[VHGT] Bị xin vượt khi chạy tốc độ tối đa trên cao tốc.

suzu37

Xe container
Thế sao bác ko làm thế nào để họ khỏi đòi vượt nhỉ?
Hiện tại chỉ có một đoạn chỗ Pháp Vân - Cầu Giẽ là bị 80-100 trên 2 làn, phần lớn còn lại là tốc độ cả 2 làn bằng nhau.

Tôi đi nhiều lần xin vượt, OK xe trước cũng cho.
Vượt xong, tôi về làn phải ngay, còn ông sau lại mò sang bên trái, chả hiểu ông ấy tìm gì ở đó.
Lại chủ đề muôn thủa cụ nhỉ.

A. Đường nhiều làn nhiều tốc độ vẫn còn nhiều cụ ạ. Ví như ở tp cảng chẳng hạn.

PV-CG hiện đang sửa, không phải cao tốc, cả hai làn chỉ được chạy 80 thôi.

B. Cụ chủ thớt thử xem xét tình huống này nhé: xe cụ chủ đang chạy làn trái, một chục xe đang chạy làn phải, cùng max tốc độ. Bỗng dưng xe ưu tiên từ đâu nhao tới. Cụ chủ không thể chuyển sang làn phải được vì tất cả các xe bên làn phải cũng đang max tốc độ.

Liệu cụ có vi phạm lỗi nhường đường cho xe ưu tiên không?

ExclMan

Xe điện

B. Cụ chủ thớt thử xem xét tình huống này nhé: xe cụ chủ đang chạy làn trái, một chục xe đang chạy làn phải, cùng max tốc độ. Bỗng dưng xe ưu tiên từ đâu nhao tới. Cụ chủ không thể chuyển sang làn phải được vì tất cả các xe bên làn phải cũng đang max tốc độ.

Trong trường hợp này xe ưu tiên theo luật định họ bất chấp tốc độ. Nhà cháu tranh thủ chỗ an toàn với né khẩn trương được. Tình huống này giống như xe dân sự đã nằm giữa ngã tư giao nhau. Xe chữa cháy đang làm nhiệm vụ cũng phải chờ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Dễ mà bác (theo lý thuyết): Khi có xe Ambu tới ==> mọi người trên mọi làn phải nhìn ngó xung quanh + giảm tốc độ + sẵn sàng nhường đường.
Bác sẽ phải xi nhan vào bên phải để nhường làn trái ==> ông bên phải có trách nhiệm nhường cho bác (gián tiếp nhường đường cho xe Ambu).
Trong trường hợp ngược lại: Ông bên phải mắc cái tội như trên.

Còn thực tế, vớ được ông điếc và mù thì chịu, ông ấy chắc sẽ hết điếc + mù khi trả tiền phạt.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trong trường hợp này xe ưu tiên theo luật định họ bất chấp tốc độ. Nhà cháu tranh thủ chỗ an toàn với né khẩn trương được. Tình huống này giống như xe dân sự đã nằm giữa ngã tư giao nhau. Xe chữa cháy đang làm nhiệm vụ cũng phải chờ.
Đã đành là họ ko thể trèo lên bác mà đi được.
Nhưng bác có trách nhiệm "nỗ lực + cố gắng hợp lý", cùng các xe khác, để nhường đường. Và bị phạt nếu ko làm vậy.

Chứ ko phải bác cứ nằm ị thị lị ra đấy, mặc kệ ông "Xe chữa cháy đang làm nhiệm vụ".

suzu37

Xe container
1. Xe ưu tiên được phép chạy quá tốc độ chứ bác nhỉ?

2. Ngã tư, ngã năm thì chỉ cần chờ vài giây là xe dân sự trôi qua.

Còn cái tình huống em nêu kia là có thực đới ợ. Hơn chục giây cũng không sang làn phải được đâu vì xe ưu tiên đang ở đằng sau rồi, cụ không giảm tốc độ được.

Cụ chú ý là ngay ở HN đã có vụ một xe dân sự không nhường xe PTtg xin vượt trên một đoạn đường dài rồi đới ợ. Lên báo hẳn hoi nhóa.

