[Thảo luận] Bị TTGT lập biên bản đỗ xe trái phé trên đoạn đường không có bất kỳ biển cấm nào

trananhtu

Xe hơi
Em nghe nói là ở kinh doanh ở phố Nguyễn Thị Định này chỉ cần đóng 200K/tháng cho Phường là được bảo kê đỗ xe mà.

trivn2000

Xe hơi
Đấy là bảo kê với CA Phường thôi, còn bọn CSGT mà đi thì chắc không bảo kê được.
Qua vụ này đọc xong em mới thấy luật hay thật, không biết hiểu theo nghĩa nào

Tribute

Xe container
em thấy ko có điều nào cấm đỗ ngoài các điểm đỗ trên tuyến phố có điểm đỗ
Có đấy cụ. Trong Luật GTĐB hẳn hoi, điểm c, khoản 3, Điều 18: "Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó".

thanh_hoi

Xe điện
Bác này hoàn toàn chính xác.
Bác cứ làm cái đơn khiếu nại. Cai nhau chi cho mệt. Nó không trả lời hoặc vẫn lập biên bản thì cho ra toà bác ạ. Chúng nó toàn bẻ cong pháp luật để làm tiền.

Ở các thành phố khác đều có nhưng chỗ Đỗ xe (ở nước ngoài thì nhiều vô kể, Việt Nam thì có Đà Nẵng và các thành phố nhỏ khác). Đỗ xe đây hoàn toàn miễn phí, nhưng mất đồ thì các bác ráng chịu.
Ở HN thì có cái bọn kẻ vạch thu tiền rất trăng trợn. Lúc mình để xe thì ko ra đưa vé, đến lúc mình đi thì ra đòi tiền. Trong lúc mình đỗ xe đó, mà có mất gì chắc chúng nó cũng chả đền. Ghét nhất là mấy bọn kẻ vạch thu tiền, lần nào mà gửi em đều yêu cầu đưa vé, không cho chúng nó đút tiền túi.
Cãi theo 2 cụ này là đúng văn bản luôn
Cái biển đỗ xe nó như thế này

Còn HN toàn là biển ghi điểm khai thác .... và thu tiền, việc trông xe và đỗ xe khác nhau (trông xe là kinh doanh, bên trông và bên nhờ trông đã thành lập 1 hợp đồng chính là cái vé trông xe)

4eyes10

Xe buýt
Em dự là lại có vụ chiến đây...

procar

Xe tải
Dưới luật còn có nghị định , thế thì bố thằng nào mà nhớ hết được vì học lái xe chỉ được dạy về luật chứ có dạy về nghị định đâu

xanha78

Xe buýt
Theo ND 34 thì anh em mình sai rồi. Mặc dù cái quy định này nó ngu ngu, vì chẳng ai đi được cả phố để xem có chỗ đỗ không. Thôi, âu cũng là cái sự đời, nếu không đã kg có cái thớt này.
E chẳng hiểu các cụ thế nào cả! Cho E xem NĐ 34 chẳng thấy chỗ nào cụ chủ sai cả! Nếu các cụ áp dụng điều 10 thì E hỏi khí không phải cụ BMW252 đi xe máy kéo ạ! =))

Colla09

Xe hơi
đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe;
Cái này là bọn TTGT cố tình hiểu sai để phạt các cụ đấy.Điều quy định ở trên dùng để chỉ hành vi đỗ xe không đúng (đỗ ra ngoài khu vực kẻ vạch cho phép đỗ,đỗ ngược chiều vv...) tại những nơi có bố trí nơi đỗ,dừng xe.
E rằng do trích sót từ, nên cụ hiểu sai đấy....

