[Funland] Biết chọn mẹ hay chọn vợ đây?

Bupket

Xe điện
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc
tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi). Bà nhà Em mà biết bọn em ký đơn, chắc Cụ tự vẫn mất, vì với thiên hạ, Cụ tự hào về các con của mình lắm lắm.
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
Cụ kí ngay và luôn cho nó mát . Mẹ chỉ có 1, còn gấu thì thích là nhích được ngay .
2 F1 nhà cụ cũng 14-17t rồi, có lẽ các cháu cũng cảm nhận và phần nào biết được việc của chúng nó đối xử với bà nội của chúng nó như thế nào . Chắc 2 cháu sẽ hiểu và thông cảm cho cụ thôi .
Gieo nhân nào thì gặt quả đấy thôi, sau này con dâu của gấu của cụ sẽ đối xử ý như thế .

Sazi

Xe điện
Gấu nhà cụ đã như vậy, còn lăn tăn gì nữa.
Vào em thì em chọn mẹ.

Mẹ thì chỉ có MỘT. Còn vợ thì có thể thay đổi.

Mà mẹ là người sinh ra mình, nuôi nấng mình. Mình không phụng dưỡng là bất hiếu.

Nên vợ mà không thông cảm thì mà bắt lựa chọn 1 trong 2 thì chẳng có lý do gì chọn nửa kia.

Con nhà cụ cũng lớn rồi, cũng không còn điều gì phải lăn tăn cả.
Đúng rồi, mẹ thằng con mình vứt vào sọt rác.

leceti

Xe tải
Không có chuyện lựa chọn giữa mẹ và vợ. Cụ là chủ gia đình cụ phải ngồi lại kiểm điểm xem mình có sai ở đâu ko. Hai vợ chồng ngồi lại với nhau phân tích lại xem nguyên nhân ở đâu dẫn tới hạnh phúc gia đình bị ảnh hưởng. Để lâu ngày những đốm lửa nhỏ sẽ thành ngọn lửa lớn và không dập được.
- Mẹ cụ lên ở với gđ, vợ chồng cụ đã thống nhất chưa?
_ Cụ hoặc vợ cụ có mối quan hệ khác không?
_ Cách ứng xử của Cụ với gia đình bên ngoại thế nào?
Chỉ vài gạch đầu dòng để cụ kiểm tra lại và tìm ra giải pháp. Nếu đúng như những gì cụ viết thì vợ cụ chẳng ra gì nhưng chắc sẽ phải có nguyên nhân gì thêm. Chúc Cụ hãy tỉnh táo và tìm ra giải pháp. XIN THƯA VỚI CCCM KO AI CÓ QUYỀN LỰA CHỌN MẸ HOẶC VỢ. Người đàn ông bản lĩnh phải biết cách dập tắt đám cháy và cách ngăn được dòng sông.

Nguyên Đán

Xe buýt
17 năm mà cụ ko hiểu tính vợ cụ ạ ? E nói thật chứ vợ đối xử với mẹ vợ như nào là cũng do cả ng chồng đấy. Cụ kiểm điểm lại bản thân xem vướng đâu. Ngồi nc rành mạch. Đã nuôi mẹ thì là nghĩa vụ. Làm 50m/tháng thì ng hiểu biết . cư xử thế hơi lạ
Vâng, nói ra chẳng ai tin Cụ ak. Gấu Em là học vấn TS đấy.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi). Bà nhà Em mà biết bọn em ký đơn, chắc Cụ tự vẫn mất, vì với thiên hạ, Cụ tự hào về các con của mình lắm lắm.
Ai cũng chỉ có một mẹ.

xegiacmo

Xe container
"Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng."

Chốt ngay và luôn : 1 là vợ cụ thay đổi không thì giải tán . Như này là dek được rồi

khanhtx8

Xe tăng
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Cụ cho em hỏi, thu nhập 20 củ ( chưa tính trước kia có khi còn thấp hơn ) làm sao để sắm đc nhà cửa xe cộ, lo cho con cái đi học lại còn cả sinh hoạt phí. Em thắc mắc lắm nên mới dám hỏi cụ vì nhà em đi thuê ( cty trả tiền ), xe thì em đi taxi grab uber ( chắc chắn rẻ hơn đi xe riêng ) với mua sắm vớ vẩn ở vin vủng thì cà thẻ cty, con nhõn 1 thằng chọi con mà chỗ kia chỉ riêng thằng chọi là đã gần hết rồi. Xe thì em thừa sức mua, nhưng nhà thì em đang tính phải đợi thằng chọi học hết cấp 1 mới đủ tiền mua nên phải nhờ cụ chỉ bảo xem có cách nào để có được không, vì trời thương thì may ra em mới hoàn thành được kế hoạch

Cái thứ 2 thì hơi riêng tư là với 20 củ cụ đã làm được khối việc như thế thì những 50 củ lương vợ cụ thì tiền đó để đâu cho hết :D

