[Thảo luận] Bị rọi pha vào mông, các cụ mợ thường làm thế nào?

Các cụ mợ thường làm thế nào khi bị rọi pha vào mông?

• Nhắc nhở bạn Rọi một cách nhẹ nhàng khi có cơ hội.

• Chỉnh gương xe mình cho đỡ chói.

• Nhường cho bạn Rọi vượt lên.

• Nhường cho bạn Rọi vượt lên và rọi pha lại cho bõ ghét.

• Chả làm gì cả, nó rọi kệ cmn.

• Ơ, hóa ra lúc gương xe mình chói chói là bị rọi pha à?

Số lượt bình chọn sẽ hiển thị sau khi chọn.

Xenium2016

Xe hơi
Em thường dùng các cách sau:
1. Giương pha xin đàng hoàng (1-2 lần thôi): Đủ điều kiện sẽ cho vượt.
2. Giương pha kiểu mất dạy (liên tục nhiều lần, dù biết là mình chưa đủ đk nhường): Sẽ nhường nhưng sau lại tạt vào pha lại, lẵng nhẵng bám trả thù.
3. Nếu mình chưa đủ đk cho vượt (đường đông, không lán sang phải được, phía trước đi chậm...) mà xe sau vấn cố tình pha, còi: Đạp phanh gấp vài phát, thậm chí dừng lại vài giây xem sao.
Bonus: Trên xe em lúc nào cũng có xà cầy nhé!

a_anh3011

Xe máy
E chỉnh gương hai bên sao cho phải nhìn qua vai mới thấy thì giải quyết được chói pha rọi mít ở hai bên. Còn gương trong xe e là chống chói điện nên e ko cần chỉnh. Xe trước của e gương trong chỉnh cơm thì xò tay gạt phát là hết chói. Gặp pha ngược thì e nháy nhắc nhở 1,2 đến 3 lần nếu tiếp tục thì e pha luôn. Đúng như cụ trên nói nhiều tài hiện nay thể hiện sự ngu dốt và vi phạm pl khi bật pha đi trong tp hay ql khi có xe đối diện.

Gaiqueyeuxe

Xe đạp
Em đang nghĩ có khi e lắp thêm cái pha xenon ngược về phía sau để bên trong kính hậu, gặp quả này em vừa chạy vừa rọi ngược lại kiểu đấu súng xem sao.....:-?:-?:-?
Cụ ko cần nghĩ đâu ah! Em thấy cậu em chồng em lắp rồi, em thấy hiệu quả và nhiều tác dụng.
+ Chiếu sáng nấu ăn trong mỗi lần đi phượt.
+ Đấu đèn mỗi khi gặp bò.

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Em nghĩ đấy là một trong số những vấn nạn của giao thông VN. Em cũng bị rất nhiều kể cả đường quốc lộ và trong nội thị,cũng ức chế và bực kinh

K&K

Xe buýt
Em thì thường chính gương rồi lựa lựa cho cụ ý vượt lên. Chưa biết là thế nào để nhắc nhở trong trường hợp đi ngoài quốc lộ :(

huyphung259

Xe buýt
nếu cám thây nhường đc em sẽ nhường cho Rọi vượt, nêu khogn em dừng cmn lại bật đền khẩn cấp :D

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Em thì thường chính gương rồi lựa lựa cho cụ ý vượt lên. Chưa biết là thế nào để nhắc nhở trong trường hợp đi ngoài quốc lộ :(
Cụ chỉ có thể nháy pha,nhưng không phải ai cũng hiểu,có khi các cụ ý lại bẩu thằng điên làm gì mà nháy loạn lên:D

K&K

Xe buýt

xecoitico

Xe buýt
Chỉ khổ chân ngắn thôi. mấy bố đi súp có vẻ rất thích để pha rọi người khác hay sao í, loại não phẳng em đếu chấp. Rọi mông thì dễ mà, cứ chỉnh gương là ổn mà. Có lần em đi Hà Giang bò trên đèo trời thì tối, mấy bố súp cứ dí mông xe rọi. Em kệ, chỉnh gương rồi tiếp tục bò trên đèo:D

hbu082

Xe container
nhà cháu thường là nhường cho đội bạn đi trước rồi mình rảo bước theo sau thôi ạ, chẳng dám rọi lại, cũng chẳng dám gõ cửa nhắc, vì mấy xe rọi pha thường cũng không hẳn là không biết cos với pha, mà chỉ là bố thích thì bố pha thôi nên em sợ bị xiên lắm.
Chỉnh gương thì chỉ chỉnh được gương trong thôi thứ hai gương ngoài nhà em chỉnh cơm đếch chỉnh được, mà có chỉnh được thì cũng không quen đi không gương nên chịu.
Các đề tài cụ chủ đưa ra còn thiếu một quả là độ đèn xe non nhưng không bi, nên nó pha với cos chả khác mie gì nhau cả, em bị dính một quả này khi chạy cao tốc HN-BG. Đau hết cả mắt mà em dạt vào làn trong nhường mãi cụ ấy chẳng vượt cho, cứ nhùng nhằng mãi, mãi sau em đành bò chậm lại cho cụ ấy đi qua.

hbu082

Xe container
Với e thì kệ nếu họ giữ tốc độ, nếu thấy họ tiến lại gần thì né nhường đường cho vượt nếu đc.

Cụ Bụp phân tích thêm giúp e về mặt lý với:
- đi trong phố + khu dân cư: đương nhiên phạm luật.
- đi ngoài cao tốc thì sao ah? Có vi phạm luật ko ah?
Đi cao tốc và quốc lộ, khi không có xe đằng trước thì cụ dương pha lên, khi có xe đằng trước thì cụ lại xuống cos, lúc thấy có biển hoặc cần nhìn xa cụ lại nháy pha cái là được. Em tuyền thế.

trinhhunghb

Xe lăn
"Theo năm tháng hoài mong, pha rọi mông quá nhiều, đợi hạ pha không thấy....."

Vầng, việc bị ăn quả pha vào mẹt là chuyện cơm bữa của cánh tài xế trên mọi miền tổ quốc, từ đồng bằng đến vùng cao, từ cổng chào đến tận cổng nhà mình. Mỗi cụ tài lại có một cách xử sự khác nhau. Cụ thì nháy pha nhắc nhở rồi thôi, cụ thì nhắc ko được thì tương nguyên cái pha xe mình vào mẹt nó (giống em), cụ thì bình thản chấp nhận....
Dù sao thì ăn pha ngược chiều cũng chỉ trong thời gian ngắn, đi qua đời nhau phát là coi như xong, bực tí rồi thôi, nghĩ lâu làm đếk giè cho nặng đầu. He he.
Khốn nạn nhất là bị rọi pha vào mông. 2 gương bên, 1 gương giữa trở thành 3 ông mặt zời chiếu thẳng vào mặt thằng lái. Bực vcđ.... Mà bị rọi mông chả bao giờ là ngắn cả. Đọc trên này thấy đầy cụ kêu khóc bị rọi pha hàng chục ki lô mếch, thế mà cũng chịu được. Tài.

Chung quy lại, việc rọi pha vào mặt vào mông nhau như thế chẳng qua là do ý thức mà thôi.
Một số ông bà cả xe máy lẫn xe hơi cứ lên xe là phóng, cóc cần biết đèn xe mình đang cos hay far, một số còn chẳng biết chế độ cos far. Đây là thể loại Vô tri.
Một số thằng con cả xe hơi lẫn xe máy thì biết rọi pha là người khác chói mắt nhưng bọn chúng kệ cmn ai chói thì chói, bố bật pha lên nhìn đường cho rõ. Loại này là loại Vô học.
Một số bạn khác thì viện lý do xe bố cháy cos nên phải để pha đi. Thế đ' nào bóng cháy gần 2 năm vẫn bận, chưa có thời gian đi thay bóng, chắc là đợi cháy nốt sợi pha rồi thay cả thể. Loại này là loại Vô trách nhiệm.
Còn thể loại Vô gì nữa thì mời các cụ mợ bổ sung. He he

Bị rọi pha vào mông thì các cụ làm thế nào? Có cụ nhường cho vượt lên cho đỡ chói. Có cụ cho vượt rồi mình đi sau rọi lại, thi thoảng em cũng làm thế, he he. Có cụ thì chỉnh gương sao cho đỡ chói, có cụ thì mắt tốt nên kệ.... Nói chung là có nhiều phản ứng khác nhau khi bị ăn đèn, riêng em thì nếu có thể em sẽ nhắc người ta hạ pha, mặc dù tiềm ẩn nhiều nguy cơ có xung đột nhưng em vẫn làm. Mình nhắc nhở nhẹ nhàng tí thì ai nỡ cáu, trừ loại Vô lương tâm, các cụ nhỉ?

Đây, 2 vụ em nhắc hạ pha tối qua đây. Chị gái đi su hào khi em nhắc còn hỏi lại "Pha làm sao?" Em trả lời nhõn từ "Chói". Và chị gái "Thế à, hí hí" rồi hạ pha.
Anh zai đi Mẹc thì em gõ kính rồi hỏi "Xe bác để pha hay sao mà chói thế?" Anh zai sorry và hạ pha luôn. He he.

Vậy các cụ mợ làm thế nào khi bị rọi pha vào mông?
Em kệ thôi gương em chống chói hết rồi

echnikj

Xe container
Hôm nọ bị thằng gầm cao nó chiếu thẳng, rạng rỡ cả khoang lái ạ :))
Em bật đèn khẩn cấp, nó lùi lại tý. Em tắt khẩn cấp, nó không thấy biến gì lại lao lên dí sát mít luôn. Em tạt vào vệ bật nhan phải nhường nó lên, em chiếu lại nó, đường hẹp xe đông nó éo chạy đâu đc, nó vẫn ko hiểu ra vấn đề vẫn pha tiếp ông đằng trước =)) mít nó nghểnh cao em pha cũng chả hiệu quả lắm, nên thôi, hạ xuống ko xử nữa :))

echnikj

Xe container
"Theo năm tháng hoài mong, pha rọi mông quá nhiều, đợi hạ pha không thấy....."

Vầng, việc bị ăn quả pha vào mẹt là chuyện cơm bữa của cánh tài xế trên mọi miền tổ quốc, từ đồng bằng đến vùng cao, từ cổng chào đến tận cổng nhà mình. Mỗi cụ tài lại có một cách xử sự khác nhau. Cụ thì nháy pha nhắc nhở rồi thôi, cụ thì nhắc ko được thì tương nguyên cái pha xe mình vào mẹt nó (giống em), cụ thì bình thản chấp nhận....
Dù sao thì ăn pha ngược chiều cũng chỉ trong thời gian ngắn, đi qua đời nhau phát là coi như xong, bực tí rồi thôi, nghĩ lâu làm đếk giè cho nặng đầu. He he.
Khốn nạn nhất là bị rọi pha vào mông. 2 gương bên, 1 gương giữa trở thành 3 ông mặt zời chiếu thẳng vào mặt thằng lái. Bực vcđ.... Mà bị rọi mông chả bao giờ là ngắn cả. Đọc trên này thấy đầy cụ kêu khóc bị rọi pha hàng chục ki lô mếch, thế mà cũng chịu được. Tài.

Chung quy lại, việc rọi pha vào mặt vào mông nhau như thế chẳng qua là do ý thức mà thôi.
Một số ông bà cả xe máy lẫn xe hơi cứ lên xe là phóng, cóc cần biết đèn xe mình đang cos hay far, một số còn chẳng biết chế độ cos far. Đây là thể loại Vô tri.
Một số thằng con cả xe hơi lẫn xe máy thì biết rọi pha là người khác chói mắt nhưng bọn chúng kệ cmn ai chói thì chói, bố bật pha lên nhìn đường cho rõ. Loại này là loại Vô học.
Một số bạn khác thì viện lý do xe bố cháy cos nên phải để pha đi. Thế đ' nào bóng cháy gần 2 năm vẫn bận, chưa có thời gian đi thay bóng, chắc là đợi cháy nốt sợi pha rồi thay cả thể. Loại này là loại Vô trách nhiệm.
Còn thể loại Vô gì nữa thì mời các cụ mợ bổ sung. He he

Bị rọi pha vào mông thì các cụ làm thế nào? Có cụ nhường cho vượt lên cho đỡ chói. Có cụ cho vượt rồi mình đi sau rọi lại, thi thoảng em cũng làm thế, he he. Có cụ thì chỉnh gương sao cho đỡ chói, có cụ thì mắt tốt nên kệ.... Nói chung là có nhiều phản ứng khác nhau khi bị ăn đèn, riêng em thì nếu có thể em sẽ nhắc người ta hạ pha, mặc dù tiềm ẩn nhiều nguy cơ có xung đột nhưng em vẫn làm. Mình nhắc nhở nhẹ nhàng tí thì ai nỡ cáu, trừ loại Vô lương tâm, các cụ nhỉ?

Đây, 2 vụ em nhắc hạ pha tối qua đây. Chị gái đi su hào khi em nhắc còn hỏi lại "Pha làm sao?" Em trả lời nhõn từ "Chói". Và chị gái "Thế à, hí hí" rồi hạ pha.
Anh zai đi Mẹc thì em gõ kính rồi hỏi "Xe bác để pha hay sao mà chói thế?" Anh zai sorry và hạ pha luôn. He he.

Vậy các cụ mợ làm thế nào khi bị rọi pha vào mông?
Theo em cụ nên làm 1 đáp án nữa là "cách làm khác"
Của em là nhắc ko đc em cho vượt lên rồi rọi lại, cũng chỉ rọi tý thôi không cay cú, rọi lại cho bạn hiểu vấn đề thôi :))

HopeforVN

Xe hơi
Hôm trước qua ngã tư Trường Chinh - Tôn Thất Tùng có 1 cụ bên phải cứ cố nhoi sang, em nhường rồi giương pha lên ngắm logo otofun ở mông cụ í hết đoạn có dải phân cách, chắc em cũng bị 1 số cụ ngược chiều mắng thầm.

kuang_nguyen

Xe tải
e cũng có cái topic về chủ đề này vì cũng hay bị :(
Nhìn cam theo xe và dáng chủ thớt oai phong quá nên các xe sau chắc cũng ngán, chứ em thấp bé nhẹ cân như học sinh cấp 2, lại còn đi xe cỏ, chắc xuống nhắc bị ăn đập lại ý chứ :(
Thường trong trường hợp này, em đành chấp nhận dùng cái lẫy thần thánh trên gương, và nếu đủ điều kiện cho họ vượt, sẽ nhường họ đi trước. Trường hợp k đủ điều kiện mà vẫn bị dí thì cứ đi từ từ thôi, thậm chí nhìn gương hậu nếu đằng sau không quá tắc, không gây ảnh hưởng tới giao thông thì em dừng lại luôn, khi nào họ hạ pha thì em lại đi :(

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe quê

Xe buýt
Có khi cụ nào trong này kinh doanh quả led chạy chữ nho nhỏ trên kính hậu có dòng chữ: " Xin hạ pha" lại đắt như tôm tươi!

S.P

Xe tăng
Em phanh đứng lại cho bạn ấy đi qua :D

Mphuong02

Xe hơi
Nhẫn nhịn một tý thì có chết ai!!! em toàn nhường cho về nhất, em về nhì :D:D:D