[Funland] Biết chọn mẹ hay chọn vợ đây?

Kuu

Xe lăn
Đã viết đơn ly hôn gí vào tay thì còn gì để nói nữa nhỉ?
Kờ y ky sắc ký, làm ván mới đi Cụ:|

ate1987

Xe tăng
Lắm ông lên mạng ảo ra oai :))
Mịa về nhà vợ nó ho 1 tiếng chắc lại im thin thít.
Khi éo nào cũng muốn bố mẹ các ông là nhất nhưng éo coi gia đình nhà vk ra cái gì thì sao cứ đòi vk nó quan tâm chăm sóc bố mẹ mình.
Tiên trách kỷ , hậu trách nhân.
Trước khi trách người hãy nhìn lại chính bản thân mình đi đã.

Geant de papier

Xe máy
Vãi cả con gấu này, gấu này đạo đức có vấn đề rồi bạn... nuôi loại này chỉ lấy mật thôi.

BAYFUN

Xe tăng
Em phải hỏi trước cụ đối xử với nhà ngoại như nào đã? và giữa mẹ của cụ và vợ cụ đã bao giờ có mâu thuẫn gì xảy ra chưa? chứ em nghĩ ko đơn thuần chỉ vì việc lên ở cùng mà lại có thái độ khó chịu và đối xử như vậy. Còn nếu cụ đã kiểm chứng ko có vấn đề gì mà vợ cụ xử sự như vậy thì cụ có gì để mà phải lăn tăn suy nghĩ nữa ??? dứt áo ra đi thôi ạ :)

binhsu7273

Xe cút kít
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi).
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
Đọc hiểu có vấn đề à? Mà thôi, câu cứ chém cho sướng mồm nhé.
Ta bẩu Cháu nên ròm lại bài của Chủ Thớt nhé, đúng là tuổi trẻ cái tay nhanh thật.

Website
www.otofun.net
Em chưa từng khuyên ai bỏ vợ, nhưng cụ đã có lựa chọn sáng suốt. Có 1 việc cụ chưa nhắc tới là 2 đứa F1, hy vọng là cụ và gấu "cũ" đã trao đổi với các con rõ ngọn ngành. Nếu gấu cụ là người thông minh thì cô ta nên biết mẹ cụ hoàn toàn có thể chính là đồng minh của cô ta trong việc giữ quan hệ gia đình với cụ. Ở đây có vẻ cô ta đã quen thói bắt nạt cụ, nếu em không nhầm :(

Hãy tưởng tượng thế này. Anh em mình tầm này ngoài 40, tiền có thể không nhiều nhưng để ăn chơi là không thiếu. Kinh nghiệm tình trường, chiến trường cũng ngon lành lại từng trải sự đời cũng tàm tạm=> gái nó mê thì nhiều chứ mình toàn vì vợ con, bố mẹ. Em gấu dù có làm ra tiền gấp nhiều lần cụ thì tiền đó cụ hay mẹ cụ cũng chả liên quan hay tiêu pha gì đến tiền đó nên tuyệt đối gấu không được phép bố láo với bố mẹ mình. Mẹ cụ là 1 quả phụ, sống từng ấy thời gian cô quạnh nuôi con, giờ con lớn nhìn cảnh này cụ sẽ buồn lắm và em đảm bảo bà còn giấu nhiều chuyện không hay về gấu mà chưa nói ra vì nghĩ đến các cháu thôi. Em mà là cụ là em sẽ giành nuôi cả 2 đứa nếu điều kiện cho phép. Bằng không em giành nuôi đứa con trai. Sau đó dọn về với bà nội. Sống cuộc sống có 3 mẹ con, bà cháu. Đi du lịch càng nhiều càng tốt. Nhiều tiền thì đi xa, ít tiền thì đi gần. Khi nào bà đi theo các cụ hoặc cu con đủ trưởng thành sống riêng thì em tính tiếp chuyện tập 2. Trong khi đó thì cứ kẹp 1 vài em giải quyết sinh lý là xong. Loại phụ nữ bắt đàn ông phải chọn hoặc thậm chí chỉ cần phải đứng giữa phân giải chuyện vợ với mẹ là loại khốn nạn nhất. Bởi khi ấy nó không biết là người đàn ông đau như thế nào và không phải thằng nào cũng nói ra hay thể hiện ra được cụ ạ

Chúc cụ sáng suốt

Chỉnh sửa cuối:

Thanghe

Xe buýt
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi).
Cụ còn cần ý kiến gì nữa nhỉ??? F1 lớn bằng đấy rồi mà bố nó còn hỏi những cái này thì em lạy thớt cả nón

Nguyên Đán

Xe buýt
Qua đoạn này thì em đồ rằng chuyện của mẹ cụ chỉ là giọt nước tràn ly để vợ cụ làm cái cớ thôi ạ.
Giờ đơn thì cụ đã ký rồi, nhưng vẫn còn mấy lần hoà giải nữa, cụ thử tận dụng để dung hoà 1 lần nữa xem sao. Làm mọi việc có thể làm để cứu vãn đã, nếu không được thì mới đành quyết. Chứ giờ bà già rồi, nhìn gia đình cụ tan đàn, cũng nặng lòng rồi sinh bệnh tư tưởng cụ ạ.
Cảm ơn những nhận định và lời khuyên tốt của Cụ. Thực ra Em đã có ý rất m yêu thương vk, nhưng những ứng xử nhỏ nhen của G đã làm tc Em nguội lạnh và nhạt đi theo tg. Ai nhìn vào gđ Em đều coi như 1 cặp lý tưởng về sự thành đạt và hp. Nhưng thực trạng bên trong không ổn, và không dễ nói ra cho mn thấy. Chắc hết nước rồi Cụ ak, vì cả 2 bọn E đều ko ai m níu kéo nữa.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Cụ với vợ đều có bố mẹ, đều thương bố mẹ cả. Nếu vậy thì phải nuôi cả 4 cụ mới đúng chứ. Dù vợ có quyết định thế nào thì mình cũng cần phải tiếp nhận vì dù sao lá phiếu của mình cũng mới chỉ là 50%. Người khéo léo sẽ tìm lẽ phải thuyết phục người vợ trước, chỉ khi đó mới cùng nhau đưa mẹ về. Còn lý luận như cụ thì đây, nát gia đình ngay trong một nốt nhạc.
Vk em có 1 anh 1 em. Em quan điểm với vk và mấy anh em luôn mà: Ko thích nuôi bố mẹ nhà em nuôi tất, hoặc bố mẹ em hay bố mẹ vk thích sống với gia đình em em ok luôn. Tài sản thừa kế hứa ko lấy nhưng bố mẹ thích ở chúng con nuôi luôn.

Hiện tại, vk ck em đang sống cùng bố mẹ em. Bố mẹ vợ qua chơi em chỉ mong 2 cụ ở cả tháng cho vui.

Trang Nguyen

Xe điện
Cụ chủ chắc ko kể hết chuyện hoặc ko biết hết chuyện.
Chứ e thấy gấu cụ đang cảm thấy đc giải thoát khỏi cụ thì phải.

Sazi

Xe điện
Ta bẩu Cháu nên ròm lại bài của Chủ Thớt nhé, đúng là tuổi trẻ cái tay nhanh thật.
Mụ pic tính đàn bà, đi chăm mẹ mình thì kể lể chứ khác gì đâu? Đàn ông chưa khôn làm sao chăm đc mẹ mình và bắt người khác chăm mẹ minhg đc.

TieuFu

Xe container

Nếu thật sự như cụ nói thì đúng là cụ trúng giải ăn lol rồi ! Cụ mà xuống tý nữa thì sẽ biết ngay, ăn lol cả ngày với nó !

Núi đen

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko sai. Cụ đã làm điều cần làm. Chúc cụ may mắn và tìm đc HP đích thực cho mình

hdv

[Tịch thu bằng lái]

Em thấy trong bài viết của cụ còn thiếu rất nhiều thông tin mà có thể dẫn đến việc gấu cụ đòi ly hôn.

1. Mẹ cụ lên sống cùng thì cụ có bàn bạc với vợ cụ không hay mình cụ quyết? Vợ cụ không nói ra ngoài nhưng trong lòng không phục?

2. Các em của cụ thế nào? Có ai có thể ở cùng với mẹ cụ không ?

3. Việc cụ lên đây sinh hoạt có làm đảo lộn nếp sinh hoạt của gia đình cụ không? ( Mẹ cụ già rồi, lại người ở quê lên thành phố nữa lên chắc sẽ có nhiều cái không hợp với cuộc sống ở thành phố)

4. Mẹ cụ lên ở có đỡ đần được vợ chồng cụ cái gì không? ( Chợ búa, cơm nước...) Vì vợ cụ làm quản lý, lương cao thế chắc chắn công việc sẽ rất bận, đi sớm về muộn...

Từ khi mẹ cụ lên ở cùng, có phát sinh những mâu thuẫn với con dâu, cụ đã bao giờ ngồi lại với vợ để lắng nghe vợ mình đã nghĩ gì không? Nếu có những mâu thuẫn cụ có thể dung hòa không? Em đồ rằng vợ cụ và mẹ cụ đã bất đồng và dồn nén từ rất lâu rồi.

Em nghĩ cụ làm như thế là đúng, có chăng chỉ khổ 2 đứa con thôi chứ vợ như thế không tiếc cụ ạ! Kiểu kiếm được tiền không coi ai ra gì thế này nay mai cụ thất nghiệp chắc n coi khinh ra mặt!
Chuyện gì cũng nên nghe 2 tai mới phán được!
17 năm mà cụ ko hiểu tính vợ cụ ạ ? E nói thật chứ vợ đối xử với mẹ vợ như nào là cũng do cả ng chồng đấy. Cụ kiểm điểm lại bản thân xem vướng đâu. Ngồi nc rành mạch. Đã nuôi mẹ thì là nghĩa vụ. Làm 50m/tháng thì ng hiểu biết . cư xử thế hơi lạ
Cụ đúng!=D>
Cụ chủ nói xem đối ngoại có ổn kg đã! Chuyện tình cảm rất là sòng phẳng nhé! Nội Ngoại phải như nhau! Thậm chí Ngoại nhỉnh hơn chút cũng chả sao vì nói cho cùng HỌ đẻ con ra chăm bẵm nuôi ăn học mới đi làm cái là cụ chủ bứng về hưởng gần như toàn bộ thì mấy ngày lễ Tết hay gì gì đó xông cmn xênh tý :Dchết ai lại được cái oai! :))
Cụ trả lời là ỔN về đối ngoại thì em khuyên là: Mẹ chỉ có 1 trên đời này, vk thì có thể nhiều hơn 1 và kg phải là duy nhất dù có là ********* Đức hay Nữ hoàng Anh thì cũng không đẻ ra mình nuôi nấng mình khôn lớn!
Em nghĩ đây mới là 1 chiều từ cụ kể. em e là trước đó chắc đã có xẩy ra xung đột gì giữa mẹ cụ và gấu rồi, chứ nếu tính cách gấu như thế thì 2 người không thể sống với nhau 17 năm được, tiếp nữa gấu cụ đã làm lên đến chức quản lý rồi thì không thể không biết cách xử lý các mối quan hề mà trong việc này gấu thể hiện sự cố ý gây xung đột thì đúng hơn.tóm lại cụ muốn mọi người tư vấn đúng thì cụ phải nói nữa sự thật còn lại.

nguyenquangpt

Xe tăng
Thề..e chỉ đọc mà sôi máu trong người! nếu đúng như lời cụ nói, phải e. E cho lướt trong nửa nốt nhạc! Thân!

Haokaka

Xe hơi
Cụ chủ đưa mẹ lên ở cùng cũng có chăm sóc đếu đâu.

Nguyên Đán

Xe buýt
Em chưa từng khuyên ai bỏ vợ, nhưng cụ đã có lựa chọn sáng suốt. Có 1 việc cụ chưa nhắc tới là 2 đứa F1, hy vọng là cụ và gấu "cũ" đã trao đổi với các con rõ ngọn ngành. Nếu gấu cụ là người thông minh thì cô ta nên biết mẹ cụ hoàn toàn có thể chính là đồng minh của cô ta trong việc giữ quan hệ gia đình với cụ. Ở đây có vẻ cô ta đã quen thói bắt nạt cụ, nếu em không nhầm :(

Hãy tưởng tượng thế này. Anh em mình tầm này ngoài 40, tiền có thể không nhiều nhưng để ăn chơi là không thiếu. Kinh nghiệm tình trường, chiến trường cũng ngon lành lại từng trải sự đời cũng tàm tạm=> gái nó mê thì nhiều chứ mình toàn vì vợ con, bố mẹ. Em gấu dù có làm ra tiền gấp nhiều lần cụ thì tiền đó cụ hay mẹ cụ cũng chả liên quan hay tiêu pha gì đến tiền đó nên tuyệt đối gấu không được phép bố láo với bố mẹ mình. Mẹ cụ là 1 quả phụ, sống từng ấy thời gian cô quạnh nuôi con, giờ con lớn nhìn cảnh này cụ sẽ buồn lắm và em đảm bảo bà còn giấu nhiều chuyện không hay về gấu mà chưa nói ra vì nghĩ đến các cháu thôi. Em mà là cụ là em sẽ dành nuôi cả 2 đứa nếu điều kiện cho phép. Bằng không em dành nuôi đứa con trai. Sau đó dọn về với bà nội. Sống cuộc sống có 3 mẹ con, bà cháu. ĐI du lịch càng nhiều càng tốt. Nhiều tiền thì đi xa, ít tiền thì đi gần. Khi nào bà đi theo các cụ hoặc cu con đủ trưởng thành sống riêng thì em tính tiếp chuyện tập 2. Trong khi đó thì cứ kẹp 1 vài em giải quyết sinh lý là xong. Loại phụ nữ bắt đàn ông phải chọn hoặc thậm chí chỉ cần phải đứng giữa phân giải chuyện vợ với mẹ là loại khốn nạn nhất. Bởi khi ấy nó không biết là người đàn ông đau như thế nào và không phải thằng nào cũng nói ra hay thể hiện ra được cụ ạ

Chúc cụ sáng suốt
Cảm ơn những cảm nhận và phân tích thấu tình của Cụ. Đúng là Bà Em sợ gấu như sợ cọp. Trong bữa ăn, bà không dám gắp hay xin thêm cơm ý. Nhìn khổ vô cùng. Còn F1 qua cái tuổi được quyển chọn sống vs ai, Nên 2 thằng cu, chắc chắn là chúng nó chọn mẹ. em cũng đồng ý, vì ko lo, đẳng nào sau này mình cũng vẫn chu cấp cho nó đến lúc trưởng thành và nó sẽ tìm về với Cha khi nó đủ nhận thức được mọi thứ.