, còn bao nhiêu cái phải nhớ, dưa cà mắm muối đủ cả, ai mà nhớ hết được luật. Cụ tài cụ phán giúp em cái xem em vi phạm lỗi gì và tinh tướng ở chỗ nào?
Cụ nói câu này thì em khuyên cụ đừng đi xe nữa, hãy đi grab để đảm bảo tính mạng cho người khác.

Không biết luật giao thông thì đừng tham gia giao thông

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em có mấy lần bị CSGT túm! Lần đầu lỗi dừng xe vào phần đường dành cho người được rẽ khi có đèn đỏ. Hôm đó trời nắng mà em còn phải mang giấy tờ hồ sơ cho khách hàng, bị tóm em cũng tức, mới đi làm chưa rành luật đâm ra mấy anh pikachu đọc lỗi phạt cũng chỉ biết đứng nghe. Mà tại em tức, em không phục. Trời thì nóng, mất việc, mất thời gian, mất cả tiền. Nên đâm ra em cãi chày cãi cối, đứng đôi co 15p các anh áo vàng tức quá cho em cái rẹt biên bản, rồi nói lên kho bạc mà nộp phạt, và em mất cơ hội....được linh hoạt!

Lần thứ 2, tết ra, em từ quê phóng xe máy lên HN. Em đi vào cái đường vẽ vạch xương cá đoạn giao nhau giữa đường từ trên cầu xuống và đường thẳng (đến lúc bị bắt em mới biết lỗi này trên đời ạ) chỗ Sóc Sơn. Bị anh áo vàng chí, em đứng trân trân, không cãi, chỉ nói nhỏ nhẹ, "anh ơi e biết lỗi rồi, Tết vừa rồi em thưởng ít mà về quê cháu chắt thì đông...". Anh nhìn cái bằng lái cái rồi nói nhỏ: thôi đi đi, lần sau chú ý. Hic chắc đầu xuân năm mới thời tiết dễ chịu nên anh CSGT cũng dễ thương hơn.

Em đúc kết ra, đi đường cố gắng nắm được luật để không phạm, tiếp theo là thái độ với cơ quan chức năng cũng phải tốt nữa. Cụ mợ có trải nghiệm nào hay kể em nhé.
Dưới đây là vụ việc đang hot mấy ngày hôm nay.

Em bữa xưa cũng bị 1 vụ sáng tinh mơ ngày lễ, chỉ nhỏ nhẹ, ô xin lỗi, mình vừa đi trực về mệt quá nên ko nhìn thấy biển. Vừa nói xong thì đ/c hỏi han rồi nói 1 câu: Nghề anh giống nghề em, khi dân được nghỉ thì mình phải đi làm, nhiều lúc cũng mệt anh nhỉ. Thôi mời anh đi, lưu thông anh chú ý nhé. Cũng thấy ấm lòng vì có người chia sẻ.

thằng nhà quê

Xe điện
1 lần đi xe máy vượt đèn đỏ ở ngã 3 đi thẳng
1 lân đi xe hơi vượt tốc độ 64/60
tất cả đề lịch sự, xin lỗi và được nhắc nhở cho đi

trancongdung

Xe điện
Nhà e ở Quảng Ninh. Mà XXX ở đây nổi tiếng ko ăn. 1 là 15p gọi điện. 2 là ăn biên bản. Gấu nhà e chở cháu nhỏ đi khám răng. Lúc sang đường có đi ngược chiều tầm 20m, lại ko mang bất cứ giấy tờ gì. Gấu biết sai, xuống xin mỏi mồm ko được. Thế là 2 mẹ con ngồi lì ở vỉa hè. Tầm 1h đồng hồ XXX thấy tội quá lại tha. Bắt ra kí vào mục nhắc nhở. Nên e thấy thái độ rất quan trọng khi vi phạm đấy ạ.

Ladieubong8x

Xe tải
Em có mấy lần bị CSGT túm! Lần đầu lỗi dừng xe vào phần đường dành cho người được rẽ khi có đèn đỏ. Hôm đó trời nắng mà em còn phải mang giấy tờ hồ sơ cho khách hàng, bị tóm em cũng tức, mới đi làm chưa rành luật đâm ra mấy anh pikachu đọc lỗi phạt cũng chỉ biết đứng nghe. Mà tại em tức, em không phục. Trời thì nóng, mất việc, mất thời gian, mất cả tiền. Nên đâm ra em cãi chày cãi cối, đứng đôi co 15p các anh áo vàng tức quá cho em cái rẹt biên bản, rồi nói lên kho bạc mà nộp phạt, và em mất cơ hội....được linh hoạt!

