[Funland] Bị lừa tiền từ thẻ tín dụng Techcombank

lenhhoxung1980

Xe điện
Vợ em thanh lý cái giường tầng trên trang mạng Đồ cũ thanh lý, rao 5tr. Có chị trả giá từ 3,5tr sau chốt 4,8tr. Chị nói đang ở nc ngoài muốn mua tặng cháu ở quận Hoàn Kiếm. Chị bảo cho chị stk để chuyển tiền, chị hướng dẫn từng bước 1 làm theo đều ok. Đến bước cuối cùng vào link chị gửi thì ko hiểu mạng trục trặc sao ko vào đc, em cầm máy cũng ko vào được. Mang vào phòng bảo con gái vào cho, ôi thôi nó bảo Mẹ Bị Lừa Rồi, dừng ngay ra ngân hàng Tec gần nhà. Nv ngân hàng bảo chị vào link này là xong con ong, có bao tiền trong thẻ sẽ tự động mất hết. Bọn lừa chưa biết vẫn đt thúc giục liên tục, ngày hôm sau gấu em chuyển tiền vẫn ko đc. Ra ngân hàng hỏi tiếp, nv ngân hàng bảo Bọn Lừa Đảo Nó Vẫn Đang Theo Dõi TK Của Chị. Thật là oái oăm hôm qua chính con gái em lại bị lừa mà khó lý giải
Nhấn vào link không sao đâu cụ. Nó sẽ chuyển cụ đang trang web fake, giống hết web của ngân hàng. Cụ tưởng thật, nhập user+ pass vào nó sẽ chiếm quyền đăng nhập của cụ. Nhưng đến bước này vẫn chưa sao, nó nắm được tài khoản của cụ nhưng muốn thực hiện lệnh chuyển tiền phải có OTP. Chính vì vậy nên mới có bước tiếp theo là yêu cầu nhắn cho nó mã số gửi về điện thoại để xác nhận. Cụ cho nó mã OTP này mới chính thức xong con ong.

hung303

Xe điện
Tech cái trò đổi mật khẩu của nó làm khách hàng điên đầu, nhiều người bỏ không dùng vì cái này.
Em thấy Tech có vẻ đang bị chững lại nhiều so với VIB hay TPBank!
Chuẩn cụ, Tech bắt đổi khá thường xuyên, mà pass lại ko quá 8 ký tự, ko trùng pass cũ nên rất hạn chế. quả thực khó chịu rất khó tìm pass mới cho phu hợp mà không bị quên

duongqua

Xe container
hic, mới sv năm 1 thì cho dùng thẻ tín dụng làm gì nhỉ, tiêu tiền thế nào thì bố mẹ cho, còn lại khuyến khích đi làm thêm kiếm tiền tiêu cá nhân. Thật sự nếu làm ăn hay nhà khó khăn thì dùng thẻ tín dụng chứ bình thường tội gì mang cái của nợ vào người làm gì cho mệt đầu.

cutit9999

Xe tăng
Tech cái trò đổi mật khẩu của nó làm khách hàng điên đầu, nhiều người bỏ không dùng vì cái này.
Nó làm để bảo mật, nhưng mà bị đổi nhiều nên nhiều khi ko nhớ đang dùng mk nào. Bực vãi cụ nhỉ

Maz6666

Xe buýt
vừa có 1 cậu cũng giọng MN gọi em nói là nv NH hỗ trợ rút tiền từ thẻ TD miễn phí, em bảo: anh đồng ý rút 100tr nhưng em gọi Facetime Video ae mình trao đổi, thế là cúp luôn

buikhacthinh

Xe tăng
Cách đây 2 tháng gấu em bán thanh lý cái giường tầng, rao trên fb. Có đứa bảo đang DL nc ngoài mua ck trước. Gấu em làm theo hướng dẫn. Đến đoạn nhập mã OTP thì chính con gái em bị lừa hôm nay bảo Mẹ bị lừa, dừng lại. Ra ngân hàng lv luôn, cứu đc vụ này
Trò lừa mua hàng nói đang ở nước ngoài giờ nhiều lắm.
Đầu tiên nó nt hỏi mua,chốt xong ck hỏi mình tiền vào chưa,nếu chưa thif nó hướng dẫn click vào link của nó điền tên chủ TK và Pass để"quy đổi " USD sang VNĐ.

thaihana

Xe điện
Em nghĩ có thể nó dụ mình cung cấp số thẻ tín dụng+ cvc rồi nó dùng thông tin đó mua hàng online, chứ chuyển atm sao được. Nó đánh vào tâm lý nhiều người dùng thẻ tín dụng nhưng lại có nhu cầu rút tiền mặcung cấp số thẻ tín dụng+ cvct.
Nếu bị lừa thì gọi ngay cho tổng đài, yêu cầu khóa thẻ. Sau đó giải trình giao dịch lừa đảo, ngân hàng sẽ hỗ trợ hoàn tiền giao dịch đó. Nếu giao dịch từ các website lớn còn hi vọng, chứ mua linh tinh trên mạng thì khó.
Vâng cụ, cung cấp số thẻ tín dụng+ cvc thì thua rồi bởi vì một số website nó chả yêu cầu nhập OTP khi mua. Nhiều khi gọi tổng đài rất lâu nên hãy tìm hiểu cú pháp nhắn tin khoá thẻ qua SMS để khoá thẻ cho nhanh khi cần.

pooka

Xe container
Em thấy những người bị lừa kiểu này ( nghe qua điện thoại rồi cung cấp mật khẩu,mã OTP cho tụi lừa đảo nó xơi), đều hay có chung đặc điểm là trình bày thì lủng củng, viết tắt bừa bãi hoặc sai chính tả.
Chuyển tài khoản sang thẻ ATM của chính mình thì làm sao nó lấy được, trừ khi đã biếu tài khoản của mình cho nó.

hanoi1971

Xe tải
Việc gọi hoặc nhắn tin lừa đảo diễn ra liên tục xuất phát từ việc thông tin chủ tài khoản hoặc thẻ đã bị lộ ít nhiều.
Chúng tôi bán hàng, thu tiền hoặc trả tiền cũng thường xuyên sử dụng các mạng xã hội để gửi thông tin qua lại và mỗi lần như vậy thường nhận được các cuộc gọi lừa đảo. Tôi muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm, trong các cách nhắn tin cho nhau dưới đây thì cái nào ít để lộ thông tin nhất:
- Zalo, Viber, FB Messenger....

Đào Xuân hán

Xe tải
Bọn này tài thật không biết nó lấy thông tin và số đt ở đâu mà suốt ngày đt cho em.Tức quá bảo bố người dân tộc trên vùng cao vừa đi tù về thế là chúng nó lượn hết=))=))=))=))=))

dungmgsu

Xe hơi
Tech có thể tạm khoá thẻ tín dụng trên app của Techcombank đó các bác, khi nào cần mua hay quẹt thẻ thì gạt nút hiện, còn không thì khoá lại.

cairong_2011

Xe container
Nhấn vào link không sao đâu cụ. Nó sẽ chuyển cụ đang trang web fake, giống hết web của ngân hàng. Cụ tưởng thật, nhập user+ pass vào nó sẽ chiếm quyền đăng nhập của cụ. Nhưng đến bước này vẫn chưa sao, nó nắm được tài khoản của cụ nhưng muốn thực hiện lệnh chuyển tiền phải có OTP. Chính vì vậy nên mới có bước tiếp theo là yêu cầu nhắn cho nó mã số gửi về điện thoại để xác nhận. Cụ cho nó mã OTP này mới chính thức xong con ong.
Em sử dụng thẻ rồi mua online trên mạng (cả quốc tế lẫn quốc nội). Trong quốc nội thì có thằng cẩn thận cho liên kết thẻ bank nhưng vẫn hỏi MK truy nhập hoặc OTP mới được. Còn quốc tế có thằng hỏi có thằng cấp đủ cả CVV là thanh toán luôn. Tất nhiên nếu nó bị hack thì coi như thẻ mình cũng lộ hết thông tin. Do vậy bây giờ em khóa chi tiêu Internet lại. Khi nào chuẩn bị thanh toán thì mới mở. Xong lại khóa lại. Làm trên App nên cũng đơn giản.
Còn trong quốc nội chỉ dùng thẻ debit (để 1 vài triệu) có hack lấy được hết cũng ko đáng. Còn các ví thì hết tiền mới nạp thêm vào.
Rất nhiều người than vãn vừa đăng nhập vào là mất tiền TK mà ko mô tả chi tiết các bước cung cấp thông tin cho bọn hack. Rõ ràng mình bị nó lừa và cung cấp đủ thông tin cho bọn nó nhưng cứ kêu chauw làm gì đã bị lấy hết tiền trong TK.

pooka

Xe container
Em sử dụng thẻ rồi mua online trên mạng (cả quốc tế lẫn quốc nội). Trong quốc nội thì có thằng cẩn thận cho liên kết thẻ bank nhưng vẫn hỏi MK truy nhập hoặc OTP mới được. Còn quốc tế có thằng hỏi có thằng cấp đủ cả CVV là thanh toán luôn. Tất nhiên nếu nó bị hack thì coi như thẻ mình cũng lộ hết thông tin. Do vậy bây giờ em khóa chi tiêu Internet lại. Khi nào chuẩn bị thanh toán thì mới mở. Xong lại khóa lại. Làm trên App nên cũng đơn giản.
Còn trong quốc nội chỉ dùng thẻ debit (để 1 vài triệu) có hack lấy được hết cũng ko đáng. Còn các ví thì hết tiền mới nạp thêm vào.
Rất nhiều người than vãn vừa đăng nhập vào là mất tiền TK mà ko mô tả chi tiết các bước cung cấp thông tin cho bọn hack. Rõ ràng mình bị nó lừa và cung cấp đủ thông tin cho bọn nó nhưng cứ kêu chauw làm gì đã bị lấy hết tiền trong TK.
Cụ này giải thích rõ ràng dễ hiểu đây này.

