[Funland] Bi hài chuyện tích trữ thực phẩm mùa dịch

Tony_Le

Xe container
Quanh nhà em siêu thị ngập hàng ra, thiếu éo gì mà trữ, bất quá trc ngảy nào đi chợ ngày nấy mua ít thì giờ 3 ngày đi 1 lần mua nhiểu lên thôi
HN ra sau nên học được nhiều. Đầu đợt dịch này ở SG loạn lên vì món chợ đấy. Không phải vụ siêu thị mà do vụ vận chuyển, hàng không có lấy gì bán, bọn đi mua lại làm cả xe đầy nên thành khan cục bộ, loạn hết cả lên.

vneseman

Xe lăn
HN bị loạn nhất là lần em Nhung17, còn sau đó dân hiểu rồi nên chẳng tích trữ làm gì. Nhà em vẫn bình thường, cần gì chạy ra mấy cửa hàng tiện lợi là đủ hết, chẳng thiếu gì. Chẳng qua mua nhiều chút để đỡ phải đi lại, ra ngoài nhiều.

kites1

Xe điện
Nhà e tuần đi chợ 1 lần, vẫn lo. Giờ cả nhà sợ nhất người đi chợ vì những người còn lại ở trong nhà hết rồi :(
Coi vậy chứ cẩn thận thì sẽ không sao đâu cụ ơi. Nếu cụ đi ra ngoài ,phòng bị đầy đủ, khi về nhà nhớ khử khuẩn rồi hãy giao tiếp với người trong nhà, thì không cần phải quá lo đâu .

cunhoang

Xe điện
sáng nay em phải ra nhận hàng 2 lượt vì đồ cũng sắp hết, em mua 1kg thịt xay,1kg ba chỉ,1kg đầu giòn,1kg mỡ ( mỡ em chuyên xào rau)
tối qua thấy có nhà gần đây bán bún chả,lâu ko ăn mua cho cả nhà mỗi ng suất ăn cho đổi bữa,nãy cũng ra lấy.
dịch dã nên ở nhà cả ngày ăn đủ bữa,cảm giác tăng kg ì ạch con người :((

cunhoang

Xe điện
Quanh nhà em siêu thị ngập hàng ra, thiếu éo gì mà trữ, bất quá trc ngảy nào đi chợ ngày nấy mua ít thì giờ 3 ngày đi 1 lần mua nhiểu lên thôi
quanh nhà em toàn sthi to
hôm rồi chiều đi gặp mấy anh 113 lượn bồ câu trắng kiểm tra thẻ đi chợ với cccd thì ok cho đi
lúc về dân phòng kêu phải có giấy đi đường + thẻ đi chợ + cccd mới đc qua chốt :)) :)) :))

Tony_Le

Xe container
quanh nhà em toàn sthi to
hôm rồi chiều đi gặp mấy anh 113 lượn bồ câu trắng kiểm tra thẻ đi chợ với cccd thì ok cho đi
lúc về dân phòng kêu phải có giấy đi đường + thẻ đi chợ + cccd mới đc qua chốt :)) :)) :))
Thẻ đi chợ không phải là giấy đi đường cụ nhỉ?

Pumzen

Xe ba gác
Bên Gia lâm có phải ổ dịch đâu, kể cả đi chợ hàng ngày hoặc 2-3 hôm đi 1 lần cũng vẫn đầy đủ đồ tươi sống. Lều báo có vẻ cố khai thác cho đủ chỉ tiêu chăng ?

kites1

Xe điện
Giá cả thức ăn, nếu đi lên rồi, ít khi đi xuống.

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Hi, mới bị phong tỏa nên tinh thần còn tốt lắm

Vào cái hoàn cảnh CT16 lần thứ 3, phiếu đi siu thị theo giờ và theo vùng. Siu thị lớn ko được đi còn mỗi mấy cái bách hoá xanh (ko có chợ nhen)
Vào đến siu thị mà muốn tay ko đi ra, thôi đành nhắm mắt quay vào mua đường, bánh mỳ + thùng mỳ tôm
Rau thì lèo tèo dập nát, thịt thì trắng bạc rệu rạo, cá thì không có ....
đành nhắm mắt đi về đầu ngõ mua bà bán lậu bó rau muống về ăn tiếp con gà cuối cùng còn tích trữ được

Chưa vào hoàn cảnh thì các bác nói phét ít thôi, ngăn sông cấm chợ thì hàng hoá ko sẵn để mà chê nhé. Vào miền nam gà còn không tới 10k/cân vì ko bán được

Mấy lần đầu CT16 đi hốt được mớ thịt, đậu, lạc, bí, đặt 8 con gà (2 lần, mỗi lần CT16 là 4 con). Dí 3 cái CT16 thì gà ko đặt mua được nữa, đồ ăn cũng sắp cạn, tiền và sự kiên nhẫn cũng cạn. Xì trét lắm bác ợ

Các bác có thể chuẩn bị được thì nên chuẩn bị phương án 3-4 cái CT16 liên tiếp, nhà có tủ đông bán kem thì quá tuyệt vời

Cả gia đình bị nhốt trong nhà, ngày 3 bữa thì gạo cũng tốn chứ đừng nói rau tươi

Pumzen

Xe ba gác
Giá cả thức ăn, nếu đi lên rồi, ít khi đi xuống.
Giai đoạn này thôi, do nguồn cung hạn chế, rất nhiều chợ nhỏ, chợ cóc bị cấm nên giá bị đẩy lên cao hơn lúc thường, đến khi nới lỏng thì có mà đầy ra. Lượng dân buôn bán rau cỏ thịt thà cá mú của ta cực nhiều, họ chỉ có nghề này để sinh sống, giờ có thể họ ko có mặt bằng kinh doanh, phải nghỉ, đến lúc nới lỏng lại lao ra đường kiếm ăn. Lúc đó giá cả cạnh tranh buộc phải theo quy luật thị trường.

