[VHGT] Bị xin vượt khi chạy tốc độ tối đa trên cao tốc.

ExclMan

Xe điện
Nhà cháu chạy cao tốc đã hết tốc độ cho phép nhưng vẫn bị xin vượt. Trong tình huống này các cụ xử lý thế nào?
1 - Chuyển làn cho vượt (dễ bị dính lỗi quá tốc độ khi chuyển làn - bạn cháu bị XXX phạt 1 lần vì lỗi roài).
2 - Không cho vượt trái thì hơi áy náy.
Theo các cụ còn giải pháp khác hợp lý dễ thông cảm hơn chỉ cháu phát.

now_what

Xe điện
Giảm tốc độ, vào làn trong nhường đường cho xe sau vượt khi an toàn. Cụ đọc lại lý thuyết tí. Hãy đặt mình vào vị trí của xe sau, khi đang có công chuyện thực sự cần phải vượt cụ ợ.

lai thue

Xe điện
Theo e thì cụ nên nhường, có nhiều lí do lắm cụ à
VD: cũng có thể do xe cụ ko có cruise control nên cụ hay lên xuống tốc độ nên xe sau họ muốn vượt. Như nhà cháu chạy nhiều lần, đặt 80, gần đến nơi, thì xe trước phát hiện e dí sát thì họ tăng lên 80, ok e lùi lại 1 đoạn giữ an toàn, sau đó lại resume 80 tiếp, đc 1 lúc thì lại sát mít xe trước, cứ vài lần như vậy, cáu tiết xin vượt luôn

ExclMan

Xe điện
Theo e thì cụ nên nhường, có nhiều lí do lắm cụ à
VD: cũng có thể do xe cụ ko có cruise control nên cụ hay lên xuống tốc độ nên xe sau họ muốn vượt. Như nhà cháu chạy nhiều lần, đặt 80, gần đến nơi, thì xe trước phát hiện e dí sát thì họ tăng lên 80, ok e lùi lại 1 đoạn giữ an toàn, sau đó lại resume 80 tiếp, đc 1 lúc thì lại sát mít xe trước, cứ vài lần như vậy, cáu tiết xin vượt luôn
Nhất trí với cụ nhưng mà nhiều tình huống cháu cũng chạy đều ga 98-100 mà nhiều xe điên nó cứ đòi vượt. Trong tình huống này cháu bật nhan trái. Cụ nào vượt thì cứ làn giữa mà vượt. Đêm hôm không chừng chuyển làn quá tốc độ hay vạch liền XXX vụt cho thì khổ.

Du_don

Xe điện
Haizza
Đi chậm thì cho ngta vượt chứ, ngoan cố "tối đa" tối điếc làm cái gì?

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Nhà cháu chạy cao tốc đã hết tốc độ cho phép nhưng vẫn bị xin vượt. Trong tình huống này các cụ xử lý thế nào?
1 - Chuyển làn cho vượt (dễ bị dính lỗi quá tốc độ khi chuyển làn - bạn cháu bị XXX phạt 1 lần vì lỗi roài).
2 - Không cho vượt trái thì hơi áy náy.
Theo các cụ còn giải pháp khác hợp lý dễ thông cảm hơn chỉ cháu phát.
Thường các cao tốc đều cho 2 làn có tốc độ max tương đương, có lẽ chỉ còn PV-CG là cho làn phải 80. Không biết sau khi sửa đường có cho chung 100 không ?
Một khi 2 làn cùng tốc độ, chuyển làn cũng dễ thôi, ko phải giảm tốc. Nhưng mọi trường hợp đều phải quan sát gương hậu xem có xe tới không.

accord_89

Xe tăng
Có xin thì cho, cụ tiếc cái gì. Biết đâu xế sau có hoa cải.

Dreary

Xe tải
Chuẩn ạ. Dù mình đang đi tối đa người ta xin vượt mà mình thấy phía trước đủ đk thì phải cho người ta vượt. Người ta có chạy quá tốc độ cho phép khi vượt thì là việc của người ta. Trách nhiệm xử lý là của CSGT.

redflame

Xe tăng
Em toàn nhường, chả thấy có vấn đề gì

chieftain

Xe hơi
E chả hiểu các cụ đi xe tiếc gì tí đường mà ko cho người ta vượt.
Sợ quá tốc độ thì giảm. Thằng vượt đi quá tốc độ thì đã có xxx xử lý.
các cụ cứ thích làm thay xxx mà cứ hở ra là mắng xxx.

tranminhhoa

Xe tăng
Toàn ông nói phét, ngày nào cũng đi đường trên cao vài lượt, chưa bao giờ xin vượt được ông nào cùng làn mà thành công, toàn chuyển làn từ xa cho nhanh. Mà cái lý luận nghe cùi bỏ bu ra, muốn nhanh sao không chuyển làn mà lướt sao cứ phải lẽo đẽo sau người ta rồi hậm hực, các ông vội người khác không vội chắc, chuyển làn để nhường các ông kiểu gì chả phải giảm tốc độ.
Một số ông không được vượt khi trèo lên được thì nào là tạt đầu, dí phanh, cứ cẩn thận đấy kẻo "đánh người xong mặt vàng như nghệ", chả hay ho gì đâu.
Đi cao tốc chỉ ghét nhất những thằng đi chậm mà cứ đi song song nhau thôi.

Website
chocgaybanhxe.vn
Toàn ông nói phét, ngày nào cũng đi đường trên cao vài lượt, chưa bao giờ xin vượt được ông nào cùng làn mà thành công, toàn chuyển làn từ xa cho nhanh. Mà cái lý luận nghe cùi bỏ bu ra, muốn nhanh sao không chuyển làn mà lướt sao cứ phải lẽo đẽo sau người ta rồi hậm hực, các ông vội người khác không vội chắc, chuyển làn để nhường các ông kiểu gì chả phải giảm tốc độ.
Một số ông không được vượt khi trèo lên được thì nào là tạt đầu, dí phanh, cứ cẩn thận đấy kẻo "đánh người xong mặt vàng như nghệ", chả hay ho gì đâu.
Đi cao tốc chỉ ghét nhất những thằng đi chậm mà cứ đi song song nhau thôi.
Cụ nguy hiểm quá đấy. Mời cụ đọc lại điều 14 mục 3 Luật GTĐB nhé
Khi có xe xin vượt mà xe trước thấy đủ đk là PHẢI giảm tốc độ nhường đường và cho vượt. Không cần biết xe trước đang chạy tốc độ tối đa hay ntn nhé.

ExclMan

Xe điện
Cụ này chỉ biết mình là nhất, nhường có sao đâu
Cháu so bì nhất nhì gì đâu cụ. Tình huống này thường thấy trên cao tốc ít cụ nhường lắm. Chỉ trên OF các cụ fair thế này thôi.

h_mdc

Xe điện
Cao tốc nếu có 2 làn tốc độ như nhau, PV-CG mới sửa đều cho 100 cây chuối cả 2 làn, đi đỡ ấm ức hơn trước. Khi đã đi tốc độ max cho phép muốn nhanh hơn thì chuyển làn mà tiến tại sao lại cứ bắt người ta tránh cho mình đi thẳng?

tranminhhoa

Xe tăng
Cụ nguy hiểm quá đấy. Mời cụ đọc lại điều 14 mục 3 Luật GTĐB nhé
Khi có xe xin vượt mà xe trước thấy đủ đk là PHẢI giảm tốc độ nhường đường và cho vượt. Không cần biết xe trước đang chạy tốc độ tối đa hay ntn nhé.
Ô, đừng có dẫy nẩy lên thế, tôi đang nói là toàn các ông nói phét, lên đây thì nói hay lắm nhưng ra đường thì lại không hành động như thế. Thường xuyên găp các ông logo dán đầy mông trên cao tốc, xin ko bao giờ được.
Còn tôi ấy mà, đi trên cao tốc chả bao giờ để cho nào phải bán đuôi và với đuòng nhiều làn thì cũng chả cần xin vượt ông nào. Chỉ có mấy thằng ngu vừa muốn nhanh lại vừa muốn cắn vào mông người ta trong khi đường có nhiều làn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhất trí với cụ nhưng mà nhiều tình huống cháu cũng chạy đều ga 98-100 mà nhiều xe điên nó cứ đòi vượt. Trong tình huống này cháu bật nhan trái. Cụ nào vượt thì cứ làn giữa mà vượt. Đêm hôm không chừng chuyển làn quá tốc độ hay vạch liền XXX vụt cho thì khổ.
Thế sao bác ko làm thế nào để họ khỏi đòi vượt nhỉ?
Hiện tại chỉ có một đoạn chỗ Pháp Vân - Cầu Giẽ là bị 80-100 trên 2 làn, phần lớn còn lại là tốc độ cả 2 làn bằng nhau.

Tôi đi nhiều lần xin vượt, OK xe trước cũng cho.
Vượt xong, tôi về làn phải ngay, còn ông sau lại mò sang bên trái, chả hiểu ông ấy tìm gì ở đó.