Tyhuu88

Xe buýt
Suốt ngày có bọn gọi bảo e nhân viên hỗ trợ bank, anh có cần rút lấy tiền mặt từ thẻ tín dụng ko.e toàn bảo tao déo có nhu cầu tiền mặt nên mới sài thẻ nó cúp máy luôn.

NayruLove

Xe buýt
Làm theo hướng dẫn của nó. Xong bị trừ thẻ tín dụng 31,5/32tr. Nhưng thẻ ATM ko thấy nổi tiền. Con gái em bảo với mẹ là, Con bị lừa tiền rồi. Đúng lúc ấy em đi làm về bước vào nhà thì 2 mẹ con ra ngân hàng nhưng hết giờ lv.
Gọi điện cho ngân hàng cụ ơi, ngân hàng nào cũng có số hỗ trợ 24/7 mà, còn có cả dịch vụ khóa thẻ khẩn cấp nữa, thường là đầu 1 luôn. Con gái cụ không khóa thẻ cũng cứ vào đầu số đó trình bày xem có khóa hoặc hủy giao dịch tín dụng kia được không.

lenhhoxung1980

Xe điện
Vâng cụ, cung cấp số thẻ tín dụng+ cvc thì thua rồi bởi vì một số website nó chả yêu cầu nhập OTP khi mua. Nhiều khi gọi tổng đài rất lâu nên hãy tìm hiểu cú pháp nhắn tin khoá thẻ qua SMS để khoá thẻ cho nhanh khi cần.
Nói chung sử dụng thẻ tín dụng phải cẩn thận. Nhiều khi mình không chủ động cung cấp thông tin nhưng bị lộ từ chính website bị hack, không đỡ được. Nhưng nói gì thì nói, thẻ tín dụng dùng rất tiện, bên cạnh việc bị lộ thông tin. Lợi hại song hành mà, muốn được lợi thì phải chấp nhận rủi ro.
Vâng cụ. Nhiều người cứ bảo em có làm gì đâu mà mất tiền, xong đi kiện ngân hàng, trong khi cung cấp đầy đủ thông tin cho bọn lừa đảo, từ user, pass đến OTP.
Trong các chiêu lừa bây giờ, em sợ nhất là lừa mất sim điện thoại. Mất sim có khả năng cao mất tk email, mà các app bây giờ đều bảo mật qua sms+ email. Mất sim+ email là xong phim.

New car 2023

Xe điện
Đổi mật khẩu tốt mà bác, với 2 ý:
+ Đổi mật khẩu để chẳng may cái pass cũ có thể bị lộ ==> khả năng bị hacked thấp hơn.
+ Đổi mật khẩu tăng ý thức bảo mật của chủ tài khoản.

Còn để lưu được Mật khẩu, nhiều mật khẩu, thì quá đơn giản.

vankhuonthep

Xe tăng
Em thấy những người bị lừa kiểu này ( nghe qua điện thoại rồi cung cấp mật khẩu,mã OTP cho tụi lừa đảo nó xơi), đều hay có chung đặc điểm là trình bày thì lủng củng, viết tắt bừa bãi hoặc sai chính tả.
Chuyển tài khoản sang thẻ ATM của chính mình thì làm sao nó lấy được, trừ khi đã biếu tài khoản của mình cho nó.
Cụ vẫn chưa hiểu à. Nó bảo giúp chuyển tiền từ thẻ tín dụng tiêu dùng trả sau sang thẻ ATM, cùng 1 chủ TK, cùng 1 ngân hàng. TK thẻ trả sau báo ting ting trừ rồi mà thẻ ATM ko nhận được.

pooka

Xe container
Cụ vẫn chưa hiểu à. Nó bảo giúp chuyển tiền từ thẻ tín dụng tiêu dùng trả sau sang thẻ ATM, cùng 1 chủ TK, cùng 1 ngân hàng. TK thẻ trả sau báo ting ting trừ rồi mà thẻ ATM ko nhận được.
Vầng, em hiểu rõ mà cụ.

vancy83

Xe tải
Đổi mật khẩu tốt mà bác, với 2 ý:
+ Đổi mật khẩu để chẳng may cái pass cũ có thể bị lộ ==> khả năng bị hacked thấp hơn.
+ Đổi mật khẩu tăng ý thức bảo mật của chủ tài khoản.

Còn để lưu được Mật khẩu, nhiều mật khẩu, thì quá đơn giản.
Thế trí nhớ của cụ phải nói là cực tốt đấy ạ, chứ em mà đặt mk không liên quan đến những cái thân quen là chịu không nhớ nổi, xong Mk lại không được trùng với 3 lần gần nhất. Rất là hack não!