Biển cấm ô tô rẽ trái không cấm ô tô quay đầu - Thông tin cũ mà mới.

chinhatm

Xe container
[FONT=&quot]Trước đây tôi đã lập ra topic “Tại sao biển cấm rẽ trái lại cấm quay đầu luôn…” Hầu hết ý kiến phản hồi đều tự suy luận rằng như thế là hợp lý hoặc nghiễm nhiên công nhận vì xxx đã phạt là phải đúng…Thực ra cũng có một bác nói rằng "Điều lệ báo hiệu đường bộ" có quy định như thế. Đúng vậy, tôi cũng đã công nhận, nhưng hôm nay tôi lại muốn cung cấp thêm cho các bác một số thông tin để hiểu rõ ràng vấn đề này, qua đó tham gia giao thông được đúng luật và tự tin hơn:[/FONT]
[FONT=&quot]Có hai loại biển cấm rẽ trái:[/FONT]
[FONT=&quot]* Biển "Cấm ô tô rẽ trái" số 103c được định nghĩa đơn giản là cấm các loại ô tô rẽ trái, không hề có thêm quy định cấm quay đầu đi kèm. Do vậy, gặp biển này ô tô và các phương tiện khác vẫn được quay đầu như thường. Xin trích dẫn điều lệ báo hiệu đường bộ:[/FONT]
[FONT=&quot]3. Biển số 103a "Cấm ôtô". Biển số 103b và 103c " Cấm ôtô rẽ phải" và "Cấm ôtô rẽ trái".[/FONT]
[FONT=&quot]Để báo đường cấm tất cả các loại xe cơ giới kể cả môtô 3 bánh có thùng đi qua, trừ môtô hai bánh, xe gắn máy và các xe được ưu tiên theo luật lệ nhà nước quy định, phải đặt biển số 103 "Cấm ôtô".[/FONT]
[FONT=&quot]Để báo đường cấm tất cả các loại xe cơ giới kể cả môtô 3 bánh có thùng rẽ phải hay rẽ trái, trừ môtô hai bánh, xe gắn máy và các xe được ưu tiên theo luật lệ nhà nước quy định, phải đặt biển số 103b " Cấm ôtô rẽ phải" hay biển số 103c "Cấm ôtô rẽ trái".[/FONT]

[FONT=&quot]* Biển "Cấm rẽ trái" số 123a thì có thêm quy định cấm các loại phương tiện giao thông quay đầu đi kèm. Gặp biển này thì đúng là không được cả quay đầu lẫn rẽ trái. Xin trích dẫn điều lệ báo hiệu đường bộ:[/FONT]
[FONT=&quot]23. Biển số 123a "Cấm rẽ trái" - Biển số 123b "Cấm rẽ phải"[/FONT]
[FONT=&quot]a) Để báo cấm rẽ trái hoặc phải (theo hướng mũi tên chỉ) ở những chỗ đường giao nhau, phải đặt biển số 123a "Cấm rẽ trái" hoặc biển số 123b "Cấm rẽ phải" [/FONT]
[FONT=&quot]b) Biển có hiệu lực cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) trừ các xe được ưu tiên theo luật lệ nhà nước quy định rẽ sang phía trái hoặc phải.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được phép quay đầu xe[/FONT]
[FONT=&quot]c) Trước khi đặt biển cấm rẽ phải đặt biển chỉ dẫn lối đi cho xe có chỗ rẽ thích hợp[/FONT]

[FONT=&quot]
Quy định đã rất rõ ràng. Biển 103c cấm ô tô rẽ trái, nhưng không cấm ô tô quay đầu. Biển 123a cấm tất cả các phương tiện rẽ trái và quay đầu.
[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Saclo

Xe tăng
Hix . Em dính 1 quả nơi ngã tư giải phóng , bến xe giáp bát . Theo như cụ nói thì XXX chặn xe em sai à ?

Winstorm07

Xe container
Nói thật là chỉ đọc mấy dòng xanh đỏ của bác mà kô có hình minh họa đi kèm thì em ko hình dung ra nổi.

mrtran1201

Xe tải

Em hầu các cụ 2 cái ảnh đây. Còn nội dung thì em ko comment gì về thông tin của cụ chinhatm đưa ra

chinhatm

Xe container
Hix . Em dính 1 quả nơi ngã tư giải phóng , bến xe giáp bát . Theo như cụ nói thì XXX chặn xe em sai à ?
Tôi không rõ cái biển ấy là loại nào, 103c hay 123a. Nếu biển cấm rẽ trái có hình cái ô tô ở trong (103c) thì vẫn được quay đầu.
Thông tin trên tôi trích trong Điều lệ báo hiệu đường bộ, Phụ lục 3, khoản 3.

Shinta

Xe tăng
vẫn còn tranh cãi & thấy vẫn bị bắt thì em xin phép đi thêm 100m nữa đến chỗ hết biển cấm thì em quay ạ :(

LuckyCar

Xe container
Hay nhỉ, vodka cụ chủ thớt vì công tìm tòi, em nghĩ cụ đúng và mong các cụ trên thông thiên văn dưới tường địa lý vào xác nhận với ạ.