Lần thứ 2, tết ra, em từ quê phóng xe máy lên HN. Em đi vào cái đường vẽ vạch xương cá đoạn giao nhau giữa đường từ trên cầu xuống và đường thẳng (đến lúc bị bắt em mới biết lỗi này trên đời ạ) chỗ Sóc Sơn. Bị anh áo vàng chí, em đứng trân trân, không cãi, chỉ nói nhỏ nhẹ, "anh ơi e biết lỗi rồi, Tết vừa rồi em thưởng ít mà về quê cháu chắt thì đông...". Anh nhìn cái bằng lái cái rồi nói nhỏ: thôi đi đi, lần sau chú ý. Hic chắc đầu xuân năm mới thời tiết dễ chịu nên anh CSGT cũng dễ thương hơn.

Em đúc kết ra, đi đường cố gắng nắm được luật để không phạm, tiếp theo là thái độ với cơ quan chức năng cũng phải tốt nữa. Cụ mợ có trải nghiệm nào hay kể em nhé.
Dưới đây là vụ việc đang hot mấy ngày hôm nay.

Rút chìa, để xe đấy bắt taxi đi khách hàng trước, quay lại nộp phạt sau không được à cụ? Đi khách hàng rồi nhờ ng quen ra làm việc hộ cũng được ah.

Vâng bác, đấy là vạch, còn biển nữa bác ạ. Bác cho em hỏi, vạch liền rộng bao nhiêu, màu gì ạ? Cảm ơn bác!
Bác đừng nghĩ em nhầm sang lỗi sai biển chỉ dẫn nhé. Có biển chỉ dẫn làn ở bên trên là làn xe máy, vạch phân cách với những làn kia là vạch liền màu trắng.

Cụ nói câu này thì em khuyên cụ đừng đi xe nữa, hãy đi grab để đảm bảo tính mạng cho người khác.

Không biết luật giao thông thì đừng tham gia giao thông
Vâng, các cụ đỉnh cao quá.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Bác đừng nghĩ em nhầm sang lỗi sai biển chỉ dẫn nhé. Có biển chỉ dẫn làn ở bên trên là làn xe máy, vạch phân cách với những làn kia là vạch liền màu trắng.
Em không nghĩ như vậy bác ạ. Theo quan điểm và suy nghĩ của em, trong tình huống ở đó, hơi khó bắt lỗi sai làn. Em cũng đã đi qua tuyến đường đó nhiều lần và rất nhiều lần em đi vào làn sát phải.

edc

Xe lăn
Nghiêm minh như Mẽo thì nói làm rì.

Giờ đây thật giả lẫn lộn, chả biết xxx ăn bẩn hay trẻ/già trâu ngu luật, cứ phang nhau như đúng rồi.
Cụ có tin cứ 50:50 thì xxx Mẽo, EU....hay sao hỏa, đều tự diễn biến và tự chuyển hóa cả thôi :))

Matizcoi

Xe cút kít
Em bị lỗi toàn xuống nhận lỗi luôn, bảo thẳng luôn “lỗi này em nhận,ko thắc mắc gì cả, nếu các anh xử lý linh động thì em rất cảm ơn”
Nặng nhất là lỗi quá hạn đăng kiểm 3 tuần bị chặn đầu tóm sống.
Lỗi này khá to tiền và giữ xe nữa.
Em vẫn câu cũ, xong em giai CSGT hỏi anh muốn xử lý thể nào, em bảo là cho anh gửi 1tr nhé.
Xong còn đc hướng dẫn đi đường về nhà thế nào, tránh các tổ đội để khỏi bị tóm tiếp.
Tóm lại trừ đợt chiến dịch hoặc đang có phóng viên quay phim còn đâu cứ hợp tác là trôi hết.
Đc cái em bị bắt đều ko lỗ vì cứ bị CA tóm là thả con lô hoặc biển số xe hoặc số tiền phạt và toàn gỡ đc =))
Riêng lần bị quá hạn đăng kiểm thì sáng hôm sau đi đăng kiểm sớm đc số thứ tự 04 buổi chiều thả con đề 04 x 100k lại chén, tính ra lãi =))
Đoạn hướng dẫn đi đường để tránh thì chú tóm cụ nó định mang con bỏ chợ à, em được cho số hotline dùng luôn trong trường hợp bị vịn tiếp cơ =))
Ngoan cái gì chẳng có :P

Trần Đoành.

Xe container
[/QUOTE]
Thần chú nó phải kèm theo phong cách phù hợp, bản lĩnh vững vàng, ứng biến linh hoạt... chứ ko đồng bộ chúng nó lại vả cho ù tai đới cụ ạ 😁
Em biết câu thần chú của cụ rồi
Câu thần chú gì thế, inbox em với?
Câu này :
Các chú thổi anh thì đc chứ anh mà thổi các chú thì các chú chỉ có chết

polizia

Xe container
Đoạn hướng dẫn đi đường để tránh thì chú tóm cụ nó định mang con bỏ chợ à, em được cho số hotline dùng luôn trong trường hợp bị vịn tiếp cơ =))
Ngoan cái gì chẳng có :P
Bị tóm ở Quán Sứ xong dặn em là anh ra bóc cái tem đăng kiểm để nó cong cong cái góc có tháng đi.
Xong nhà anh ở Phúc Xá anh đi tránh Hàng Đậu ko tổ khác nhìn thấy là vẫn bắt đấy :))
Thành thử phải đi Hàng Bún đâm lên Yên Phụ vòng ra Tân Ấp.
Còn nếu đen mà bị xe tuần tra bắt thì chịu thôi.
Em bin tóm ở Quán Sứ cũng là tổ tuần tra cơ động, nó đang xử phạt mấy xe dừng đỗ ở viện Răng Hàm Mặt thì em đi qua, nhìn thấy lên xe đuổi đến tận Hàng Bông - Quán Sứ thì chặn đầu :))

Bị tóm ở Quán Sứ xong dặn em là anh ra bóc cái tem đăng kiểm để nó cong cong cái góc có tháng đi.
Xong nhà anh ở Phúc Xá anh đi tránh Hàng Đậu ko tổ khác nhìn thấy là vẫn bắt đấy :))
Thành thử phải đi Hàng Bún đâm lên Yên Phụ vòng ra Tân Ấp.
Còn nếu đen mà bị xe tuần tra bắt thì chịu thôi.
Em bin tóm ở Quán Sứ cũng là tổ tuần tra cơ động, nó đang xử phạt mấy xe dừng đỗ ở viện Răng Hàm Mặt thì em đi qua, nhìn thấy lên xe đuổi đến tận Hàng Bông - Quán Sứ thì chặn đầu :))
Lần sau cụ mua cái chữ Hỷ dán lên mà về

PEN_CILS

Xe hơi
Em thấy cơ bản như này:
- Trước tiên là nhìn thức phong thái của lái xe. Nếu nhìn bác có tướng lãnh đạo thì các chú sẽ mềm mại ôn tồn "Bác đi đâu về mà chạy nhanh thế";
Hình thức mà nhìn tầm cán bộ chuyên viên, lãnh đạo Doanh nghiệp thì lời nói của các chú sẽ rất đúng mực, và báo chuẩn giá, có thể còn mềm mại chứ ko nói thách, ko hù dọa.
- Các cụ xuống xe mà nhìn ở quê lên thì thôi rồi, các chú sẽ mang biên bản ra phủ đầu, nói thách giá, báo sai lỗi...

Em bị vẫy lại, việc đầu tiên là bước xuống xe ngay ko cần giấy tờ gì hết, chào các chú đúng điều lệnh, nhẹ nhàng hỏi các chú xem lỗi gì. Các chú sẽ đọc đúng lỗi và rất đúng mực (hống hách là em phê bình ngay). Lúc làm việc mặt em nhìn hơi tinh tướng, phong thái đĩnh đạc, nói năng nhã nhặn lịch sự nhưng rất đanh thép và có phần trên phân kiểu cơ quan cấp trên.
Lúc này vẫn ko cần xuất trình gì hết, nếu mình có lỗi thì nói anh em linh động nhắc nhở hoặc xin nộp phạt tại chỗ, có lúc anh em họ hỏi giấy tờ có lúc ko cần. Gặp chú dễ tính thì nhắc nhở cho đi, gặp chú khó tính hơn thì nộp mấy lít. Ra về không bao giờ quên chúc sức khỏe và dặn dò anh em cố gắng.

Cá nhân em thì chẳng thấy hằn học gì với các chú cả, vì chưa bao giờ em bị vẫy oan cả. Thái độ mình chấp hành và nhã nhặn, sai thì trả giá bằng tiền là chuyện hết sức bình thường. Em ko bị bắt nạt bao giờ nên em ko có hiềm khích gì, anh em mỗi người mỗi việc. Lỗi ai chả có lúc vi phạm, nhẹ nhàng vui vẻ với nhau là xong.
Cụ nói chuẩn luôn, em cũng y như cụ. Bị vẫy xuống xe đàng hoàng, hỏi anh bị lỗi gì các chú (Toàn xưng anh hết, vì xxx đa phần trẻ hơn em). Khi các chú hỏi giấy tờ, em luôn bảo anh cán bộ, đảng viên giấy tờ lúc nào cũng đầy đủ, các chú sẽ hỏi anh làm ở đâu, bla bla.. chưa bao giờ bị mất quá 5l mà đấy là toàn bị xin thôi kiểu "Anh em đứng nắng, em cho anh em cốc nước. OK chú xin thì anh tiếc gì :)) "

cusao

Xe lăn
Chắc 1 đời ôm volang không anh nào không vi phạm....XXX cũng là con người, xấu tốt đủ cả nhưng họ đều căn cứ vào đối tượng tiếp xúc để có cách ứng xử phù hợp. Ai cũng đều mong muốn mình được tôn trọng !

Cụ nói chuẩn luôn, em cũng y như cụ. Bị vẫy xuống xe đàng hoàng, hỏi anh bị lỗi gì các chú (Toàn xưng anh hết, vì xxx đa phần trẻ hơn em). Khi các chú hỏi giấy tờ, em luôn bảo anh cán bộ, đảng viên giấy tờ lúc nào cũng đầy đủ, các chú sẽ hỏi anh làm ở đâu, bla bla.. chưa bao giờ bị mất quá 5l mà đấy là toàn bị xin thôi kiểu "Anh em đứng nắng, em cho anh em cốc nước. OK chú xin thì anh tiếc gì :)) "
- Anh bị lỗi gì đấy thủ trưởng ơi (mặt đầy phấn khởi)...
- Anh bị quá tốc độ 7km ở cách đây 9km mời anh cầm giấy tờ đến kia làm việc.
- Thôi anh trao đổi nhanh tí, anh đang rất bận. Anh làm ở... chắc lúc anh vượt xe hoặc sao nhãng nên quá tốc độ anh nhận khuyết điểm, cái lỗi hành chính nhỏ này thôi anh em nhắc nhở để anh rút kinh nghiệm.
- Anh cứ xuất trình GPLX cho anh em kiểm tra?
- Thôi anh bận lắm, trong xe giờ toàn bằng khen bới tìm giấy tờ lâu lắm, thủ trưởng chú đâu để anh báo cáo.

Đến báo cáo tổ trưởng như trên, gặp tổ trưởng dễ tính thì cho đi, ko thì quà cáp cho anh em tí. Nhìn chung em cho quà anh em là mình trân trọng chứ ko có chuyện lên xe hằn học chửi bới họ đâu.
Em rất quân tử, xin nhau là xin, họ cho mình trân trọng, quà cáp là mình cảm ơn thật. Còn thẳng căng ra thì cứ quy tắc mà làm. Chứ em ko có kiểu xin xỏ xong về lại hằn học lên mạng chửi bới.

Có lần CAP nói, anh thông cảm nay bọn em ra quân có cả xe lãnh đạo Quận ở đằng trước chúng em phải xử lý biên bản.
Em bảo, chú nói thế thì anh ko làm khó anh em, thôi em cứ làm đúng đi anh chấp hành.
Chú em bảo, thôi em lập anh lỗi đỗ xe ko đủ khoảng cách nhẹ hơn tí, anh thông cảm cho bọn em nhé. Rất hoà nhã. Cầm biên bản xong em vẫn ko quên bât tay chúc sức khoẻ, dặn dò anh em cố gắng làm việc tốt.