Chỉnh sửa cuối:

ExclMan

Xe điện
Đã đành là họ ko thể trèo lên bác mà đi được.
Nhưng bác có trách nhiệm "nỗ lực + cố gắng hợp lý", cùng các xe khác, để nhường đường. Và bị phạt nếu ko làm vậy.

Chứ ko phải bác cứ nằm ị thị lị ra đấy, mặc kệ ông "Xe chữa cháy đang làm nhiệm vụ".
Vâng! Mặc kệ không lẩn, nhẹ nhất thì bay mất gương, nặng thì không biết thế nào.
Nguyên tắc là phải nhường đường cho xe luật định. Còn đối với xe dân sự, nếu cho xe sau vượt khi mình đã đi max tốc độ tức là giúp người khác vi phạm pháp luật. Luật có ghi "Đảm bảo an toàn giao thông là trách nhiệm của mọi tổ chức cá nhân". Vậy cho vượt là cháu cũng vi phạm rồi ạ. :)

ExclMan

Xe điện
1. Xe ưu tiên được phép chạy quá tốc độ chứ bác nhỉ?

2. Ngã tư, ngã năm thì chỉ cần chờ vài giây là xe dân sự trôi qua.

Còn cái tình huống em nêu kia là có thực đới ợ. Hơn chục giây cũng không sang làn phải được đâu vì xe ưu tiên đang ở đằng sau rồi, cụ không giảm tốc độ được.

Cụ chú ý là ngay ở HN đã có vụ một xe dân sự không nhường xe PTtg xin vượt trên một đoạn đường dài rồi đới ợ. Lên báo hẳn hoi nhóa.
Cái này thì cháu phịa ra thôi. Ngẫm mà thấy đúng vì nhiều khi thấy XXX lùa nhau với anh hùng xa lộ đấy thôi. Có ai bắt XXX đâu.

Cụ nguy hiểm quá đấy. Mời cụ đọc lại điều 14 mục 3 Luật GTĐB nhé
Khi có xe xin vượt mà xe trước thấy đủ đk là PHẢI giảm tốc độ nhường đường và cho vượt. Không cần biết xe trước đang chạy tốc độ tối đa hay ntn nhé.
Nhà cụ đọc kĩ chưa?
Luật ghi rõ là "Nếu đủ điều kiện an toàn ...", mình đã đi max tốc độ rồi, họ vượt thì làm gì đủ đk an toàn chứ?

ExclMan

Xe điện
Nhà cụ đọc kĩ chưa?
Luật ghi rõ là "Nếu đủ điều kiện an toàn ...", mình đã đi max tốc độ rồi, họ vượt thì làm gì đủ đk an toàn chứ?
Trong tình huống này cháu chưa thấy luật nào cụ thể quy định điểm này. Có chăng chỉ là văn hóa tham gia giao thông thôi. Cụ cố tình xin vượt tức là sẵn sàng phạm luật suy ra là một cụ vô văn hóa giao thông. Cụ không cho vượt cũng là hành không đẹp, lấy hành vi thiếu văn hóa trả lại cụ đằng sau. Trên đường cao tốc khi đã đạt Max tốc độ rồi chẳng cụ nào nhường cả. Cháu nhìn thấy nhiều rồi.

Jinzin

Xe điện
Trong mọi trường hợp, nếu có thể thì hãy cho xe sau vượt cụ ạ. Có điều là phải đủ điều kiện an toàn, còn việc họ đi quá tốc độ lại là việc khác.

ExclMan

Xe điện
Trong mọi trường hợp, nếu có thể thì hãy cho xe sau vượt cụ ạ. Có điều là phải đủ điều kiện an toàn, còn việc họ đi quá tốc độ lại là việc khác.
Mời cụ một chén. Đúng là nhường cho lành nếu không may vớ phải mấy tay anh chị thì cũng nhọc lắm. Trong trường hợp này cháu nghĩ là không dở luật ra được. Vì cháu thấy rằng điều nọ đan vào điều kia. Gặp phải tình huống này anh công an chưa biết thổi ai. Thực tế đi đường cụ nào bám sát cháu vẫn cho vượt, trời tối lóa mắt lắm. :).

anhtho

Xe ngựa

Trường hợp đường nhiều làn và tốc độ khác nhau thì cũng khó, nhưng nếu phía sau đòi vượt rát là em cũng giảm tốc cho vượt, ví dụ đuòng PV-CG trước đây em hay chạy 90, có cụ nào vượt là em vẫn hơi giảm và cho vượt.

