[Funland] Bị hen nên sống ở đâu?

Newware

Xe tải
Nhà mình cũng có người bị hen.
Được tư vấn là ở VN nơi tốt nhất cho bệnh hen là Đà lạt.
Mình chưa có đk thử nên chưa biết.

ntphuong0411

Xe buýt
thay đổi môi trường cũng là cách nhưng cũng ko đảm bảo đc do bản chất của hen phế quản là ứ dịch tiết lâu ngày tích tụ ko ra được. vẫn phải sử dụng thuốc đông hoặc tây gì để tống dịch ra.

e đã thử đủ cách nào máy lọc kk, thuốc xịt vvv. nhưng với người cơ địa dị ứng ko ăn thua. cao hen e uống thì xi nhê nhưng ko biết sau khi bầu bì đứa nữa nội tiết thay đổi có tái phát lại không cũng đang lo
Mợ nói theo kiểu bán Đông bán Tây thế này thì chít.
Theo Đông y, bản chất của hen là "đàm ẩm". Đàm là sản vật bệnh lý do tỳ hư không vận hoá thuỷ thấp, thận dương hư không ôn tỳ dương vận hoá thuỷ cốc và không khí hoá được nước, phế khí hư không hoá giáng thông điều thuỷ đạo.
Ẹo, em trẹo mẹ nó lưỡi rồi.
Theo Tây y, hen PQ là phản ứng quá mẫn của phế quản với dị nguyên, hậu quả gây co thắt phế quản và tăng tiết dịch trong lòng phế quản làm suy hô hấp.
Thế nên, nếu mợ bị HPQ, không cần biết điều trị theo đông hay tây, trong túi xách theo người bao giờ cũng phải có một hộp thuốc xịt giãn PQ, thậm chí là bút tiêm adrenaline đề phòng cơn hen lên bất chợt có cái giúp mình sống sót đến được cơ sở y tế

zonda82

Xe container
Chắc ra Đà Lạt cho quen.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Em ghé nhà đứa người quen, thấy nói chồng nó xỉu 3 lần trong vài tháng qua. Hai lần vào viện cấp cứu, không thở được vợ phải bóp bóng cho cả tiếng chờ xe đưa vào viện.
Gia cảnh khó khăn lắm ạ.
Nghe nó nói mà thương quá, nó bảo em nghĩ kỹ lắm rồi, có lẽ sẽ cho chồng vào Nam. "Em không muốn anh ý chết đâu. Em muốn con em khi lớn lên biết nó còn có bố."
Con mới gần 3 tuổi ạ. Nó không thể đi theo chồng vì còn công việc. Nó khiếm thị nên có công việc nhàn và lương cao như nó đang có thì gần như không thể nên nó bảo chấp nhận sống 1 mình nuôi con.
Nó bảo anh ấy mà đi thì em thiệt thòi lắm, nhưng em chấp nhận.
Nó bảo muốn thử cho chồng vào SG sống thử 10 ngày 1 tháng xem có đỡ hơn không? Nếu khỏi thì dù tốn kém, khổ nó cũng chấp nhận, miễn ông ý còn sống.
CCCM có ai biết hen nặng liệu vào SG có đỡ không? Nên chuyển đi đâu sống ạ?
Cụ thử mua thuốc Hen của Phúc Hưng xem sao. Đứa em em nó dùng mấy năm rồi không thấy bị lại.

TraiVungCao

[Tịch thu bằng lái]
Hen không chữa đc dứt điểm đâu. Có chuyển vào đà lạt sống thì cũng năm ăn năm thua. Phải sống chung với nó và dùng thuốc hít dự phòng hen có thể đến hết đời. Mẹ tôi bị hen hơn 10 năm rồi. Trước tôi đã cho mẹ dùng đủ loại đông y, dân tộc, khâu chỉ (chôn chỉ ở Bắc Ninh), ...nhưng chỉ là giải pháp tạm thời. Về sau tìm hiểu kỹ thì những phương pháp như tiêm cả cót, khâu, chôn chỉ...nó chỉ đánh lừa cảm giác và có nhiều tác dụng phụ rất nguy hiểm. Sau nhiều thầy ko khỏi, năm 2013 tôi đưa mẹ vào BV đại học y. Họ cho phác đồ điều trị dự phòng hen. Rất hiệu quả. Loại thuốc hít dự phòng hen của Thụy điển. Mỗi ngày hít 2 đến 4 nhát tùy theo mức độ bệnh. Sau 3 tháng vào lại bv để họ theo dõi phác đồ. Đến nay ngày nào cũng phải hít 2 nhát thuốc dự phòng hen đó. Nó là thuốc "dự phòng" khống chế không cho cơn hen bộc phát chứ ko phải thuốc chữa hen. Từ đó đến nay dùng theo phác đồ dự phòng đó mà mẹ tôi rất ít khi lên cơn hen ( trừ hôm nào thời tiết cực độc). Và trong nhà, đi đâu xa lâu cũng phải có 1 máy khí dung (xông) và ít thuốc cắt cơn hen để đề phòng khi lên cơn là phải xông ngày. Tuy nhiên kiên trì điều trị theo đúng phác đồ dự phòng hen thì rất ít khi lên cơn hen. Thuốc dự phòng hen đó 500k một lọ cho 120 nhát hít. Trung bình 2 tháng mới hết 1 lọ nên cũng ko tốn kém mấy. Bình khí dung thì mấy 2 đến 5 tr thôi. Lưu ý phải kiên trì và áp dụng ít đúng như phác đồ bs đưa ra mới hiệu quả. Đừng đi chữa trị ở đâu linh tinh. Cứ vào BV lớn, uy tín họ sẽ khám và cho phác đồ phù hợp. Đây là bài học tôi điều trị hen cho mẹ tôi.
Công nhận cụ nhỉ, bà em cũng bị hen suyễn bao nhiêu năm, đủ thứ thuốc có khỏi dứt điểm được đâu. Mấy năm nay uống mỗi cái Thuốc hen P/H thuốc thảo dược của việt nam mỗi năm uống 2 đợt để dự phòng, thế mà thấy cũng ổn phết đấy ạ. Giờ bà cũng khỏe mạnh dĩ nhiên đợt nào thời tiết dở chứng quá thì cũng có ho nhẹ nhưng may mắn lâu rồi ko lên cơn hen thở gấp gáp như trước. Thôi sống chung với bệnh và kiểm soát được, ko nặng hơn là đc rồi. Còn hỏi bị hen sống ở đâu thì may ra vào SG ấm áp mới đỡ

Công nhận cụ nhỉ, bà em cũng bị hen suyễn bao nhiêu năm, đủ thứ thuốc có khỏi dứt điểm được đâu. Mấy năm nay uống mỗi cái Thuốc hen P/H thuốc thảo dược của việt nam mỗi năm uống 2 đợt để dự phòng, thế mà thấy cũng ổn phết đấy ạ. Giờ bà cũng khỏe mạnh dĩ nhiên đợt nào thời tiết dở chứng quá thì cũng có ho nhẹ nhưng may mắn lâu rồi ko lên cơn hen thở gấp gáp như trước. Thôi sống chung với bệnh và kiểm soát được, ko nặng hơn là đc rồi. Còn hỏi bị hen sống ở đâu thì may ra vào SG ấm áp mới đỡ
Bị hen thì cụ có thể học hỏi kinh nghiệm ở đây https://www.benhhen.vn/
Em thấy nhiều bài viết phân tích chia sẻ rất cụ thể về bệnh hen, viêm phổi tắc nghẽn, viêm phế quản co thắt
Nói chung các bệnh liên quan đường thở. Thấy cũng nhiều người vào đó xin ý kiến bác sĩ về bệnh tình nữa.
Kính cụ

thợ xây

Xe buýt
Em ghé nhà đứa người quen, thấy nói chồng nó xỉu 3 lần trong vài tháng qua. Hai lần vào viện cấp cứu, không thở được vợ phải bóp bóng cho cả tiếng chờ xe đưa vào viện.
Gia cảnh khó khăn lắm ạ.
Nghe nó nói mà thương quá, nó bảo em nghĩ kỹ lắm rồi, có lẽ sẽ cho chồng vào Nam. "Em không muốn anh ý chết đâu. Em muốn con em khi lớn lên biết nó còn có bố."
Con mới gần 3 tuổi ạ. Nó không thể đi theo chồng vì còn công việc. Nó khiếm thị nên có công việc nhàn và lương cao như nó đang có thì gần như không thể nên nó bảo chấp nhận sống 1 mình nuôi con.
Nó bảo muốn thử cho chồng vào SG sống thử 10 ngày 1 tháng xem có đỡ hơn không? Nếu khỏi thì dù tốn kém, khổ nó cũng chấp nhận, miễn ông ý còn sống.
0979761976 (chị Mai ) Mợ gọi lấy thuốc cổ truyền , đối với trẻ em thì khỏi 100% , đối với người lớn tỷ lệ khỏi vào 70% . Mợ thử liên lạc xem sao ?

quynhanhle205

Xe đạp
Người bị hen phế quản thì còn phải chú ý đến các tác nhân dễ làm cho bệnh tái phát nữa bạn như: khói thuốc lá, khói bụi, lông động vật… thì có thể tình trạng viêm của đường thở sẽ xuất hiện trở lại; các cơn khó thở, khò khè có thể tái phát trở lại. Nên m cần duy trì điều trị dự phòng thường xuyên để hẹn chế tái phát các đợt cấp, duy trì chứng năng phổi hoạt động bình thường ạ!
Bạn có thể tham khảo về sản phẩm Thông Phế Phúc Hưng ở đây https://www.facebook.com/benhhenphequan và có cả những bài chia sẻ để chăm sóc người bị hen phế quản hiệu quả đó ạ.

Nghèo cụ ơi, sang Úc làm sao được ạ? Chồng giáo viên nên có thể dạy thêm kiếm sống ở chỗ mới.
Vậy thì vào SG là chuẩn rồi cụ. Em định khuyên vào Khánh Hòa, nhưng ở đây thời tiết cũng dễ chịu, nhưng kiếm được công việc lương ổn ổn thì cũng hơi khó.

cuhaifus

Xe container
Em cũng dùng Symbicort độ 5 năm rồi, trộm vía giai đoạn này cũng chưa có gì nặng nề, nếu ngày có đi rượu chè quá đà thì đêm hay tỉnh do SpO2 giảm là em mới dậy hit. Quan trọng nhất đi đâu xa phải thủ sẵn chứ có phát em chủ quan đi ăn giỗ ở HN, luc về lên VD3 thì bắt đầu rụt cổ, và tăng dần lên đường thì tăc, mãi mới qua đc cầu thanh trì rẽ xuống ecopack chạy tít vào khu CC trong đó có hiệu thuốc may lại có để mua mà hít chứ ko hôm ấy toi. Vào nam thì cũng đi nhiều rồi nói chung từ Nha trang vào ít ảnh hưởng gió mùa là đỡ hẳn, nhưng khí hậu trong lành mà ở cảm giác thích thì em nghĩ đoạn Long Điền Bà rịa ở là ổn, gần biển, sinh hoạt cũng rẻ và thời tiết thì dễ chịu

Chỉnh sửa cuối:

Sang Decor

Xe hơi
Vào Sài Gòn định cư hoặc các vùng biển phía Nam như Vũng Tàu...

cuhaifus

Xe container
Lần em đi CC vì rượu chè quá đà lên cơn nhũn hết cả chân ra, xịt giãn tức thời cũng ko ăn thua may bạn kịp đưa đi viện, hôm sau tỉnh táo rồi thì gặp 1 cô gái đang bầu bí đi qua gần viện thì lên cơn, được đưa vào CC, nhưng xong trở nặng hơn phải chuyển tuyến trên vì chỗ đó ko đáp ứng được, nghe nói chuyển đi viện kia thì mất, khổ thân thật

Chỉnh sửa cuối:

hacker68

Xe tải
CLB hen này là do GS Nguyễn Năng An thành lập từ rất lâu rồi, không phải như cụ "chắc" ở trên đâu ạ.
CLB do các GS BS khoa Di ứng - BV BM làm chủ tịch và điều hành, khi sinh hoạt CLB thì các BS, GS sẽ lên giảng giải về bênh hen phế quản và COPD, có phát tài liệu và hướng dẫn ddieuf trị dự phòng và dùng thuốc, sau đó giải đáp các thắc mắc của người bệnh, có khám thăm cho các bệnh nhân có yêu cầu hoặc khi tư vấn BS thấy cần thiết, không khám hết lượt dược vì chỉ 1 buổi sáng và cũng đông người. Người nhà em sinh hoạt được > 10 năm rồi, em thấy CLB cực kỳ hữu dụng cho người mắc bênh này.
cụ còn sinh hoạt không ạ?
con em đang nghi ngờ bị hen, bác sĩ theo dõi thêm mà lo quá

TieuFu

Xe container
Gia cảnh khó khăn lắm ạ.
Còn một cách nữa là kiếm cho cháu nó một ông bố dự phòng ! Cơ mà hen thì vào SG cũng đỡ !kk