Cerato0607

Xe tải
đề nghị các cụ cho hết các hình của 103a, 103b, 103c và 123a và 123b lên đây kèm theo chỉ dẫn bên dưới từng biển cho mọi người dễ hiểu ah! :-bd

riêng cái khoản c) điều 23 là bắt phải có biển hướng dẫn quay đầu trc khi cắm biển cấm quay đầu em thấy chả mấy khi có! :-ss

nvh_hn

Xe container
Lần trước em bị phát này, về phải đọc lại thật:D

elegantteam

Xe tăng
hê, lại biết thêm một điều nữa,

2R+

Xe điện
biển này chỉ cấm ô tô rẽ trái, ô tô vẫn được quay đầu

biến này cấm tất các các phương tiện rẽ trái và quay đầu

Caterpillar

Xe tăng
Hồi xưa em đi học cũng thắc mắc thì thầy bảo là nếu em quay đầu mà không cần rẽ sang bên trái thì cứ quay, còn nếu quay đầu mà vẫn phải rẽ sang hướng bên trái 1 đoạn thì vẫn là rẽ trái :D

Viking

Xe điện
Theo như em hiểu (và khả năng là tất cả các đ/c CSGT hiểu) thì

Biển này áp dụng cho xe ô tô

Biển này áp dụng cho tất cả các loại phương tiện.

Còn nội dung cấm vẫn là như nhau, cấm rẽ trái nghĩa là cấm quay đầu.

CAP_bl

Xe điện
Đúng là người dân được phép làm điều gì pháp luật không cấm.
Nhưng em tìm mãi vẫn chưa ra cách "quay đầu xe" mà không "rẽ sang trái" - trong luật không có giải thích riêng về khái niệm này, nên phải áp dụng cách hiểu thường gặp. Như thế thì biển 103a và 123a áp dụng cho xe 4b là như nhau.

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Biển này là cấm oto rẽ trái, và cấm cả quay đầu đấy cụ nhá.

Cái này thì đúng.

Các cụ tham khảo ở đây này:
http://pblgtdb.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=28&catid=213&articleid=1902

http://pblgtdb.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=28&catid=216&articleid=1905

Biển 410 - KHU VỰC QUAY XE: Không có nghĩa là cụ được rẽ trái nhé.

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn

Theo như em hiểu (và khả năng là tất cả các đ/c CSGT hiểu) thì

Biển này áp dụng cho xe ô tô

Biển này áp dụng cho tất cả các loại phương tiện.

Còn nội dung cấm vẫn là như nhau, cấm rẽ trái nghĩa là cấm quay đầu.
Em cũng hiểu như thế, từ hồi đi học cũng được dậy như thế.
Cụ chủ thớt dũng cảm làm chuột bạch đê, em không tin cụ cãi được CSGT đâu.
Không rẽ trái em đố cụ quay đầu được đấy, hồi học luật chỉ có biển cấm quay đầu thì được rẽ trái thôi.

DriveForFun

Xe hơi
Có mỗi cái vấn đề đơn giản này mà sao cãi nhau lắm thế nhỉ!

Tại các cụ đọc sai tên biển nên cứ phân vân "Tại sao lại thể?" hay "Thầy bảo thế là thể",...

Các cụ vẫn đọc tên biển là: "Cấm rẽ trái" và "cấm ô tô rẽ trái"
Chính xác tên của nó là: "Cấm rẽ trái và quay đầu" và "Cấm ô tô rẽ trái và quay đầu".

Đấy đọc tên biển nó chính xác như thế thì khỏi phải lằng nhằng nữa đúng ko!
Còn tại sao tên nó là như thế, suy luận từ đâu,... đó là việc của các nhà làm luật! Mình không cần quan tâm, chỉ cần biết nó quy định thế thì chấp hành thôi.

Giống như người ta đã quy định: Xe du lịch <= 9 chỗ ngồi đi trong nội thành, nội thị thì tối đa là 50 km/h. Thì mình cứ thế mà chấp hành thôi, còn suy luận thế nào hay tại sao lại là 50 km/h mà ko phải là 40 hay 60 thì đó là việc của mấy ông làm luật!

chinhatm

Xe container
Đúng là người dân được phép làm điều gì pháp luật không cấm.
Nhưng em tìm mãi vẫn chưa ra cách "quay đầu xe" mà không "rẽ sang trái" - trong luật không có giải thích riêng về khái niệm này, nên phải áp dụng cách hiểu thường gặp. Như thế thì biển 103a và 123a áp dụng cho xe 4b là như nhau.
Bác tự buộc chân mình thôi. Không có bất cứ định nghĩa hay quy định nào trong các văn bản pháp luật cho rằng "quay đầu tức là rẽ trái" hay "trước khi quay đầu thì phải rẽ trái". Tất cả đều do anh em tự suy luận ra thôi.
Hiểu một cách chính xác là khi quay đầu thì phải đánh lái sang trái. Hành động đánh lái sang trái không phải là hành động rẽ trái.

chinhatm

Xe container
Có mỗi cái vấn đề đơn giản này mà sao cãi nhau lắm thế nhỉ!

Tại các cụ đọc sai tên biển nên cứ phân vân "Tại sao lại thể?" hay "Thầy bảo thế là thể",...

Các cụ vẫn đọc tên biển là: "Cấm rẽ trái" và "cấm ô tô rẽ trái"
Chính xác tên của nó là: "Cấm rẽ trái và quay đầu" và "Cấm ô tô rẽ trái và quay đầu".

Đấy đọc tên biển nó chính xác như thế thì khỏi phải lằng nhằng nữa đúng ko!
Còn tại sao tên nó là như thế, suy luận từ đâu,... đó là việc của các nhà làm luật! Mình không cần quan tâm, chỉ cần biết nó quy định thế thì chấp hành thôi.

Giống như người ta đã quy định: Xe du lịch <= 9 chỗ ngồi đi trong nội thành, nội thị thì tối đa là 50 km/h. Thì mình cứ thế mà chấp hành thôi, còn suy luận thế nào hay tại sao lại là 50 km/h mà ko phải là 40 hay 60 thì đó là việc của mấy ông làm luật!
Bác này đã không chịu đọc rồi hãy post bài, lại còn dám bịa ra tên biển nữa!