[Funland] Bị móc valy ở sân bay, có cách nào tra soát không cccm ơi?

farevell

Xe buýt
Những vụ như này các cụ đừng chửi hãng hàng không nhé :)) trách nhiệm thuộc về sân bay cụ thể là cty dịch vụ mặt đất, anh em đội bốc xếp kiếm thêm tí thu nhập ấy mà :))

Dân Tổ

Xe container
Quấn màng co nhiều vòng vào cụ thớt nhé, cứ hàng từ nước ngoài về cứ đóng vali thế cho em.

phohien035

Xe buýt
Theo em:
1. Không nên để đồ quý giá ở trong valy gửi theo MB. Có thể o mất chỉ là tình cờ hoặc do quá đông thôi.
2. Làm sao HQ sân bay biết được hàng bên trong để gọi lại soi chiếu, kiểm tra ? nếu các cụ đi nhiều khi về VN sẽ thấy, có cụ 2-3 va ly nhưng cứ đi thẳng chẳng ai hỏi, nhưng người 1 valy cũng bị gọi lại soi,mở ra xem. Tình cơ 1 chuyến đi từ Châu âu về em mới thấy: Họ soi từ khi hàng xuống ở ngoài băng chuyền và có dán tem đánh dấu kiểu sticker (hôm em thấy là tem màu vàng tròn bằng ngón tay, mỗi valy dán 2 -3 cái các góc). Y rằng các valy đó đi qua đều bị gọi soi chiếu lại và mở kiểm tra. Nhiều người ko để ý tem đó. Vậy có bóc ra được không ? Về nguyên lý có thể nhưng do ko để ý, hoặc nhiều khi cũng có mấy anh HQ hay đứng ở các băng chuyền để theo dõi.
3. Dán quấn nilon toàn valy: Nói chung là OK, chống rạch lấy trộm ở phía mình, nhưng ở bên kia, ví dụ như Mỹ nếu họ soi thấy có gì khả nghi là họ mở ra và để lại tờ giấy thông báo đã mở và chỉ dán sơ sài lại thôi nên cũng phí công cuốn. Nhưng bà con đi từ Âu về có thể ko mang đồ quý giá hay quốc cấm thì quấn nilon khá hiệu quả cho việc chống rạch lấy trộm

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ chống bằng quấn màng thôi....
Ăn trộm, ăn cắp trắng trợn như vậy mà chúng nó vẫn để đc....

Suri15

Xe tăng
Đồ có giá trị thì xách tay, còn quần áo và các đồ khác thì gửi hành lý quấn kỹ

one

Xe điện
Hôm trước em đi Sing, mua có đôi dép làm quà cho mẹ em mà cũng không dám để trong hành lý gửi, phải cho đôi dép cũ em đang đi vào vali còn dép mới bỏ ra đi ở chân. Nghĩ cũng cám cảnh, hình như một dạo bên trên cũng rầm rộ bảo lắp camera này kia, nhưng sau Covid lại đâu vào đấy.

Smile1102

Xe container
Em đã từng mất 1 cái cài áo trị giá tầm gần 10tr nhưng phàn nàn ko ai giải quyết cụ ạ.
Em thì thường ko khoá vali, hôm đó định xách tay xong đổi ý nên gửi thành ra quên mất. Em để cài áo trong hộp, nó mở hộp ra lấy cài áo rồi vứt hộp lại cho em.
Cay mà kiện ko đc, chán lắm. Coi như bài học kinh nghiệm. Lần sau đi đâu đồ trang sức em để ở túi đeo ở ng, khỏi để vali kể cả xách tay vì sợ quên vào phút cuối như vậy.
Tuy nhiên đồ mỹ phẩm, thực phẩm chức năng... em đi thì chưa mất bao giờ.

cantona

Xe container
1 dạng chia của người giàu cho người nghèo. Ko biết ở các nước có bị ko các cụ?

Rookies

Xe buýt
Ở sân bay VN thì hiện Nội Bài/Tân Sơn đã trang bị cam giám sát kín qui trình khai thác rồi.
Chuyến quốc tế về thì 99% đi ống lồng! Hành lý kéo thùng đến sát băng chuyền là bốc ra thả xuống vào thẳng trong ga - có cam giám sát!
Cụ cứ khiếu nại hãng nó sẽ tra soát cam - hành lý của cụ sẽ bị tra ngược từ máy bay tới điểm ghi hình cụ nhận hành lý!
Còn đừng thần thánh mấy thằng tây lông - bọn ấy nó có cả 1 băng móc hành lý chuyên nghiệp! Vấn nạn đặc biệt khi thuê hội rệp làm bốc xếp!

Nếu đêm qua về HN thì 99% người nhà cụ bay transit 1 điểm - điểm ý là thời gian nằm chết của hành lý - thời điểm dễ bị moi rạch nhất! Vali đi từ Mỹ về phải đạt chuẩn mở không cần chìa khoá để hải quan Mỹ nó kiểm. Nên cũng thuận tiện cho bọn móc đồ :P

Bị móc chính danh và tiêu huỷ bởi hải quan Mỹ thì nó chả cần lý do với xin phép cụ đâu - cụ kiểm tra xem nó có bỏ lại tờ thông báo kiểm tra trực quan trong valy không thôi!

Chỉnh sửa cuối:

xuandai

Xe buýt
Hãng hàng không nào cũng khuyến cáo ko để đồ vật có giá trị và tiền bạc trong hành lý ký gửi.

T Rưng

Xe máy
Mỹ được mở va ly kiểm tra, valy nào có khoá nó bẻ luôn khoa, k như VN mình là giữ lại cho khách tự mở đâu. Cụ thớt dùng từ bậy bạ chưa biết đầu đuôi thế nào mà đã kêu là bị móc. Mà còn chưa biết là móc ở đâu mà lắm cụ đã phán ở NB với TSN như đúng rồi

longkhau

Xe tải
Dùng valy kiểu khoá sập, cũng là một cách tốt phải không các cụ?

Phán Thông

Xe buýt
Các cụ đừng dùng va li khóa kéo mà chuyển sang dùng va li khóa sập. Không móc trộm được đâu.

niceshot

Xe container

namson229

Xe điện
Vưỡn thế! E thấy nhiều người quấn băng keo kỹ, may ra giảm dc