Biển 137, 138 - Liệu có phải cứ Cấm rẽ trái là Cấm quay đầu?

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Luật ko cấm nhưng khi gặp biển này mà quay đầu thì phải đánh lái quay sang trái trước mới quay đầu được. Cái chính là ở chỗ đó
Đánh lái sang trái thì sao hở cụ ? biển 137, 138 có cấm cụ quay đầu đâu ?

Nguyenlap.hp

Xe tải
Đánh lái quay sang trái thì biển đó cấm. Em nghĩ vậy. Để hôm nào em hỏi xxx xem thế nào.

svdaihoc

Xe buýt
Nếu bây giờ thay vì đặt 1 biến thì người ta đặt 2 cái biển thế này, các bạn nghĩ sao:

Nếu như trong quy chuẩn có ghi rõ: "Hiệu lực của biển "cấm rẽ trái và đi thẳng" bằng hiệu lực của 2 biển bên trên mà cụ đề cập" thì em hoàn toàn đồng ý là ko quay đầu.
Chúng ta làm theo luật, luật ko cấm thì sao ta tự cấm mình chứ?

svdaihoc

Xe buýt
Đánh lái quay sang trái thì biển đó cấm. Em nghĩ vậy. Để hôm nào em hỏi xxx xem thế nào.
Cụ cứ đem XXX ra làm chuẩn làm gì? XXX cũng là người như chúng ta thôi, chúng ta theo luật. XXX ko những chưa chắc hiểu, mà có khi còn cố ý cho chúng ta hiểu sai đi ấy chứ :))

QAZ

Xe container
Nếu như trong quy chuẩn có ghi rõ: "Hiệu lực của biển "cấm rẽ trái và đi thẳng" bằng hiệu lực của 2 biển bên trên mà cụ đề cập" thì em hoàn toàn đồng ý là ko quay đầu.
Chúng ta làm theo luật, luật ko cấm thì sao ta tự cấm mình chứ?

Theo suy nghĩ của tôi thì rõ ràng biển "Cấm rẽ trái và đi thẳng" là gộp của 2 biển "Cấm rẽ trái" và "Cấm đi thẳng", mà không cần giải thích gì thêm.

Đôi khi, người ta phải giải thích thêm, trong những trường hợp như này, cho những người này:

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Theo suy nghĩ của tôi thì rõ ràng biển "Cấm rẽ trái và đi thẳng" là gộp của 2 biển "Cấm rẽ trái" và "Cấm đi thẳng", mà không cần giải thích gì thêm.

Đôi khi, người ta phải giải thích thêm, trong những trường hợp như này, cho những người này:
Vầng, đó vẫn là suy nghĩ của bác , mà suy nghĩ của bác thì không phải là luật ;))

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Đây có phải biển cấm đâu ạ..vị trí đặt biển này có muốn rẽ trái cũng chẳng được, vì làm gì có đường mà rẽ :D
Em chưa thấy các cụ theo trường phái "quay đầu bên trái thì phải rẽ trái" làm cách nào quay đầu khi gặp 2 biển này mà ko vi phạm quy định cấm rẽ trái của biển. (2 biển này thường đặt trước lối mở phân cách giữa để cho phép quay đầu xe nơi không phải là đường giao nhau)

Moi.lai.xe

Xe tải
Đây e copy luật quy định để các cụ rõ:

- Biển số 138 "Cấm đi thẳng và rẽ trái"
Biển có hiệu lực cấm tất cả các loại phương tiện giao thông đường bộ đi thẳng và rẽ trái.
Biển được đặt ở vị trí thích hợp ngay trước đường giao cấm đi thẳng và rẽ trái. Nếu có quy định riêng về thời gian hoặc loại xe thì có thể dùng biển báo phụ hoặc kèm theo hình vẽ

- Biển 123a "Cấm rẽ trái"
Biển có hiệu lực cấm các loại phương tiện giao thông đường bộ trừ các xe được ưu tiên theo Luật Giao thông đường bộ rẽ trái.
Nếu đã đặt biển "cấm rẽ trái" thì các loại phương tiện giao thông đường bộ trừ các xe được ưu tiên theo Luật Giao thông đường bộ cũng không được phép quay đầu xe.

Trước khi tranh luận các cụ ah, ta phải tìm hiểu luật.
Theo như quy định trên thì gặp biển 138 rõ ràng ta vẫn được phép quay đầu.

Tribute

Xe container
Đây có phải biển cấm đâu ạ..vị trí đặt biển này có muốn rẽ trái cũng chẳng được, vì làm gì có đường mà rẽ :D
Vâng, có thể ko có đường để rẽ trái, nhưng biển này cấm rẽ trái, nếu theo quan điểm "quay đầu là 2 lần rẽ trái" hay "muốn quay đầu thì phải rẽ trái" thì quay đầu như nào khi gặp biển này?

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Vầng, đó vẫn là suy nghĩ của bác , mà suy nghĩ của bác thì không phải là luật ;))

Ngay như bác chủ thớt đưa vấn đề này ra, tức là vẫn chưa thống nhất, vì vậy mọi ý kiến/suy nghĩ của mọi người đều có giá trị ngang nhau, bác không thể/chưa thể khẳng định mình đúng người khác sai. Rõ ràng như biển 102 (Cấm đi ngược chiều) mà người ta còn phải chú thích bên dưới kia kìa.

Nguyên tắc khi tham gia giao thông trước hết là phải đảm bảo an toàn cho bản thân, kể cả khi các bác đi đúng luât nhưng vẫn phải nhường, tránh nguy hiểm cho chính mình. Ví dụ đèn xanh các bác qua ngã 4, có thằng vượt đèn đỏ, thì chả ai dại gì mà lao tới cho nó đâm, đợi đến lúc được vạ thì má đã sưng rồi.

Vì vậy với các trường hợp "nhạy cảm", cách tốt nhất là tránh nó ra, cái lợi của việc "đúng luật" ấy nhỏ hơn nhiều cái hại do khách quan mang lại.

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Ngay như bác chủ thớt đưa vấn đề này ra, tức là vẫn chưa thống nhất, vì vậy mọi ý kiến/suy nghĩ của mọi người đều có giá trị ngang nhau, bác không thể/chưa thể khẳng định mình đúng người khác sai. Rõ ràng như biển 102 (Cấm đi ngược chiều) mà người ta còn phải chú thích bên dưới kia kìa.
Không phải là chưa thống nhất đâu ạ ! Vấn đề chúng ta đang nói đến ở đây nhằm làm sáng tỏ một điều là chúng ta được làm những gì luật không cấm. Ngay như biển 123a luật cũng đế thêm 1 câu " ...không được phép quay xe " trong khi biển 138 lại không hề có câu đó . Do vậy không lý gì chúng ta lại mang cái suy nghĩ áp cho biển 123a sang áp dụng cho biển 138 được. Luật đã rõ ràng như thế thì ta cứ thế mà thực hiện , hà cớ gì ta lại suy diễn thêm cho khổ mình , đúng không bác !

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Vâng, có thể ko có đường để rẽ trái, nhưng biển này cấm rẽ trái, nếu theo quan điểm "quay đầu là 2 lần rẽ trái" hay "muốn quay đầu thì phải rẽ trái" thì quay đầu như nào khi gặp biển này?

Biển này cấm xe chở khách thôi, xe dưới 9 chỗ rẽ vô tư mà