Trường hợp cụ mô tả: bên phải một dẫy xe, phía sau xe còi đèn xin vuơt thì chắc chắn kể cả xe cứu thương em cũng ko thể nhường ngay được. Xe xin vượt cũng phải nhìn ra tình huống mà không thể thúc ép. Tất nhiên nếu bên phải hơi có sự dẫn ra là em sẽ tìm cách cho vượt ngay. Thường thì mấy xe cứu thương có đèn chớp ta có thể phát hiện từ khá xa nên hãy chủ động nhường trước.

Nói chung các trường hợp đi đúng tốc mà có xe xin vượt cũng không nhiều lắm đâu. Như em chạy CG-NB, hầu như mỗi lượt chỉ gặp 1, 2 trường hợp là cùng.
Em chỉ sợ ở làn 100 có người cứ đi 70-80 và ở lỳ luôn làn sát trái thì mới gây bực mình.

Carrera

Xe tăng
Website
www.cell.com.vn
Thằng nào vội cho nó đi trước , biết đâu nhà nó có tang hay đang ôm hàng chạy trốn , đủ an toàn cứ cho vượt xong kệ bố nó không ấm ức làm gì , đời mà .

Jinzin

Xe điện
Phạm chỗ nào cụ viện dẫn đê. :) :) :)
- Theo điều 14.3 luật GTĐB 2008: Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

- Theo điều 5.2.đ nghị định 171: Phạt từ 300-400k đối với trường hợp: Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau;

Chỉnh sửa cuối:

ExclMan

Xe điện
Cái này cháu trả lời ở trên rồi.
Xe chỉ được phép chạy trong phạm vi cho phép, Cụ vượt là cụ vi phạm pháp luật. Ngăn chặn hành vi vi phạm pháp luật cũng là trách nhiệm của mỗi người dân.
Vì an toàn giao thông (cụ phóng nhanh vượt ấu cỏ thể gấy nguy hiểm cho cộng đồng) cháu không cho cụ cho cụ vượt vì ý thức cộng đồng.
Nếu cụ không phạm luật mà cháu có tình không cho cụ vượt thì đó mới là phạm luật.

- Theo điều 14.3 luật GTĐB 2008: Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

- Theo điều 5.2.đ nghị định 171: Phạt từ 300-400k đối với trường hợp: Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau;

anhtho

Xe ngựa
Cái này cháu trả lời ở trên rồi.
Xe chỉ được phép chạy trong phạm vi cho phép, Cụ vượt là cụ vi phạm pháp luật. Ngăn chặn hành vi vi phạm pháp luật cũng là trách nhiệm của mỗi người dân.
Vì an toàn giao thông (cụ phóng nhanh vượt ấu cỏ thể gấy nguy hiểm cho cộng đồng) cháu không cho cụ cho cụ vượt vì ý thức cộng đồng.
Nếu cụ không phạm luật mà cháu có tình không cho cụ vượt thì đó mới là phạm luật.
Vượt tốc thì đã có xxx, chúng ta ko phải xxx nên không cần phải cản trở nhau. KHông ai có thể nói mạnh được, biết đâu cũng có lúc ta cần phải vượt tốc ?

ExclMan

Xe điện
Vượt tốc thì đã có xxx, chúng ta ko phải xxx nên không cần phải cản trở nhau. KHông ai có thể nói mạnh được, biết đâu cũng có lúc ta cần phải vượt tốc ?
Vậy thì cứ vượt phải thôi ạ, đàng nào chả phạm luật thì làm luôn 2 lỗi có sao đâu. :). Xét về lý là em không có nhường, xét về thông cảm, quan hệ người - người thì em nhường cụ vượt. Đừng cụ nào cho em là nhất nhé, Chỉ cần bám gần là em dật mình bắn sang làn phải rồi. :)) :)) :))
Cháu đính chính lại chút:
Khi xe xin vượt chạy đúng tốc độ, mà cháu cứ ì ra thì mới là gọi là "cản trở".
Khi xi xin vượt quá tốc độ, mà cháu không cho vượt, lúc đó gọi là "ngăn chặn".

Chỉnh sửa cuối: