[Funland] Biết chọn mẹ hay chọn vợ đây?

mmtoi2015

[Tịch thu bằng lái]
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi).
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
Vợ có thể có nhiều, nhưng mẹ chỉ có một. Em ủng hộ hành động của cụ. Người con dâu như này không xứng đáng và sẽ làm ảnh hưởng đến con trẻ về sau.

Cuongnh5256

Xe điện
Gấu ký thì giải tán thôi cụ, ko coi mẹ cụ ra gì và cũng méo coi cụ là gì nữa rồi. Chia buồn với cụ, gặp bà vk như vậy tốt nhất tách mẹ ra cụ ạ. Giờ con cái lớn rồi cụ có thể hỏi ý các cháu xem, chắc nó theo mẹ rồi~X(~X(~X(

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai ngay từ đầu. Cụ muốn đưa mẹ hay ai về nhà mình ở chung cũng thế thôi, phải thảo luận rành mạch với vợ trước. Nhà của cụ thực ra cũng chỉ là một nửa của cụ mà thôi, còn 50% là quyền quyết định của bên kia.
Riêng với bố mẹ thì ko có thảo luận hay điều kiện cụ nhé.
Có khi lúc trẻ bà thích sống 1 mình, giờ già rồi lại thích vui vầy con cháu.

Mà em tỷ dụ thảo luận xong vk ko đồng ý thì bỏ bà sống chết 1 mình à?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
cụ tề gia hơi kém, e thật. Khi lấy vợ em đã chốt luôn câu: láo bố mẹ, ngoại tình là cút. Thứ 2 là em yêu thương bố mẹ anh, a sẽ nhớ ơn suốt đời.
Còn trường hợp của cụ. CỤ hãy họp gia đình lại có các con và mẹ cụ, vợ cụ. Cụ hỏi các con là mẹ con đối xử với bà thế nào? Sau này con lớn lên lấy vợ thì, vợ con đỗi xử với mẹ con như thế được ko? trước mặt vợ con luôn.

LuckyCar

Xe container
Thôi xong, chia buồn với cụ thớt chứ chả biết tư vấn gì. Cẩn thận hỏng cả 2 F1.

binhsu7273

Xe cút kít
Mẹ chỉ có 1, Vợ thì.........
Nếu cảm thấy tiền không quan trọng thì nên loại bỏ người Vợ đó đi, còn lăn tăn thì con cái sau này cũng chẳng ra gì.

zonda82

Xe container
Căng đấy, cccm đều cũng cao tuổi cả rồi, em cũng đã từng hơi giống vậy. Em gọi ra quán cf phân tích hơn thiệt, sau là nghe đấy. Vấn đề là kịch bản cụ tự nghĩ thôi.

NNS

Xe ngựa
móa, cụ lấy phải cô vợ như vậy mà ở đc với nó 17 lock lịch là cụ là thánh dồi chứ đ,éo phải người=))

enhat4ever

Xe tăng
Con vợ này cũng bá đạo nhỉ, chắc phải có lý do nào chứ? Em thấy khó tin với 1 phụ nữ làm quản lý với mức lương 50M/m mà cư xử vậy :T

Ms.Bui

Xe buýt
Hình như có nguyên nhân sâu xa gì đó mà cụ chưa chia sẻ hết. Lương cụ 20tr mà lo được hết mọi thứ trong nhà thì chắc lậu phải nhiều lắm. Còn gấu cụ 50tr thì áp lực công việc cũng nhiều, thay vì nhìn vào cách cư xử của vợ thì cụ nên chia sẻ cùng cô ấy việc nhà, và tâm sự về cách đối nhân sử thế trong gia đình. Phần đa thì phụ nữ làm gì cũng hướng về gia đình nhỏ của mình thôi.
Em là phụ nữ và luôn trân trọng người đàn ông coi trọng cha mẹ của mình lên đầu, tuy nhiên để đưa ra quyết định chính xác để sau này không phải ân hận, thì cụ nên xem xét lại tất cả các nguyên nhân gây nên sự đổ vỡ, nhất là ở bản thân mình.

ngocmai227

Xe lăn
Chia buồn với cụ, cơ mà vợ cụ cư xử như kiểu uất ức cái gì lâu ngày mà ko nói ra đc ấy nhỉ

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ca này khó, e hóng ý kiến các cụ.
Nếu đã để đến tình trạng như vậy, đành ly hôn thôi.
Còn nếu vẫn còn cứu vãn được thì cụ nên trao đổi thẳng thắn với Gấu ( mẹ già rồi…), nhờ bạn bè, gia đình bên ngoại tác động thêm.
Đưa mẹ cụ về quê, thuê người chăm sóc, hàng tuần cụ về chơi vs mẹ cũng ko phải là phương án tồi. Vì người già cũng ko thích ra TP, ra TP vì gần con cái nhưng lại gây ra mâu thuẫn
( dù ko phải là cố tình) thì mẹ cụ cũng chả sung sướng gì.
Tuy nhiên, nếu cụ ko làm cho Gấu cụ hiểu là bất đắc dĩ lắm cụ mới phải đưa mẹ về quê, nếu đưa mẹ về quê thì Gấu cũng phải có trách nhiệm về thăm non…mà cụ chỉ lẳng lặng làm thì Gấu nhà cụ sẽ lên mặt.
Bây giờ ly hôn, mẹ cụ là người đau lòng nhất còn con cụ là thiệt thòi nhất. Nhưng như e nói ở trên, nếu thật sự ko còn cách nào khác thì tiến hành thôi
Con Gấu này của nhà cụ, e e rằng chẳng may đến lúc cụ sa cơ lỡ vận, nuốt được bát cơm của nó cũng nghẹn phết đấy

hanoipho79

Xe lăn
Vấn đề nhậy cảm của Ô phở em lót dép nghe ý kiến các cụ học hỏi kinh nghiệm.

Sazi

Xe điện
Tớ nói thẳng
1.Cậu mất cả mẹ (không chăm đc) mất cả vợ vì sự sự kém cỏi, nhỏ nhen, cố chấp của đàn ông. Đàn ông/người con ngu ngốc người mẹ mãi mãi khổ.
2. Trên này đàn bà nhiều lắm, ông eo nào cũng to mồm để cân bằng cs. Cậu nghe trên này xui thì dại rồi.

Nguyên Đán

Xe buýt
Con cụ lớn rồi. Nói chuyện với vợ. À mà cụ đối xử bên ngoại ổn chứ ?
Ngoại cũng chỉ còn mỗi mình bà, và cũng ở gần ngay cạnh Cụ ak. Bà ngoại lúc nào cũng bênh con gái và lôi kéo con gái và cháu ngoại về phía mình. Chống lại Bố.

Bimmer

Xe điện
Riêng với bố mẹ thì ko có thảo luận hay điều kiện cụ nhé.
Có khi lúc trẻ bà thích sống 1 mình, giờ già rồi lại thích vui vầy con cháu.

Mà em tỷ dụ thảo luận xong vk ko đồng ý thì bỏ bà sống chết 1 mình à?
Cụ với vợ đều có bố mẹ, đều thương bố mẹ cả. Nếu vậy thì phải nuôi cả 4 cụ mới đúng chứ. Dù vợ có quyết định thế nào thì mình cũng cần phải tiếp nhận vì dù sao lá phiếu của mình cũng mới chỉ là 50%. Người khéo léo sẽ tìm lẽ phải thuyết phục người vợ trước, chỉ khi đó mới cùng nhau đưa mẹ về. Còn lý luận như cụ thì đây, nát gia đình ngay trong một nốt nhạc.

Roman

Xe điện
Cháu chỉ hỏi cụ: Cụ có thể có mấy vợ, và có thể có mấy mẹ đẻ.

Nguyên Đán

Xe buýt
Vợ có thể có nhiều, nhưng mẹ chỉ có một. Em ủng hộ hành động của cụ. Người con dâu như này không xứng đáng và sẽ làm ảnh hưởng đến con trẻ về sau.
Cảm ơn Cụ, nhưng trẻ con nhà E luôn được gấu nuông chiều hết cỡ, ngược lại với sự nghiêm dạy dỗ khắc của Bố, nên chúng thường hùa theo mẹ thôi ak.

Website
dochoiotogiare.com
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi).
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
Em nghĩ cụ làm như thế là đúng, có chăng chỉ khổ 2 đứa con thôi chứ vợ như thế không tiếc cụ ạ! Kiểu kiếm được tiền không coi ai ra gì thế này nay mai cụ thất nghiệp chắc n coi khinh ra mặt!