kites1

Xe điện

Vào cái hoàn cảnh CT16 lần thứ 3, phiếu đi siu thị theo giờ và theo vùng. Siu thị lớn ko được đi còn mỗi mấy cái bách hoá xanh (ko có chợ nhen)
Vào đến siu thị mà muốn tay ko đi ra, thôi đành nhắm mắt quay vào mua đường, bánh mỳ + thùng mỳ tôm
đành nhắm mắt đi về đầu ngõ mua bà bán lậu bó rau muống về ăn tiếp con gà cuối cùng còn tích trữ được

Chưa vào hoàn cảnh thì các bác nói phét ít thôi, ngăn sông cấm chợ thì hàng hoá ko sẵn để mà chê nhé. Vào miền nam gà còn không tới 10k/cân vì ko bán được

Mấy lần đầu CT16 đi hốt được mớ thịt, đậu, lạc, bí, đặt 8 con gà (2 lần, mỗi lần CT16 là 4 con). Dí 3 cái CT16 thì gà ko đặt mua được nữa, đồ ăn cũng sắp cạn, tiền và sự kiên nhẫn cũng cạn. Xì trét lắm bác ợ

Các bác có thể chuẩn bị được thì nên chuẩn bị phương án 3-4 cái CT16 liên tiếp, nhà có tủ đông bán kem thì quá tuyệt vời

Cả gia đình bị nhốt trong nhà, ngày 3 bữa thì gạo cũng tốn chứ đừng nói rau tươi
Cụ nói chính xác, em trải qua mấy lần bị giãn cách, nên em thà rằng đi chợ 1 tháng , mua 1 mớ đồ khô, rau củ quả, thịt đông lạnh v.v... Khỏi lo lắng nhà hết thức ăn hay siêu thị hết hàng tươi ngon và mua không được, những món hàng mình cần.

nguyenkim3399

Xe hơi
Website
nguyenkimjapan.com
3-4 ngày e lại ra chợ 1 lần, Nhưng mà e ở 1 mình nên thấy thoải mái về vấn đề lương thực thực phẩm. Mà bây giờ ship được hoạt động thì đi chợ online thoải mái mà

kites1

Xe điện
Giai đoạn này thôi, do nguồn cung hạn chế, rất nhiều chợ nhỏ, chợ cóc bị cấm nên giá bị đẩy lên cao hơn lúc thường, đến khi nới lỏng thì có mà đầy ra. Lượng dân buôn bán rau cỏ thịt thà cá mú của ta cực nhiều, họ chỉ có nghề này để sinh sống, giờ có thể họ ko có mặt bằng kinh doanh, phải nghỉ, đến lúc nới lỏng lại lao ra đường kiếm ăn. Lúc đó giá cả cạnh tranh buộc phải theo quy luật thị trường.
TP của em, lúc phong toả, giá cả thức ăn lên gấp đôi. Sau khi hết phong toả, giá thức ăn lên gấp 3 -4 lần, so với giá trước đây . Rau cải, đồ khô, đồ tươi gì cũng giống nhau, giá cả đi lên, chứ không đi xuống. Và bây giờ thì chịu trận như vậy luôn. Ai cũng than hết.

Tony_Le

Xe container

Tâm sự thật ghê!

3077

Xe container
HN bị loạn nhất là lần em Nhung17, còn sau đó dân hiểu rồi nên chẳng tích trữ làm gì. Nhà em vẫn bình thường, cần gì chạy ra mấy cửa hàng tiện lợi là đủ hết, chẳng thiếu gì. Chẳng qua mua nhiều chút để đỡ phải đi lại, ra ngoài nhiều.
Mua nhiều 1 lần để đỡ rủi ro thôi, nay em mới đi chợ theo phiếu, và chợ ng ta giữ lại rồi về thì trả. Đầu tiên k hiểu ng ta giữ làm gì, hoá ra ghi tên, sđt, giờ mình vào chợ vào sổ. Chẳng may có ai f0 trong chợ họ tìm ra mình ngay, nghĩ cũng lạnh ng :(. Nói chung cố gắng 7-10 ngày ra chợ 1 lần cho đỡ rủi ro, tự nhiên thành f1 lại cách ly 2 tuần thì nát

kites1

Xe điện
Mua nhiều 1 lần để đỡ rủi ro thôi, nay em mới đi chợ theo phiếu, và chợ ng ta giữ lại rồi về thì trả. Đầu tiên k hiểu ng ta giữ làm gì, hoá ra ghi tên, sđt, giờ mình vào chợ vào sổ. Chẳng may có ai f0 trong chợ họ tìm ra mình ngay, nghĩ cũng lạnh ng :(. Nói chung cố gắng 7-10 ngày ra chợ 1 lần cho đỡ rủi ro, tự nhiên thành f1 lại cách ly 2 tuần thì nát
Bớt đi ra đường thì bớt rủi ro bị lây nhiễm cụ nhỉ.

cunhoang

Xe điện
Thẻ đi chợ không phải là giấy đi đường cụ nhỉ?
cái đấy em chệu
113 thì xuôi mà dân phòng củ chuối
lại còn bắt em đi đường biệt thự vinhome cơ,ko cho em đi đg sài đồng vì rõ ràng đi đường sđ gần hơn :))

Tony_Le

Xe container
cái đấy em chệu
113 thì xuôi mà dân phòng củ chuối
lại còn bắt em đi đường biệt thự vinhome cơ,ko cho em đi đg sài đồng vì rõ ràng đi đường sđ gần hơn :))
Các anh ấy lần đầu được hoạnh thì ra oai tý.