[Thảo luận] Bị dính điểm mù khi lùi, em suýt gây họa.

Tribute

Xe container
Em bị đền 1 phát vì điểm mù này rồi, vừa dừng xe sau bố taxi trả khách, chờ mãi ko thấy nó đi, sốt ruột lùi lại tý để lấy lái ra, nhìn hết cả các gương ko thấy vướng gì, bỗng nghe cái "rốp". Tưởng kẹp vào mảnh nhựa, nhảy xuống thì... thôi xong, có ông xe máy dựng xe sau mít mình nhảy vào mua đồ từ lúc nào ko biết.

trungnc

Xe điện
Cụ nên nhìn cả gương trái nữa chứ ợ.
Nếu cụ chỉnh gương trái đúng cách thì hoàn toàn nhìn được vị trí khoanh đỏ của cụ đấy ợ.
Nếu thấp hơn kính mà đúng sát vào sau xe thì ko thể nhìn thấy đâu cụ ạ

an đỗ

Xe hơi
may quá em cứ lùi là em lùi thật chậm. đợt em học tối được nghỉ học
sớm. em đi ra xe. đi từ phía sau xe lên. rõ ràng ko có cái gì sau xe thế mà em vừa hạ phanh tay
lùi xe đã làm bịch một cái. may mà em lùi chậm. có chủ xe đấy lên gõ kính xe em
nói bắt đền . cả hai xuống xem. thấy ko việc gì nên thôi. từ đó em có kinh nghiệm là khi vào đỗ sau xe nào thì nháy pha 1 chút
để biết đâu xe trước đang định lùi còn biết

duyq121

Xe đạp
Em vừa về xong, vẫn chưa hết bàng hoàng ạ.

Từ trước đến nay mỗi khi lùi em đều nhìn 3 gương và ngoái đầu ra sau (do xe không có camera, cảm biến lùi). Hôm nay em vẫn làm vậy, tuy nhiên bị dính điểm mù mà em không hề ngờ tới.
Mẫu thân của em lên xe là không quan tâm đến chuyện lái xe, may mắn thay (hoặc như mẫu thân em bảo là được các cụ ở trên phù hộ) hôm nay tự dưng bảo thấy bất an nên trước khi em lùi mẹ ngoái lại nhìn ra sau thì giật mình thấy đứa bé nên hét lên. Đúng lúc em vừa hạ phanh tay xong, chuẩn bị nhả côn. Nếu không được nhắc thì chắc chắn em sẽ lùi ủn luôn đứa bé rồi ạ.

Đây là góc nhìn khi em ngoái đầu lại, bị cái tựa đầu che cái khoảng ở sau, đứa bé nó thấp hơn nên không thể thấy.

Đây là góc nhìn khi em nhìn vào gương, hoàn toàn bị cái tựa đầu che và cũng không thấy. Và đương nhiên gương 2 bên tai đều không thấy.

Lúc em vào xe và nổ máy là đứa bé hoàn toàn không đứng ở đó, vậy mà vừa cài số lùi đã đứng ở đấy rồi. Quá may mắn ạ ^:)^

Mẫu thân em ép mai phải đi lắp cái cảm biến lùi luôn, các cụ mợ tiện giúp em lắp loại 4 mắt nào hợp lý với ạ.

/Mẫu thân em nhìn thấy là vì ngồi ghế phụ, góc nhìn chéo không bị tựa đầu che nên thấy chỏm tóc đứa bé.
Dù sao thì cũng chúc mừng cụ, nếu đã như vậy thì cụ lắp luôn camera lùi đi cho an toàn hơn. Cảm biến 4 mắt cũng chỉ là cảm biến thôi, chứ mình cũng ko biết tình hình đằng sau nó như thế nào cụ ạ.
Chúc cụ lái xe an toàn

cascadabadboy

Xe buýt
Đường phố thì đông đúc chật trội, hầm hố mọc bất kể nơi đâu.. Tiếc rẻ gì đôi củ cái cam lùi cam tiến hở Cụ :(

Đại linh

Xe hơi
cũng khó nếu trẻ bất ngờ xuất hiện phía sau như thê. Như cụ chủ nói khi mới lên xe đã quan sát rồi , ấy vậy khi chuẩn bị chuyển bánh lại xuất hiện. Đúng là ơn trời. Cẩn thận nhất thì cứ làm con cam sau nữa cho an toàn.

Rốn lồi

Xe tăng
cụ gần giống e,nếu không có camera lùi thì e cũng ẵm trọn cái bác ấy đấy a.
Em cũng bị một lần giống cụ, chỉ đến khi nghe kịch 1 phát thì thôi xong, xuống xe xem thì phát hiện ra mình lùi vào cái bảng trông giữ xe cao đến thắt lưng.
Em bị đền 1 phát vì điểm mù này rồi, vừa dừng xe sau bố taxi trả khách, chờ mãi ko thấy nó đi, sốt ruột lùi lại tý để lấy lái ra, nhìn hết cả các gương ko thấy vướng gì, bỗng nghe cái "rốp". Tưởng kẹp vào mảnh nhựa, nhảy xuống thì... thôi xong, có ông xe máy dựng xe sau mít mình nhảy vào mua đồ từ lúc nào ko biết.
Em nghĩ chỉ một mình em bị nhưng trong thớt này cũng có 3 Cụ rơi vào trường hợp tương tự như em, lùi vào vật thể khá lớn nằm trong điểm mù. Cá nhân em thì có lẽ do em chỉnh gương hơi chéo về phía thân xe quá (hình ảnh của đuôi xe hiển thị chiếm 1/3 chiều rộng của gương trái & phải.) nên cái xe đẩy rác nó to tổ bố mà chả nhìn thấy. May mà em chỉ lùi vào cái tay đẩy xe nên lõm 1 tí bằng quả táo thôi.
Hình ảnh điểm mù minh họa như ảnh này ạ, như vị trí cái xe đỏ.

gocart

Xe cút kít
Cam lùi bác ợ.
Em còn một vố là xuống xe quan sát trước khi lùi. Sau khi lên xe đóng số thì một ông xe máy táp vô *** xe em để ngue điện thoại. Không có cam lùi thì ôm mồm.

SPL

Xe container
Cảm biến lùi là nên lắp còn Cam lùi thì có hoặc không đều không sao cả, không nên quá phụ thuộc vào cam lùi vì dễ dính chưởng vỡ đèn hậu

TengTeng

Xe hơi
Em chỉ có cảm biến lùi thôi nhưng thấy cũng ổn, ko nhất thiết phải có cam lùi, tới em định lắp thêm cái cảm biến tiến nữa để thỉnh thoảng bx đi cho yên tâm.

thichxeoto

Xe điện
Cụ lắp cam lùi ngon hơn cảm biến.

hgb

Xe container
Nhắc đến cái gọi là điểm mù mà em vẫn còn thấy ghê ghê, mặc dù trường hợp của em đã xảy ra hơn chục năm nay rồi.

ta12i2

Xe đạp
may mắn quá, hic bảo sao các xe nước ngoài toàn bắt lắp cảm biến và lắp camera sau. Thôi lắp luôn cho an toàn cụ à

Xe cỏ cũ

Xe điện
Cảm biến lùi là nên lắp còn Cam lùi thì có hoặc không đều không sao cả, không nên quá phụ thuộc vào cam lùi vì dễ dính chưởng vỡ đèn hậu
Có cam lùi vẫn phải nhìn gương cụ ạ, Cam chỉ để double check hoặc chỗ gương không nhìn được thôi.