[Funland] Bị đánh vì không cho vượt trên cao tốc

PlaStork

Xe buýt
Road Rage là đặc sản của loài người, có ở bất kỳ đâu dù là nơi văn minh đỉnh cao của loài người như Bắc Âu hay vẫn còn mông muội man rợ như Phi Châu Ấn Độ. Tiếc là VN mình chưa có thuật ngữ tương ứng. Đó là cuộc xung đột giữa hai thành phần luôn thường trực trên đường. Một bên kém hiểu biết về luật, thiếu văn hoá giao thông. Bên kia là những kẻ cục cằn, nóng nảy, thích sử dụng những câu chửi và nắm đấm.

Một người bình thường khi gặp một trong hai thành phần trên sẽ hiếm khi có xung đột do người bình thường sẽ thông cảm cho những kẻ kém hiểu biết về luật, không chấp những kẻ thiếu văn hoá giao thông. Người bình thường cũng sẽ nhường nhịn những kẻ ngổ ngáo, thái độ chèn ép, phóng nhanh vượt ẩu, tạt đầu đánh võng. Túm lại người thường thấy thằng ngu hay thằng ngáo đều chủ động tránh xa, nhường các bác đi trước hoặc vượt hẳn lên trên, không đi gần 2 thành phần này.

Tuy nhiên khi 2 thành phần này gặp nhau thì cứ như nam châm trái cực, điện tích trái dấu. Thằng ngu về luật, thiếu văn hoá giao thông nhưng luôn nghĩ mình đúng, nhất nhất bảo thủ, cứ đường ta ta đi một mình một kiểu, chả cần đếm xỉa đến bố con thằng nào, chả thấy ai dám nói gì, càng cho là mình đúng, càng nghênh nghênh ngang ngang. Thằng ngáo lâu nay đi tới đâu thiên hạ dẹp ra một bên tới đó, đè đầu cưỡi cổ chỉ thấy thiên hạ phải tránh mình, lại nghĩ mình oai, mình oách, ai cũng phải sợ, bỗng dưng một ngày thấy có thằng ngu dám không sợ mình, dám nghênh ngang cản trở bố của thiên hạ. Và thế là chúng ta có câu chuyện trên khi kẻ không chịu nhường ai gặp kẻ luôn bắt ai cũng phải nhường.

Chuyện thằng ngáo thì đơn giản vì hành vi của nó sai rõ ràng về luật, lại dễ dàng lọt vào khung hình sự. Tuy nhiên chuyện thằng ngu thì khác, vì đó đây có những người không hiểu luật, thiếu văn hoá giao thông, tự dưng thấy mình đồng cảm với thằng ngu. Họ cứ tưởng mình đang đi đúng, xử lý tình huống đúng, rồi cố chấp không nhường nhịn, và trở thành thằng ngu, chỉ chờ đến ngày gặp thằng ngáo thì giống như trên. Ranh giới giữa người thường với thằng ngu cực kỳ mong manh, chỉ cần chúng ta cố chấp một chút, thiếu nhường nhịn một chút, thì lập tức thành thằng ngu.

Tứ thập

Xe tải
Cao tốc HN -LS nhiều bác chạy tầm 75 nhưng cứ bám riết làn trong, khó chiu thật

vancy83

Xe tải
Đi chậm mà cứ bám làn trái, không cho xe sau vượt thì cũng đáng bị đánh.

TP HCMAnh Nguyễn Hoàng Tú, 29 tuổi, bị nhóm người đi hai ôtô chặn đầu xe, hành hung trên cao tốc TP HCM- Long Thành- Dầu Giây.

Khi anh Tú định lái xe rẽ xuống vòng xoay Phú Hữu, ôtô này cùng một xe 16 chỗ đã chặn đầu. Anh Tú nói bị ba người trên hai xe bước xuống, lao vào đánh. Khi có nhiều người can ngăn, họ mới dừng lại.

"Tôi nghĩ do không cho vượt nên họ đánh", anh Tú nói và cho hay thương vùng mặt, xây xát tay chân.
Suy nghĩ như cụ nên mới có những vụ 3 thằng ở Nông Cống đánh nứt sọ người đi đường, lúc đánh rồi không cân được nặng nhẹ đâu ạ. Cứ sai là đánh người hả cụ, ủng hộ bạo lực như cụ cực kỳ nguy hiểm!

BMW X10

Xe điện
Suy nghĩ như cụ nên mới có những vụ 3 thằng ở Nông Cống đánh nứt sọ người đi đường, lúc đánh rồi không cân được nặng nhẹ đâu ạ. Cứ sai là đánh người hả cụ, ủng hộ bạo lực như cụ cực kỳ nguy hiểm!
Đúng là "ủng hộ bạo lực " rất nguy hiểm, mặc dù tôi hoàn toàn cảm thông cho hành động bạo lực này.

Tôi đánh cuộc là, trong vòng 12 tháng tới, đồng chí nạn nhân Nguyễn Hoàng Tú ở #1 sẽ đi rất cẩn trọng đúng quy trình và không bám trái, tất nhiên; nếu đồng chí Tú có bằng lái xe.
Bác thấy hiệu quả tốt không?

Theo bác, có biện pháp nào khả dĩ hơn? Gọi 911?

vancy83

Xe tải
Ồi trên này là cõi ảo, chửi chó mắng mèo thoải mái thôi cụ ơi. Cái thói anh hùng ngoài đời thật mí kinh. Hơi tý đòi dậy dỗ, bem nhau là lũ súc vật, não trâu thôi cụ ạ.
Đánh chết người vì va chạm nhỏ quá nhiều rồi cụ ạ nên cái suy nghĩ cứ sai là bị đánh, cổ suý bạo lực cực kỳ nguy hiểm. Rõ ràng là cách xử lý côn đồ, hậu quả có khi nghiêm trọng!

