[Funland] Bị lừa 1.5 tỷ vì chơi chứng khoán quốc tế

xebonbanhhn

Xe tải
Vay sàn k trả thì nó làm gì đc mà phải đi vay ngoài trả nó hả cụ?

Elun Mosk

Xe hơi
Hồi trước còn trẻ, tôi rất nghèo. Nhưng sau bao nhiêu năm cày cuốc miệt mài với chứng khoán, bây giờ tôi không còn trẻ nữa.

Mẹ Của Gấu

Xe đạp
E biết post này cũng là cảnh tỉnh và xin ý kiến của các cụ các mợ.
Thằng em em, 1 đứa ngoan hiền học giỏi, về quê đi làm cho 1 cty lớn (FDI) tại địa phương bống nhiễn lại dính vào chơi chứng khoán quốc tế.
Lần 1: đã nộp tiền 120 triệu, chơi margin lên 1.5 tỷ, bị cháy tài khoản.
Lần 2: Nhân viên tư vấn có sàn này bảo sàn cho vay 500 triệu vào tài khoản của sàn ảo này.
Tiếp tục cháy tài khoản vào khoảng trước tết.
Thằng em em đã phải vay bạn bè, cắm bảng lương và thêm nữa là vay qua các apps cho vay ảo (trong đó có cả FE credit và Easy Credit) để lấy tiền mặt, trả nợ 500 triệu tiền ảo (nợ sàn)
* Có 2 việc e muốn trao đổi:
1. Sàn chứng khoán ảo: mua chứng khoán, chơi forex, mua bitcoin, mua hàng hóa (cafe, ngô, tiêu, ...) thì e ko có lạ vì nó đã xuất hiện cách đây 4-5 năm rồi. Các sàn này kết nối với các app MT4, MT5, rồi xuất hiện các chuyên gia gọi điện, dụ dỗ chơi con này con kia, 1 ngày e nhận ko biết bao nhiêu cuộc gọi. Cũng đã có 1-2 nhóm bị công an triệt phá.
Bạn bè em ở tỉnh, mỗi lần e về quê toàn khoe có tiền trong app này app kia, chơi chứng khoán, e đã cảnh báo nhưng mà 1 số đứa vẫn dính, nhưng ko NGU TO như thằng em em.
2. Việc vay tiền qua các app ảo:
- Các app này cho vay rất dễ dàng, chỉ cần cmnd, sđt của người vay, sđt của người thân và cho truy cập vào list danh bạ điện thoại.
- Các khoản vay cũng chỉ 5-10 triệu và có tới 20-30 chục cái app như thế này (thằng ku e vay tới 22 cái apps này + FE và Easy). Hợp đồng thì chủ yếu là hợp đồng gửi bản mềm qua mạng, ko có ký nhận; 1 số hợp đồng thì ghi là theo OTP số ....; Các dạng hợp đồng là HĐ ủy quyền, HĐ tư vấn, ...
Các khoản vay nay ko ghi nhận qua CIC, đến hạn thì có người gọi điện đòi tiền, và sẽ chuyển khoản vào 1 tài khoản ảo (kiểu đk qua ngân lượng, ...)
Hiện số tiền em em trả nó đã vượt quá gốc + lãi thông thường rất nhiều; nhưng theo mức lãi nó áp thì số tiền vẫn fai còn thanh toán còn hơn 100 triệu
- Với FE credit, e e vay 50 triệu trong vòng 24 tháng, lãi 3 triệu/tháng và Easy credit (2 cty này cho vay và có ghi nhận trên hệ thống CIC)

Em muốn các cụ các mợ thông giúp em:
- Có cơ sở nào để các apps cho vay hoạt động? Nó có đúng pháp luật ko? Việc cho vay với lãi xuất (đến 80-100%/năm) như vậy có vi phạm không? Mình giải quyết số tiền nợ qua app này thế nào?

E cảm ơn nhiều ạ.

"e trích 1 đoạn trong hđ của Easy credit"
View attachment 6248326
cám ơn bác đã chia sẻ

samoclan

Xe điện
Lãi trá hình lách luột chứ ko phai lãi hiện hình. Vd lãi nó vẫn tính trong phạm vi cho phép của nn. Nhưng phí duyệt hồ sơ, phí phạt trả muộn. Vd vay 10tr phí duyệt hs 2-3tr. Vvvvvv

tranhien1979

Xe tăng
Ui, nhờ em chủ thớt mà cái bọn môi giới được trả công cao gọi cho em mỗi ngày chục cuộc.

duahau123456

Xe hơi
Toàn trai xinh gái đẹp đội lốt chuyên gia, các chuyên gia này đi lùa gà thì được. Giờ gặp nhiều bạn trẻ đầu óc hơi phiêu 1 tí, không làm mà đòi giàu, toàn chém gió nói tiền tỷ.

mrducpru88

Xe buýt
Có cậu môi giới cứ rủ e chơi phái sinh quốc tế :))

Chu Tài

Đi bộ
Những cái đó không trái pháp luật, nhưng chưa được pháp luật bảo hộ cụ ạ. Nên tính rủi ro cao

phucsminh

Xe tăng
E cụ k ngu đâu. Do tham thôi.
còn app cho vay thì dạng tín chấp nhưng cũng phải có căn cứ để cho vay. Ví dụ thằng cu e họ e nó học CA nên chỉ cần chụp cmnd và mặt,gửi đi và tiền về ngay trong một nốt nhạc. Tuy nhiên nó biết hết tông ti họ hàng của thằng cu đó. Trốn nợ hoặc chậm lãi nó public cái thì cũng vỡ mồm.
đằng sau đội này là cả một hệ thống quốc tế nên có kiện đằng giời. Vì sao e nói thế bởi vì cu này làCA, a zai nó cũng CA chưa kể chú bác nó bảo CA k can thiệp đc

lyson1978Sep

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy mấy bọn sàn nó cứ gọi suốt mà.

thuexe.pro

Xe hơi
Em mấy nay cũng được các chuyên viên gọi điện chăm sóc nhiệt tình lắm, còn miễn phí đào tạo cách chơi, miễn phí tạo TK quốc tế và mời em nạp tiền vào còn được bonus thêm cho 30% số tiền mình nạp vào tài khoản để chơi.
Không hiểu họ được hưởng lợi gì từ người chơi mà chăm sóc nhiệt tình đến vậy?! (Em hỏi thì họ nói họ thu 5% trên số lãi của người chơi).

Lucas_lee

Xe tăng
Toàn do tham thôi cụ ạ. Mấy cái sàn này nó lập ra, bùng tiền rồi lại lập cái mới. Vòng xoay bất tận. Sàn CK Việt Nam mà chơi còn chưa nổi, lại mò ra chơi CK cuốc tế thì ăn quả lừa là dĩ nhiên roài.
Hàng ngày e cũng có vài cuộc gọi mời chơi món này, gửi thông tin tăng giá của các hãng như Pepsi, Pfizer...các kiểu. Rồi gửi ảnh chuyển tiền cho khách cả mấy trăm triệu tiền lời.
Lần nào gọi e cũng chửi cho như cờ hó, thế mà ngày nào nó cũng gửi zalo.
Cũng khó trách em cụ, thiếu kiên định cái là vào tròng ngay.

Romanrick

Xe hơi
Nói chung tránh xa cái bọn này ra. Dù gì thì tiên trách kỷ hậu trách nhân. Mình ko bị mù quáng chơi chứng khoán kia, không bị nợ nần vay mượn đến bọn nó thì cũng không làm gì được mình

bui duong ca

Xe hơi
Cứ VNI mà chơi các cụ ah. Khi nào báo chí, TV đưa tin giảm sâu, FB la ó chửi bới thì bắt đầu mua vào. Báo chí, TV đưa tin ngược như trên thì bán ra. Một người đang bị kẹp bi cho hay :-o

Dolinhtrang

Xe hơi
đa p
E biết post này cũng là cảnh tỉnh và xin ý kiến của các cụ các mợ.
Thằng em em, 1 đứa ngoan hiền học giỏi, về quê đi làm cho 1 cty lớn (FDI) tại địa phương bống nhiễn lại dính vào chơi chứng khoán quốc tế.
Lần 1: đã nộp tiền 120 triệu, chơi margin lên 1.5 tỷ, bị cháy tài khoản.
Lần 2: Nhân viên tư vấn có sàn này bảo sàn cho vay 500 triệu vào tài khoản của sàn ảo này.
Tiếp tục cháy tài khoản vào khoảng trước tết.
Thằng em em đã phải vay bạn bè, cắm bảng lương và thêm nữa là vay qua các apps cho vay ảo (trong đó có cả FE credit và Easy Credit) để lấy tiền mặt, trả nợ 500 triệu tiền ảo (nợ sàn)
* Có 2 việc e muốn trao đổi:
1. Sàn chứng khoán ảo: mua chứng khoán, chơi forex, mua bitcoin, mua hàng hóa (cafe, ngô, tiêu, ...) thì e ko có lạ vì nó đã xuất hiện cách đây 4-5 năm rồi. Các sàn này kết nối với các app MT4, MT5, rồi xuất hiện các chuyên gia gọi điện, dụ dỗ chơi con này con kia, 1 ngày e nhận ko biết bao nhiêu cuộc gọi. Cũng đã có 1-2 nhóm bị công an triệt phá.
Bạn bè em ở tỉnh, mỗi lần e về quê toàn khoe có tiền trong app này app kia, chơi chứng khoán, e đã cảnh báo nhưng mà 1 số đứa vẫn dính, nhưng ko NGU TO như thằng em em.
2. Việc vay tiền qua các app ảo:
- Các app này cho vay rất dễ dàng, chỉ cần cmnd, sđt của người vay, sđt của người thân và cho truy cập vào list danh bạ điện thoại.
- Các khoản vay cũng chỉ 5-10 triệu và có tới 20-30 chục cái app như thế này (thằng ku e vay tới 22 cái apps này + FE và Easy). Hợp đồng thì chủ yếu là hợp đồng gửi bản mềm qua mạng, ko có ký nhận; 1 số hợp đồng thì ghi là theo OTP số ....; Các dạng hợp đồng là HĐ ủy quyền, HĐ tư vấn, ...
Các khoản vay nay ko ghi nhận qua CIC, đến hạn thì có người gọi điện đòi tiền, và sẽ chuyển khoản vào 1 tài khoản ảo (kiểu đk qua ngân lượng, ...)
Hiện số tiền em em trả nó đã vượt quá gốc + lãi thông thường rất nhiều; nhưng theo mức lãi nó áp thì số tiền vẫn fai còn thanh toán còn hơn 100 triệu
- Với FE credit, e e vay 50 triệu trong vòng 24 tháng, lãi 3 triệu/tháng và Easy credit (2 cty này cho vay và có ghi nhận trên hệ thống CIC)

Em muốn các cụ các mợ thông giúp em:
- Có cơ sở nào để các apps cho vay hoạt động? Nó có đúng pháp luật ko? Việc cho vay với lãi xuất (đến 80-100%/năm) như vậy có vi phạm không? Mình giải quyết số tiền nợ qua app này thế nào?

E cảm ơn nhiều ạ.

"e trích 1 đoạn trong hđ của Easy credit"
View attachment 6248326
hần các ap cho vay đều là của các ngân hàng mở ra các công ty con, nên nó có sãn tập khách hàng của ngân hàng rùi

hungt82

Xe đạp
Chứng khoán việt nam dạo này lên quá. Đánh trong nước cũng được rồi các bác nhỉ?

hungkienpham

Xe điện
gia đình mình cũng có người bà con dính vào cái này, toàn nói chuyện tiền tỷ, giờ thất bại, đi vay mượn lung tung, mượn đến cả người lớn trong hộ hàng, mượn toàn 100-200tr, mà người lớn thì họ đâu có khùng, đợt sắm con moto gì gần 400tr, mua chiếc SH cho nhỏ em, nghe mẹ kể lại mà buồn cho thân mình ghê, thì ra là lòe được 2 tuần thì bán mất, ko biết giờ có bay sổ đỏ chưa, chơi mấy cái này phải tỉnh táo, bơm tiền nhiều quá là rụng liền, và con người trở nên biến chất, ảo tưởng còn hơn đa cấp có sản phẩm thông dụng
Tóm lại tội chết đó là lòng tham. Em thật nhiều thằng chỉ thích sáng mở mắt ra là thành ông chủ. Các cụ muôn đời nay dạy rồi: Cờ thì gian, Bạc thì lận. Nó rắc thính cho mấy ngày đầu lãi chuyển về tài khoản sướng rên lên, có biết đâu rằng đó chính là miếng mồi thơm trong bẫy chuột. Chốt lại cứ xác định những thứ cho không trên đời này chỉ có 3 loại: 1 là bố mẹ cho; 2 là nước mưa; 3 là cứt chim thôi các cụ ạ.

minhtien2307

Xe hơi
nhiều mảnh đời bất hạnh vì mấy thể loại cho vay nặng lãi và tiền ảo này rồi