Biển 137, 138 - Liệu có phải cứ Cấm rẽ trái là Cấm quay đầu?

Tribute

Xe container
Nhân chủ đề "Cấm rẽ trái là cấm quay đầu" đang "nóng". Với biển 103c - Cấm ô tô rẽ trái, 80% các cụ cho là cũng cấm ô tô quay đầu, 20% còn lại cho là KHÔNG CẤM ô tô quay đầu. Hôm vừa rồi em đi qua Nguyễn Tri Phương gặp biển này.

(em mượn tạm cái ảnh bên Autopro để minh họa vì quên ko chụp ảnh)

Do có việc phía đầu Trần Phú - Lý Nam Đế nên em quyết định quay đầu trở lại Nguyễn Tri Phương để đi qua khu Quân đội sang ngõ 34 TP. Tuy nhiên cũng hơi lăn tăn, không nhớ rõ biển này có cấm quay đầu không?

Trong các biển báo cấm rẽ có 2 biển này cũng cấm rẽ trái:

Các cụ cho ý kiến xem:

1. Hai biển này có cấm các phương tiện quay đầu không?
2. Bao nhiêu % ý kiến cho là CÓ cấm quay đầu xe, bao nhiêu % cho là KHÔNG cấm quay đầu xe?

Ý kiến của em thì 2 biển này KHÔNG cấm quay đầu xe và em dự là trên 90% cho là CÓ cấm quay đầu xe. 8->

Tribute

Xe container
Em giữ chỗ này để tổng kết ý kiến

hbu082

Xe container
Em thì hiểu đơn giản là cấm rẽ trái với bất kỳ biển nào đều là cấm quay đầu. vì động tác quay đầu là 2 lần động tác rẽ trái. thế nên kể cả 2 biển trên đều không được quay đầu.

altis872

Đi bộ
luật quy định cấm rẽ trái đồng nghĩa với cấm quay đầu xe, trừ khi có biển phụ

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Theo TT17 về quy chuẩn quốc gia về biển hiệu đường bộ thì ghi rất rõ rằng:

Biển số 138 "Cấm đi thẳng và rẽ trái"

Biểu thị đường qua nút giao cấm tất cả các loại xe đi thẳng và rẽ trái, phải đặt biển số 138 "Cấm đi thẳng và rẽ trái"

Thường thì anh em hay nội suy từ biển số 123a "Cấm rẽ trái". Vì ở phần mô tả của biển 123a này có ghi rất rõ: Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được phép quay đầu xe.

Vấn đề nằm ở chỗ
: Biển số 138 chỉ "Cấm đi thẳng và rẽ trái" và hoàn toàn không đặt biển cấm rẽ trái (biển số 123a). Vì thế, theo em là cụ [@Tribute;61792] hoàn toàn có thể quay đầu.

pnew

Xe điện
Thì cũng như biển 103c thôi. Nếu ai cho rằng 103c được quay đầu thì hai biển này cũng được quay.

Matizcoi

Xe cút kít
Em thì ko muốn tranh cãi mất thời gian, có khi kiện tụng cũng chả chắc ăn được xxx nên khi gặp những biển dư nài em ko quay đầu xe cho lành :D

svdaihoc

Xe buýt
Em cho rằng không hề cấm quay đầu thì cứ quay đi ạ. Nó gần như biển 103c. Không hề cấm quay

titazunzun

Xe tải
Theo e thì: muốn quay đầu việc đầu tiên của cụ là phải rẽ trái.
Vậy nên, thấy mấy cái này thì tránh ra cho được việc ạ :D

svdaihoc

Xe buýt
Rẽ trái và quay đầu là 2 hành vi khác nhau, nhiều cụ cứ nhầm chỗ này :(

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Em thì hiểu đơn giản là cấm rẽ trái với bất kỳ biển nào đều là cấm quay đầu. vì động tác quay đầu là 2 lần động tác rẽ trái. thế nên kể cả 2 biển trên đều không được quay đầu.
Em không suy diễn như cụ ! Với em thì dù bất kỳ biển nào đi nữa , cú đúng chính xác nội dung như diễn dải bên dưới biển mà thực hiện .
Nội dung diễn giải ghi " cấm rẽ trái và đi thẳng " thì có nghĩa là chỉ cấm như thế thôi , mọi di chuyển không nằm trong nội dung cấm mà xxx xích em là em cãi tới bến .
p/s : biển này và biển " cấm rẽ trái " là 2 biển khác nhau , không thể đem cái nọ áp vào cái kia được , cái nào ra cái đó chứ !

Chỉnh sửa cuối:

svdaihoc

Xe buýt
Em không suy diễn như cụ ! Với em thì dù bất kỳ biển nào đi nữa , cú đúng chính xác nội dung như diễn dải bên dưới biển mà thực hiện .
Nội dung diễn giải ghi " cấm rẽ trái và đi thẳng " thì có nghĩa là chỉ cấm như thế thôi , mọi di chuyển không nằm trong nội dung cấm mà xxx xích em là em cãi tới bến .
p/s : biển này và biển " cấm rẽ trái " là 2 biển khác nhau , không thể đem cái nọ áp vào cái kia được , cái nào ra cái đó chứ !
em đồng ý vs cụ :)
nó phải rõ ràng

QAZ

Xe container
Nếu bây giờ thay vì đặt 1 biến thì người ta đặt 2 cái biển thế này, các bạn nghĩ sao:

Huthasa

Xe lăn
Em cũng không rõ, hóng các cụ xem thế nào

pnew

Xe điện
Nếu bây giờ thay vì đặt 1 biến thì người ta đặt 2 cái biển thế này, các bạn nghĩ sao:

Thế mà cụ cũng hỏi. Đặt hai biển này đương nhiên là khác với biển 138, mà đã khác nhau thì các điều cấm cũng khác nhau. Biển 138 không phải biển gộp của hai biển này.

QAZ

Xe container
Thế mà cụ cũng hỏi. Đặt hai biển này đương nhiên là khác với biển 138, mà đã khác nhau thì các điều cấm cũng khác nhau. Biển 138 không phải biển gộp của hai biển này.

Như trong hình của cụ thớt, thì trên mặt đường có vẽ rất rõ 2 cái mũi tên rẽ phải cho cả 2 làn xe, đồng nghĩa với việc các phương tiện chỉ được rẽ phải. Như vậy là đã quá rõ ràng !

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Không thể lấy 2 cái mũi tên dưới đường để chứng minh hiệu lực biển cấm được cụ ạ. Vì nếu có mũi tên rẽ phải mà quay đầu thì chỉ xác định được là vi phạm mũi tên, chưa xác định được có vi phạm biển 138 này không.

Như trong hình của cụ thớt, thì trên mặt đường có vẽ rất rõ 2 cái mũi tên rẽ phải cho cả 2 làn xe, đồng nghĩa với việc các phương tiện chỉ được rẽ phải. Như vậy là đã quá rõ ràng !

pnew

Xe điện

Cụ chưa thấy sự khác nhau à.
Treo riêng Biển 138: Cấm đi thẳng, cấm rẽ trái
Treo cả hai biển cấm rẽ trái và cấm đi thẳng: Cấm đi thẳng, cấm rẽ trái và cấm quay đầu.

-

QAZ

Xe container
Cụ chưa thấy sự khác nhau à.
Treo riêng Biển 138: Cấm đi thẳng, cấm rẽ trái
Treo cả hai biển cấm rẽ trái và cấm đi thẳng: Cấm đi thẳng, cấm rẽ trái và cấm quay đầu.

-
Là người tham gia giao thông thì các bạn nên tránh những rắc rối có thể xảy ra với mình, nếu cái lợi (khi quay đầu xe) lớn hơn cái hại (có thể bị phạt), thì xin mới cứ việc.

Vấn đề còn đang tranh cãi chưa ngã ngũ, thì các bạn không nên cứ khăng khăng mình đúng người khác sai. Ở đây có 2 cách hiểu, nhưng người thực thi pháp luật (CSGT) họ sẽ (cố tình) quy cho các bạn lỗi quay đầu xe ở nơi có biển cấm, họ sẽ lý luận dắt dây bắc cầu như sau:
- Biển ấy bao gồm cấm đi thẳng và cấm rẽ trái.
- Cấm rẽ trái bao gồm cấm quay đầu.
- Vậy biển ấy bao gồm cấm đi thẳng, cấm rẽ trái và cấm luôn quay đầu.

Đã có một số bác nói đến việc muốn quay đầu thì phải rẽ trái đã. Và các bạn sẽ bị phạt vì hành vi rẽ trái ở nơi có biển cấm rẽ, chưa cần biết có quay đầu hay không.

Tribute

Xe container
Là người tham gia giao thông thì các bạn nên tránh những rắc rối có thể xảy ra với mình, nếu cái lợi (khi quay đầu xe) lớn hơn cái hại (có thể bị phạt), thì xin mới cứ việc.

Vấn đề còn đang tranh cãi chưa ngã ngũ, thì các bạn không nên cứ khăng khăng mình đúng người khác sai. Ở đây có 2 cách hiểu, nhưng người thực thi pháp luật (CSGT) họ sẽ (cố tình) quy cho các bạn lỗi quay đầu xe ở nơi có biển cấm, họ sẽ lý luận dắt dây bắc cầu như sau:
- Biển ấy bao gồm cấm đi thẳng và cấm rẽ trái.
- Cấm rẽ trái bao gồm cấm quay đầu.
- Vậy biển ấy bao gồm cấm đi thẳng, cấm rẽ trái và cấm luôn quay đầu.

Đã có một số bác nói đến việc muốn quay đầu thì phải rẽ trái đã. Và các bạn sẽ bị phạt vì hành vi rẽ trái ở nơi có biển cấm rẽ, chưa cần biết có quay đầu hay không.
1. Cái đoạn đỏ kia chỉ có duy nhất ở biển 123a chứ ko có ở 1 Quy định PL chung nào nên nó chỉ có ý nghĩa với biển 123a thôi chứ cụ.
2. "Hành vi rẽ trái" cần được làm rõ, liệu chỉ đánh tay lái cho xe chuyển hướng sang trái đã hoàn thành "hành vi rẽ trái" chưa. Theo em hiểu thì hành vi rẽ trái được cấu thành bởi việc đánh tay lái cho xe chuyển hướng và đi vào con đường bên tay trái. Như vậy khi quay đầu xe không cấu thành nên hành vi rẽ trái.