"dừng xe, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn đường đã có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe"

Tribute

Xe container
E chẳng hiểu các cụ thế nào cả! Cho E xem NĐ 34 chẳng thấy chỗ nào cụ chủ sai cả! Nếu các cụ áp dụng điều 10 thì E hỏi khí không phải cụ BMW252 đi xe máy kéo ạ! =))
Các cụ cứ nhầm lẫn giữa Luật GTĐB với Nghị định 34. Nghị định 34 là chế tài xử phạt hành chính đối với các hành vi vi phạm luật GTĐB nên NĐ 34 chỉ dùng để xác định khung hình phạt với những lỗi đã xác định. Việc phân tích đúng sai phải trên cơ sở Luật GTĐB, Điều Lệ báo hiệu GTĐB và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Hành vi đỗ xe của cụ chủ có thể vi phạm vào điểm c, khoản 3 điều 18 của Luật GTĐB, và bị xử phạt hành chính theo khoản 1e điều 8 và tăng năng theo điều 43 Nghị định 34 phạt 800 ngàn và tước GPLX 30 ngày. Tuy nhiên để khẳng định đúng sai còn liên quan đến hệ thống biển báo tại khu vực cụ chủ đã đỗ xe. Trường hợp tại đoạn phố đó có cắm biển (408a,b) và kẻ vạch nơi đỗ xe mà cụ chủ không đỗ xe vào nơi có biển báo và kẻ vạch đó thì cụ chủ sai hoàn toàn.

Trong Luật GTĐB quy định tại điểm c, khoản 3, Điều 18: "Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó".

Chỉnh sửa cuối:

yeswrong

Xe buýt
.....Ở các thành phố khác đều có nhưng chỗ Đỗ xe (ở nước ngoài thì nhiều vô kể, Việt Nam thì có Đà Nẵng và các thành phố nhỏ khác). Đỗ xe đây hoàn toàn miễn phí, nhưng mất đồ thì các bác ráng chịu.
Ở HN thì có cái bọn kẻ vạch thu tiền rất trăng trợn. Lúc mình để xe thì ko ra đưa vé, đến lúc mình đi thì ra đòi tiền. Trong lúc mình đỗ xe đó, mà có mất gì chắc chúng nó cũng chả đền. Ghét nhất là mấy bọn kẻ vạch thu tiền, lần nào mà gửi em đều yêu cầu đưa vé, không cho chúng nó đút tiền túi.
Thủ Đô nó phải bon chen thế đấy cụ ạ, so làm sao được với Đà Nẵng nói chi đến nước ngoài. Đầu tàu của cả nước mà đứng thứ 43/63 tỉnh thành đấy.
Văn hóa từ chức có lẽ nên được phát huy trong trường hợp TP tụt hạng mới phải, đáng ra các vị đó nên nhường ghế cho đội ngũ tài năng hơn.

Hành vi đỗ xe của cụ chủ có thể vi phạm vào điểm c, khoản 3 điều 18 của Luật GTĐB, và bị xử phạt hành chính theo khoản 1e điều 8 và tăng năng theo điều 43 Nghị định 34 phạt 800 ngàn và tước GPLX 30 ngày. Tuy nhiên để khẳng định đúng sai còn liên quan đến hệ thống biển báo tại khu vực cụ chủ đã đỗ xe. Trường hợp tại đoạn phố đó có cắm biển (408a,b) và kẻ vạch nơi đỗ xe mà cụ chủ không đỗ xe vào nơi có biển báo và kẻ vạch đó thì cụ chủ sai hoàn toàn.
Em dự là chỉ có biển với tên là: "Điểm trông giữ xe ngày và đêm" hoặc điểm khai thác đỗ xe... hay cái gì đại loại là có thu tiền của GTCC. Mà đó là hình thành quan hệ kinh doanh với hợp đồng chính là cái vé. Mà khốn nạn ở chỗ như bác Thành Hôi :-??nói là lúc đỗ không có người ra đưa vé, lúc đi mới có người ra thu tiền => trong lúc đỗ đó nó bị mất mát thì thân chủ tự chịu do chưa có hợp đồng là cái vé xe cầm trong tay đấy. Về việc này em thấy chỗ Giảng Võ dãy siêu thị của Nhật khi đỗ là có người ra đưa vé thu tiền trước, kiểm tra quanh xe, bọc gương = túi vải và nhắc cụp gương lại em thấy rất hài lòng, mất tiền cũng thấy thoải mái.

HN mình mà có cái biển 408 thì chỗ đó chắc toàn tụ tập đạo trích ai mà dám đỗ chứ.