Còn chuyện gia đình thì mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Em chỉ nghĩ là nếu bố mẹ bỏ nhau, bọn trẻ nó thiệt thòi lắm. Thà cứ ở như 2 đối tác còn hay hơn, ở đến khi 1 trong 2 người xác định đi tiếp thì thôi

xukute

Xe tăng
Đúng rồi, mẹ thằng con mình vứt vào sọt rác.
Xin lỗi, loại như mày lải nhải hơi nhiều, đừng cà khịa và post lại bài tao làm gì. Tao thấy mày tranh luận với người khác trong đây tao đã khinh không thèm tranh luận hay post lại bài mày rồi.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cứng rắn và nghiêm khắc, mẹ chúng thì hời hợt và nuông chiều. Nên từ bjo, nó đã cãi lại rồi. Với Em thì bố dám. Nhưng ra tòa để lựa chon, chắc chắn E dự 2 thằng nó sẽ lựa chon vs mẹ.
Cụ gọi 2 con lại hỏi han đàng hoàng, các cháu cũng lớn cả rồi, có quan điểm của riêng mình:

1. Con nào thích chọn mẹ: Có nhiều tiền với phong cách sống phương Tây. Sau này lớn cũng nhàn hơn vì cứ đem mẹ ném ở dưỡng lão hay đâu đó rồi sống với gia đình riêng cho tự do.

2. Con nào chọn bố: Chấp nhận tiền ít, phong cách sống phương Đông. Sau lớn cũng vất vả, gò bó hơn vì phải chăm sóc bố.

Nếu cả 2 con đều chọn mẹ thì cụ cũng đành chấp nhận mà làm ván mới.

Hagiangpro

Xe tải
Ngày xưa cô ấy chẳng có ji, Em cũng chẳng nhờ vợ hay nhà vợ nửa xu. Tự tay em làm nên hết. Hàng chục năm theo học, bjo cô ấy mới có chút chức vị và thu nhập, quay ra coi khinh mọi người và bất cần ai khuyên, muốn làm ji, tiêu ji, ko cần hỏi ai.
Vậy cụ cứ làm đúng những gì với tính cách cụ đã kể và làm tròn chữ hiếu.

minhX1

Xe buýt
Cụ Giải tán là phải rồi.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

1. Hai đứa anh em còn lại của cụ đâu, mẹ cụ yêu cầu nhưng có nhiều cách giải thích để cụ chấp nhận ở với đứa khác, cụ vẫn qua lại mang chữ hiếu đến. Cụ mang mẹ ra mà không hiểu vợ mình là một sai lầm, cả quá trình làm dâu nó biểu hiện ra sao chả nhẽ cụ khong biết?

2. Vợ cụ như vậy là cả quá trình hay nó mới phát sinh đây thôi?

3. Câu cuối cùng của cụ xóa hết mọi thứ cụ viết, ly dị thì mẹ cụ tự vẫn, haiza!

Cướp cò

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, chắc là ko có hòa giải đâu Cụ, vì bọn E đồng thuận hết r
Em quen một ông anh gặp hoàn cảnh giống hệt như cụ cách đây 6, 7 năm gì đó, con vợ còn tệ hơn cả con Gấu nhà cụ. Ông ý lại sợ vợ, định gửi bà cụ vào trại dưỡng lão, mọi người chửi cho tối tăm mặt mũi, Bà nghe được, bà tự bỏ về quê sống một mình. Ông ý giữ được gia đình nhưng giờ đi đâu cũng bị xa lánh, cứ lủi thủi nhìn đến tội.

xetot88.com

Xe máy
Nếu là em em sẽ chọn mẹ, nếu vợ đã không hợp hãy cứ trả tự do cho cô ấy còn 2 đứa mình vẫn có trách nhiệm. Nhưng em chắc là cô ấy cũng không yêu bác nữa rồi vì bác đưa đơn ly hôn cô ý đồng ý ký chỉ vì mẹ chồng thì em nghĩ là nên dứt hẳn.

Ms.Bui

Xe buýt
Thì mọi việc nhà cửa, mua sắm, dọn dẹp Em như người giúp việc ý Cụ.
Cụ vừa nói ở trên, chiều tối vợ cụ đón các con về đưa ra ngoài ăn uống rồi mới mua ít đồ đạm bạc về cùng mẹ cụ chuẩn bị bữa tối, giờ cụ lại bảo cụ như người giúp việc là thế nào. Em thấy người giúp việc là họ phải chuẩn bị bữa ăn chứ ko phải ông chủ.

bewell

Xe đạp
Cụ làm được tập nữa không? Nếu được thì bỏ luôn và ngay, đẻ đứa mới. 2 thằng cu kia mẹ chiều quá hỏng thì chịu chứ biết làm sao, đã cố gắng hết sức rồi, chúng nó chọn theo mẹ, toà xử cho theo, chả lẽ mình vác dao đến đòi. Sau này lựa tình hình thường xuyên gặp uốn nắn bọn nó thôi.

tuyennx235

Xe tải
Bay mầu luôn đi cụ không phải nghĩ. Con cái nó lớn rồi nó sẽ hiểu được quyết định của bố mẹ và thông cảm cho cả 2. Chứ gấu cụ làm thế với bu cụ là làm gương xấu cho các con cụ sau này. Mà cháu nói thăng luôn kiếm được 50tr/1 tháng mà suy nghĩ và hành động như gấu cụ thì cháu thà có gấu kiếm 5tr/ 1 tháng còn hơn. Quan trọng là cái tình người.