Muon_biet

Xe cút kít

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm em đi Mai Sơn - Ql 45 tốc độ 80 , xe tải làn phải cũng 80 thế mà có thằng lõi con đi sau cứ nháy còi loạn xạ cũng tầm dăm km, hỏi các bác thằng đi sau có phải nhợn không??
Cụ đi dàn hàng ngang với xe tải ở tốc độ 80 là không nên rồi. Sao cụ không vượt lên rồi chuyển cùng làn với xe tải hoặc giảm tốc độ rồi chuyển làn phải, sau đó cụ đi cùng tốc 80 với xe tải luôn, để làn trái cho xe muốn vượt.

Nó vẫn ì ra, và khi lách được lên vì xe đi song song nhanh hơn chút, liếc sang thì là ông con vẫn đang buôn chuyện qua điện thoại.
Vậy thì đen cụ ạ, trước em cũng hay tạt đầu đội này lắm, nhưng giờ hiền rồi nên đầu cũng nguội nguội, đành đi sau đợi thời cơ có xe tải nào nó di cho thì vượt cùng thôi. Sợ nhất mất mẹ ngồi thẳng lưng hai tay ôm vô lăng mắt chỉ nhìn phía trước cơ, giữ làn như ông từ giữ oản :((

XSim

Xe container
Đánh chết người vì va chạm nhỏ quá nhiều rồi cụ ạ nên cái suy nghĩ cứ sai là bị đánh, cổ suý bạo lực cực kỳ nguy hiểm. Rõ ràng là cách xử lý côn đồ, hậu quả có khi nghiêm trọng!
Cái gì cũng có thể gây hậu quả nghiêm trọng cả.

Theo em thì đi láo nên bị đánh, tuy vậy xã hội văn minh nên lâu lâu mới đánh phát cho nhớ thôi, lại tuy nhiên, nếu lâu quá thì mọi người lại quên :D Theo em tỉ lệ vàng nên là 1/100, tức là 100 ông đi láo nên có một ông bị đánh, là hợp lý.

Ta cũng cần phổ biến cách đánh cho nó văn minh, ít để lại hậu quả cho cả hai nữa.

mmxhung

Xe điện
Đi láo lại gặp phải lũ chó đàn thì ăn đòn là đúng rồi.

nvh_hn

Xe container
Đúng là "ủng hộ bạo lực " rất nguy hiểm, mặc dù tôi hoàn toàn cảm thông cho hành động bạo lực này.

Tôi đánh cuộc là, trong vòng 12 tháng tới, đồng chí nạn nhân Nguyễn Hoàng Tú ở #1 sẽ đi rất cẩn trọng đúng quy trình và không bám trái, tất nhiên; nếu đồng chí Tú có bằng lái xe.
Bác thấy hiệu quả tốt không?

Theo bác, có biện pháp nào khả dĩ hơn? Gọi 911?
Ai bảo ông kia bám trái? Toàn các cụ đọc 1 câu sau suy diễn, quy chụp.

3-4 thằng cầm tuýp quây 1 người là hành vi nên được ủng hộ à?

buicongchuc

Xe ba gác
Nó vẫn ì ra, và khi lách được lên vì xe đi song song nhanh hơn chút, liếc sang thì là ông con vẫn đang buôn chuyện qua điện thoại.
Em dự tình huống thế này: Cụ dí sát mít xe trước cùng làn, có tí khe hở là cụ chuyển làn trái để vượt, có thể cụ phải hơi đè đầu xe làn trái tí chút.

PhongFood

Xe điện
Nếu giờ mấy thằng vượt ẩu, tạt đầu, đừng đỗ đi tè, đi ngược chiều cũng bị đánh thì e hoan nghênh, vì bọn này nguy hại hơn nhiều. Một bên làm mình chậm 2 3p, 1 bên có thể làm mình mất mạng :).
Dân trí thấp nó ở chỗ này đo
Em xem mấy còm trước của cụ. Với quan điểm bảo thủ ôm làn trái khi tham gia giao thông, thì cụ còn được hưởng nhiều lần tạt đầu xe nữa. :))

nowhereland

Xe điện
Đường có 2 làn, chắc chạy song song với xe tải ko cho xe sau vượt. Có cay cú nhau gì trước không thì không biết nhưng nhiều thằng đi đường cũng ngang lắm. Đánh người là không hay rồi, lẽ ra vượt lên tạt đầu cho nó dúi dụi cảnh cáo thôi.

quy la tien

Xe điện
Cụ đi dàn hàng ngang với xe tải ở tốc độ 80 là không nên rồi. Sao cụ không vượt lên rồi chuyển cùng làn với xe tải hoặc giảm tốc độ rồi chuyển làn phải, sau đó cụ đi cùng tốc 80 với xe tải luôn, để làn trái cho xe muốn vượt.
Trước xe em cũng có 1 cặp đi cùng tốc, sát sau xe thì thằng cu em kể đó, thế nên vuoựt cũng khó mà đi chậm cũng khó; tình huống như vầy mà các OF chém kinh, bình thường em đi điềm đạm, hay nhường, xe em có lái .

XSim

Xe container
Ai bảo ông kia bám trái? Toàn các cụ đọc 1 câu sau suy diễn, quy chụp.

3-4 thằng cầm tuýp quây 1 người là hành vi nên được ủng hộ à?
Đánh bằng tuýp hay gạch là sai rồi, bọn em phản đối.

Bọn em chỉ ủng hộ đánh một trận đẹp, thượng võ, văn minh, ít để lại hậu quả thôi.