New_Carens

Xe điện
Các chú CSGT có 1 bộ phận chuyên ngồi nghiên cứu Nghị định 34 xem có chỗ nào lập lờ, hiểu kiểu gì cũng được rồi đánh dấu vào để đưa ra phạt các cụ vì trình các cụ càng ngày càng cao:-))

xanh

Xe điện
Các chú CSGT có 1 bộ phận chuyên ngồi nghiên cứu Nghị định 34 xem có chỗ nào lập lờ, hiểu kiểu gì cũng được rồi đánh dấu vào để đưa ra phạt các cụ vì trình các cụ càng ngày càng cao:-))
Chính xác cụ ạ , luật mình còn rất nhiều chỗ mập mờ , hiểu thế nào cũng được , chúng nóa lại toàn hiểu theo kiểu làm thịt...được mới akay.
xxx cũng phải nâng cao trình bẫy và bắt để phù hợp với trình các cụ chớ !
Dạo này mức khoán thì cao mà các cụ lại lý luận giỏi , ...mãi vẫn chưa thu hồi vốn .

Chỉnh sửa cuối:

trungnc

Xe điện
Lỗi này phạt 800,giữ bằng 30 ngày ạ

Matizcoi

Xe cút kít
ở VN, nếu ko có biển cho đỗ thì đương nhiên đỗ là sai dồi, em dự thế

glare

Xe điện
Em cũng ở khu này các cụ ạ. Lỗi này theo em thì là do ông chủ quán cafe OTV kém cỏi thôi. Em thấy ở cafe bên phố Trung hòa- Trung yên ( đối diện Nguyễn thị định ) cũng có điểm đỗ như vậy mà 4,5 năm nay chả dính phát nào. Đỗ cả vệt 5,7 xe chứ có ít đâu. Bác nào hay ngồi bên Trung hòa confirm cho em ko lại bảo là em chém gió.

wine

Xe tăng
em vừa ra ký nhận quyết định xử phạt ở đội 2, lỗi đỗ xe dưới lòng đường trái quy định. phạt 800k, tước bằng 30 ngày. may mà lấy lại bằng trước 30/4, giờ đang lái xe bằng niềm tin :((

NewCyberCafe

Xe tải
Ngoài cái vấn đề "đỗ xe" của cụ chủ; cháu xin hỏi thêm một tí, nhờ cụ nào nhớ dai chỉ hộ cháu cái chỗ nào trên đất Hà Nội này đã được bố trí là nơi "dừng xe" với ạ; và biển báo hiệu ở chỗ đó thì nó như thế nào ạ?

khongan

Xe buýt
Điều 8, Nghị định 34: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
......, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe;.....

Theo điều trên thì cụ sai rồi, vấn đề là xác định thế nào là "đoạn": từ ngã giao cắt nọ đến ngã giao cắt kia là một đoạn hay là cả tuyến phố. Các cụ chém gió suốt mà xxx vẫn đúng nhỉ

Tóm lại cụ bị phạt 200.000 hay 800.000 như cụ ở trên ?!

Chỉnh sửa cuối:

Nganha75

Xe buýt
Nghị định 34 quy định Đoạn Đường là chuẩn. Chỉ có điều CSGT hoặc GTCC đang cố tình hiểu sai và áp dụng sai.
Nếu là trường hợp của chủ thớt thì hoàn toàn có cơ sở để tranh luận với GTCC or CSGT vì:

1- Đoạn đường chỗ cụ chủ thớt đỗ xe không có Biển Cấm Đỗ
2- Hai bên đường, trên đoạn đường cụ chỗ thớt đỗ xe không có "Chỗ đỗ xe theo quy định"

Cụ chủ thớt chỉ sai nếu như tại đoạn đường( bao gồm cả 2 chiều) chỗ cụ chủ thớt đỗ xe là có "chỗ đỗ xe theo quy định" - ví dụ như là có vạch chỉ dẫn chỗ để xe ở 2 bên đường, mà cụ chủ thớt lại không đỗ trong đó thì mới là vi phạm.

hattrick

Xe buýt
em nhớ quán cafe OF chui đấy bên kia đg (đối diện ngân hàng) có biển P nhỉ...............gặp TTGT chịu rùi

sorry em chém gió phát

Chỉnh sửa cuối: