[Funland] Bị khủng bố vì không đồng ý đặt tên giáo sĩ cho con đường

Future_50

Xe điện
Nói chuyện ngờ u ng..thế cụ. Ngôn ngữ nào ông ấy nghĩ ra. Ông ấy nghĩ ra chữ viết chứ , ngôn ngữ cha ông ta nói cả mấy ngàn năm nay. Đoé có chữ viết ông ta vẫn còn chữ Nôm, xoắn cái lon coca.
theo cụ thì với cái dòng màu xanh đó, em nên tranh luận với cụ không? cụ là loại nào thì em rõ quá.;;);;)
thôi nhé, để cụ nào thấy cần phải nói với cụ thì nói, em chẳng rỗi tiếp kiểu người như cụ;;);;)

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Dân Việt mơ/thèm XH tự do văn minh của phương Tây và mong muốn có được dân chủ... nhưng dân trí chưa đủ nên không/chưa thấm hiểu bản chất của nền dân chủ là tôn trọng và chấp nhận sự khác biệt....;)
Thời đại công nghệ và Ineternet cũng khiến vấn đề bất đồng quan điểm thêm phức tạp...:-?
Tôn trọng và chấp nhận sự khác biệt của nền dân chủ Tây phương đây cụ :))

https://www.givemesport.com/1525253-zlatan-ibrahimovics-statue-set-on-fire-and-his-home-vandalised-by-malmo-fans

Vụ mới nhất nhé ;))

Xã viên

Xe tải
Nhiều nhà khoa học lâu nay bám theo bộ chữ viết do ông Alex đở Rôt đưa ra để mở các đề tài cải cách, cải lùi chữ viết tốn kém ngân sách và ảnh hưởng đến nhiều thế hệ con cháu.
Như thế hệ sinh 9x được tiếp thu cải cách chữ viết bỏ nét, rất xấu với lý luận của mấy ông khoa học là để dễ tiếp cận với ngôn ngữ máy tính !

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
có người đang chửi ông ấy bằng chính ngôn ngữ do ông ấy nghĩ ra.:D:D:D:D
Chữ viết chứ cụ ơi!

Nhưng em đánh giá cao vụ chữ viết này. Chỉ cần 1 so sánh nhỏ: người Nhật, người Tàu phải mất 12 năm học mà chưa chắc đọc nổi đc báo. Còn người Việt chỉ mất đúng 1 năm (đứa giỏi khéo chỉ mất nửa năm) để đọc báo vanh vách :))

Nhiều người lôi vụ hiểu ngữ nghĩa của từ ra. Nhưng vấn đề dân Tàu có khi cũng chả hiểu rõ nghĩa của từ họ viết hoặc nghe ấy chứ :))

Em nghĩ là nhạy cảm, bởi vì tay Rốt này vừa là người góp phần tạo ra chữ Quốc ngữ, vừa là tôn giáo,...nên bên kia có lẽ họ phản ứng như vậy. Bản thân em thì ko có vấn đề gì cả, nhưng hơi thắc mắc là tên 1 tay Rốt hay Mạc Đăng Dung còn đc đặt, còn tên các chúa Nguyễn, vua Nguyễn có được đặt đâu.

Mà lại ca ngợi các quan bảo là có công khai phá miền Nam, thực ra, khai phá miền Nam quan trọng nhất vẫn là Nguyễn Hoàng và con em Thanh Nghệ tinh vào đó. Các quan chỉ thực thi mệnh lệnh của chúa Nguyễn, giờ lại ca ngợi như N Hữu Cảnh là bố láo với mấy ông chúa Nguyễn lắm. Khác gì đặt con ngồi lên đầu cha.

Phe Thanh Hóa ở VN có vẻ đang bị dìm, em thấy họ dựng tượng Lý THái Tổ bên Hồ Gươm, sao không dựng chỗ khác ? Hà Nội thiếu gì chỗ dựng mà phải đặt bên nơi linh thiêng gắn với Lê Lợi và khởi nghĩa Lam Sơn ?

Hay đặt tên đường Mạc THái Tổ, thật ra là 1 tay láo lếu, cắt đất, từ đời ông cố đã bán nước rồi, bị phe Thanh Hóa nó đánh cho mất cả họ luôn, 1 gia đình quá nhục nhã. Không thấy đường Trịnh Kiểm, Trịnh Tùng,...lại đặt tên Mạc Thái Tổ.

Qua vụ họ Mạc, hay sự kiện sau 75, các phe thân Pháp, 1 triệu người Bắc 54, ...thì phe Thanh Nghệ tĩnh mạnh thật. Bọn nào mà tay sai, bán nước,...đều bị đội này xử đẹp hết.
Ai bảo cụ là tên chúa Nguyễn, vua Nguyễn ko đc đặt?

Ở HN, cạnh bến xe Mỹ Đình có tên đường Nguyễn Hoàng to lù lù ra đấy thôi. Rồi Duy Tân, Thành Thái đều đc đặt tên cả. Hay ý cụ là phải đặt cả tên mấy vua mất nước, làm tay sai cho Pháp như Tự Đức, Đồng Khánh, Khải Định, Bảo Đại mới hài lòng???

Còn trong SG thì tên đầy: Nguyễn Kim, Nguyễn Phúc Tần, Nguyễn Phúc Nguyên, Nguyễn Phúc Chu ... đều đc đặt cả.

Cụ nên đi nhiều cho biết đây đó chứ đừng có quay tay với mớ sách cổ từ xưa.

Một ví dụ:
http://bannhasg.com/ban-nha-rieng-duong-nguyen-phuc-nguyen-55.htm

Future_50

Xe điện
Chữ viết chứ cụ ơi!

Nhưng em đánh giá cao vụ chữ viết này. Chỉ cần 1 so sánh nhỏ: người Nhật, người Tàu phải mất 12 năm học mà chưa chắc đọc nổi đc báo. Còn người Việt chỉ mất đúng 1 năm (đứa giỏi khéo chỉ mất nửa năm) để đọc báo vanh vách :))

Nhiều người lôi vụ hiểu ngữ nghĩa của từ ra. Nhưng vấn đề dân Tàu có khi cũng chả hiểu rõ nghĩa của từ họ viết hoặc nghe ấy chứ :))

Ở HN, cạnh bến xe Mỹ Đình có tên đường Nguyễn Hoàng to lù lù ra đấy thôi. Rồi Duy Tân, Thành Thái đều đc đặt tên cả. Hay ý cụ là phải đặt cả tên mấy vua mất nước, làm tay sai cho Pháp như Tự Đức, Đồng Khánh, Khải Định, Bảo Đại mới hài lòng???

Còn trong SG thì tên đầy: Nguyễn Kim, Nguyễn Phúc Tần, Nguyễn Phúc Nguyên, Nguyễn Phúc Chu ... đều đc đặt cả.

Một ví dụ:
thank cụ, đúng là chử viết, không phải ngôn ngữ, chổ đó em nhầm

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Chữ viết chứ cụ ơi!

Một ví dụ:
Em viết có đụng chạm gì tới cụ không, nghe cái tên Tonkin không biết có phải là liên quan mật thiết gì tới thực dân Pháp ?:D

dtrung

Xe điện
Nhà khoa học phải phản biện/phản đối dựa trên hiểu biết, nghiên cứu của mình. Đây cô được người khác rủ cô hỏi có đúng không người ta bảo đúng rồi thễ là cô ký tên phảm đối. Cô không xứng đáng với mác nhà khoa học, nhà nghiên cứu và cô cũng đâu đưa ra luận cứ gì của bản thân mà đòi phải được phản biện trao đổi trên tinh thần khoa học và lịch sự. Cô cũng chỉ là đứa chửi hôi nên bị ăn chửi là đúng rồi.

darthvader

Xe điện
Em tưởng những ai phản đối phải viết thư bằng chữ Nôm chứ ... theo logic chất bắc cầu thì chữ viết latin do thực dân đem vào để đô hộ :D

Eagle No.1

Xe buýt
May có chữ quốc ngữ nên phổ cập giáo dục xoá mù chữ mới dễ dàng như thế. Nếu còn dùng chữ Nho chữ nôm thì lại như ông Cao Bá Quát nói thôi. Cả thiên hạ gom lại cũng chỉ đđược 1 bồ chữ. Vậy thì làm sao lên mạng chém gió được.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
thank cụ, đúng là chử viết, không phải ngôn ngữ, chổ đó em nhầm
Ông ấy cũng đ.éo nghĩ ra chữ quốc ngữ. Chữ quốc ngữ do nhiều giáo sỹ Bồ Đào Nha tạo ra. Ông ta chỉ là người tổng hợp lại thành từ điển và phổ biến nó.

Future_50

Xe điện
Ông ấy cũng đ.éo nghĩ ra chữ quốc ngữ. Chữ quốc ngữ do nhiều giáo sỹ Bồ Đào Nha tạo ra. Ông ta chỉ là người tổng hợp lại thành từ điển và phổ biến nó.
mời chứng minh, nói không bằng chứng chẳng ai tin;;);;);;)