redriver2918

Xe tải
Em hay xử lý thế này, chưa trượt phát nào: 1 khi có tín hiệu dừng xe của đội, nhanh chóng xi nhan tấp vào lề, chú ý tách hơi xa các xe vi phạm đang bị dừng trước mình ( nếu có). 2 xuống xe, làm thủ tục chào hỏi đàng hoàng với đối tác. Nghe báo lỗi qua đàm hay trực tiếp. Cái này thường họ báo chính xác, trừ khi chủ định bắt láo. Nghe lỗi xong tốt nhất là nhận luôn, vì đã vi phạm chỗ nào thường mình biết luôn. Lúc này các a ấy sẽ hỏi xuất trình giấy tờ. 3. Ok anh a đợi chút. Quay lại xe lấy giấy tờ. Lúc này là quan trọng, căn cứ vào lỗi mình bị thì kẹp luôn bác Minh vào đó, sai làn đè vạch cháy đèn ko xi nhan thì 2 bác. Vượt tốc độ thì 3 bác, cầm tất đến chỗ xe thùng hay bốt chỉ huy, mở giấy tờ thả luôn bác vào chỗ các anh ấy, thế là xong thôi. Xin các anh ấy cho đi và cảm ơn chân thành. Thời giá em dùng là cách đây tầm 3 năm. Chứ giờ chắc cũng hơi căng.

polizia

Xe container
Em hay xử lý thế này, chưa trượt phát nào: 1 khi có tín hiệu dừng xe của đội, nhanh chóng xi nhan tấp vào lề, chú ý tách hơi xa các xe vi phạm đang bị dừng trước mình ( nếu có). 2 xuống xe, làm thủ tục chào hỏi đàng hoàng với đối tác. Nghe báo lỗi qua đàm hay trực tiếp. Cái này thường họ báo chính xác, trừ khi chủ định bắt láo. Nghe lỗi xong tốt nhất là nhận luôn, vì đã vi phạm chỗ nào thường mình biết luôn. Lúc này các a ấy sẽ hỏi xuất trình giấy tờ. 3. Ok anh a đợi chút. Quay lại xe lấy giấy tờ. Lúc này là quan trọng, căn cứ vào lỗi mình bị thì kẹp luôn bác Minh vào đó, sai làn đè vạch cháy đèn ko xi nhan thì 2 bác. Vượt tốc độ thì 3 bác, cầm tất đến chỗ xe thùng hay bốt chỉ huy, mở giấy tờ thả luôn bác vào chỗ các anh ấy, thế là xong thôi. Xin các anh ấy cho đi và cảm ơn chân thành. Thời giá em dùng là cách đây tầm 3 năm. Chứ giờ chắc cũng hơi căng.
Bây giờ đi ô tô tối thiểu là 5 loét, trừ khi là grab hay taxi thì 2-3 loét.
Em bị mấy lỗi trong phố cũng kẹp 5 loét là đi.
Đúng 1 hôm đi Ninh Bình về nghe lời vợ tý chết :))
Từ Linh Đàm đâm sang lẽ ra phải rẽ phải xuôi Giải Phóng thì em đi thẳng.
Ngồi trong xe con vợ bảo đưa 200 thôi, anh chứ xông xênh quá.
Em kẹp 200 vào đăng kiểm nhưng cẩn thận nhét 500 vào túi trái.
Vào bốt ông thiếu tá bật đèn pin giở đăng kiểm thấy 200 liền trả sổ bảo “ ôi em cất tiền đi, ai lại làm thế, lỗi này anh lập biên bản thôi, ai lại đi mà chả để ý biển báo” =))
Em lại phải tráo tờ xanh vào bảo thôi em biết lỗi rồi...
Done!
Đúng là nghe đàn bà suýt toi

VHM

Xe buýt
Bây giờ đi ô tô tối thiểu là 5 loét, trừ khi là grab hay taxi thì 2-3 loét.
Em bị mấy lỗi trong phố cũng kẹp 5 loét là đi.
Đúng 1 hôm đi Ninh Bình về nghe lời vợ tý chết :))
Từ Linh Đàm đâm sang lẽ ra phải rẽ phải xuôi Giải Phóng thì em đi thẳng.
Ngồi trong xe con vợ bảo đưa 200 thôi, anh chứ xông xênh quá.
Em kẹp 200 vào đăng kiểm nhưng cẩn thận nhét 500 vào túi trái.
Vào bốt ông thiếu tá bật đèn pin giở đăng kiểm thấy 200 liền trả sổ bảo “ ôi em cất tiền đi, ai lại làm thế, lỗi này anh lập biên bản thôi, ai lại đi mà chả để ý biển báo” =))
Em lại phải tráo tờ xanh vào bảo thôi em biết lỗi rồi...
Done!
Đúng là nghe đàn bà suýt toi
Cụ quên lời a Tháo rồi =))