[Funland] biệt thự nhà vườn <1 tỷ để tránh dịch covid, liệu có khả thi

Thuantrung

Xe buýt
Đây là tư duy thiên về đầu tư/đầu cơ chứ không còn là nhà vườn thuần túy.
Em ủng hộ quan điểm của cụ nhưng em chia sẻ quan điểm của em, khác cụ khá nhiều.

- Ô nhiễm không khí thuộc cả khu vực xung quanh + thời tiết, tại sao những ngày hạn chế giãn cách này ở thủ đô, hầu như không còn hoạt động mà nhiều hôm vẫn đỏ quạch? Và cỡ Thường Tín, 15-18km thì chưa xa nội thành bao nhiêu, nhót cái con trẻ muốn,đòi về hay bạn bè ới là dông xe về luôn, rất nhấp nhổm. Đi về thường chưa nóng chỗ lại quay đầu Hà Nội với bao nhiêu quan hệ, vui hơn nhiều.
- Đã xa thường xa hẳn, ít cũng Ba Vì, xung quanh có các khu nghỉ, có nhà hàng, có hồ sông suối lớn, có rừng thông, thảm cỏ, mỗi lần đi nghỉ ít nhất 1 đêm, không thì 2 đêm mới bõ. Chưa kể dọc đường về có thể mua ít sữa, rau củ đủ loại, đồ sản vật phong phú.
- Còn cá nhân em,đã là nghỉ ngơi mang tính du ngoạn thì xa hẳn, nơi có biển, có núi, có sông, đi chừng 2 giờ xe chạy, muốn quay đầu cũng không dễ. Những chỗ như thế này có sẵn hạ tầng, cảnh quan các khu du lịch, có biển thì không cần rộng, vài trăm mét là quá đủ. Còn lại lang thang chơi, cắm trại, bơi, câu cá - mực hay lang thang bãi tắm... xả stress :)
- Một tiêu chí nữa là với nhà vườn, thường đi cuối tuần, nên các cụ cứ chui vào đường Pháp Vân - Cầu Giẽ là cực kì mệt nhọc với khu cửa ngõ này, có nhiều khung giờ đi và về tắc cứng 1 vài tiếng luôn. Nếu hướng đi Sóc Sơn, Ba Vì thoáng hơn, đường không thu phí, hầu như ít tắc nên rất thư giãn.
- Phần nữa, khu Thường Tín ở cùng trong dân cái này rất khó nhé, nhiều tình huống cực mệt. Vui vẻ, dân vận tốt thì quí, nhưng mình về hàng xóm tập trung sang chơi tối ngày là cũng mất tự nhiên đi nhiều, mệt có khi không nghỉ được. rồi quà cáp, rồi giữ ý này tứ kia. Rất mệt. Cháu là người khá quảng giao mà nhiều lúc còn thấy rất... khó nhé. Người quê rất tốt, nhưng rất hay so kè này kia và lòng tham của họ (em xin lỗi phải nhắc từ này) là không giới hạn nhé. Ở những khu thưa dân như Sóc Sơn, Ba Vì còn đỡ, quanh xóm chỉ vài nhà, lại hầu hết là dân Hà Nội về nên văn hóa tương đồng, lại riêng tư hơn, trừ vài lúc chủ động giao lưu.
Nói chung, các cụ cố tưởng tượng đi nếu chưa trải qua, sẽ có cực nhiều tình huống phức tạp phát sinh, không lẽ em lại lấy vài ví dụ thì nó không còn hay nữa.

Nhu cầu là chính đáng, nhưng mong các cụ cứ... bình tĩnh.

Thân.
Cụ hiểu quê quá và chính xác!

Yeuphunu

Xe điện
Các cụ thích sở hữu là chính chứ nhu cầu nghỉ thì chỉ cần làm căn chung cư nhỏ ở Ecopark, ở thì tiện nghi như đi nghỉ cuối tuần, không gian thì cũng chẳng có cái biệt thự nào bằng, dịch vụ thì cũng có đủ
Quan điểm cháu không khác cụ.
Các cụ thích mua cho bằng được. Rồi mai kia lại bán cho bằng được.

Amigo

Xe buýt
En thì chưa có điều kiện như các cụ để mua đất xây nhà nghỉ dưỡng. Nhưng em có 1 thắc mắc nhỏ : Bỏ 1 tỷ ra mua đất và xây dựng xong, chỉ ở 1 vài ngày trong năm ( nhiều thì em cứ cho là ở hẳn 1 tháng đi ). Thì 11 tháng còn lại nhà bỏ không, công thuê người trông nom có tốn kém không ?. Và mỗi lần về chơi, đi chợ mua đồ thì liệu có ổn không ạ. Hay là phải chuẩn bị tất cả nhu yếu phẩm từ HN mang lên.

Yeuphunu

Xe điện
Cụ ở resort 5* vài hôm là chán, bọn trẻ nhà em có lần cho 5 ngày ở Flamingo sáng em đi làm tối em lên mà chúng nó chán phè hết cả, giờ rủ lên cũng không thích lên đó quá 2 ngày nữa, nhưng nhà vườn chúng nó được trồng cây, thu hoạch, lấy trứng gà, có chó có chim, thích bơi thì bơi, thích đá bóng thì đá bóng...tự nấu nướng ở nhà mình, tự do thoải mái thích làm gì thì làm sướng hơn hẳn.

em hay ngồi trà thuốc ngắm vườn hồng, trên chim hót, dưới chó quấn chân, vui đáo để
Mỗi người mỗi sở thích khác nhau, cụ 8x mà có sở thích như U70, còn em 7x nhưng sở thích lại như U30 :P

Mẹ sề

Đi bộ
Em cũng đang nghiên cứu đầu tư một cái vườn làm Vườn ao chuồng, tiêu chí của em là cách HN 30km đổ lại thôi cho tiện đi lại. Mấy chỗ trên Lương Sơn Hoà Bình chắc tầm phải 40-50km các bác nhỉ. Qua em nghiên cứu một mảnh ở Đồng Mô Sơn Tây mà sao em thấy giá đắt quá tính ra 5tr/m2. Có cụ nào biết giá khu vực này không ah?

Justforfuntoo

Xe container
Em làm căn ntn trong resort 5* thôi, thích ở ngày nào thì lên ngày đấy, còn lại cho thuê, dạo này đang cháy phòng

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhìn fb trẻ thế em tưởng cụ 8x :)
em tư tưởng thoải mái, toàn đi chơi, ít lo nghĩ nên nhìn trẻ hơn cụ ạ. Giờ lại chuẩn bị đẻ thêm đứa nữa cho nó trẻ, vợ cứ trêu bảo đeo kính lão bón bột cho con, kaka

Yeuphunu

Xe điện
em tư tưởng thoải mái, toàn đi chơi, ít lo nghĩ nên nhìn trẻ hơn cụ ạ. Giờ lại chuẩn bị đẻ thêm đứa nữa cho nó trẻ, vợ cứ trêu bảo đeo kính lão bón bột cho con, kaka
Nhưng trẻ thế mà cứ ngồi thưởng trà ở sân nghe chim hót với thích chó quẩn chân là tác phong bị già đi đó :P

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhưng trẻ thế mà cứ ngồi thưởng trà ở sân nghe chim hót với thích chó quẩn chân là tác phong bị già đi đó :P
Hôm nào lên đó chơi thôi, bình thường em trên xe lượn lờ khắp nơi mà, cũng ít ngồi 1 chỗ lắm

Zincon183

Xe hơi
Món này tùy thuộc vào sở thích và thời gian của mỗi người, cá nhân em có 1 số ý kiến góp ý:
- Nhà vườn mà ko có người chăm sóc thường xuyên là nản lắm, lâu lâu không về thì lúc về dọn dẹp mệt lắm, không muốn cả về
- Với nhu cầu có ít cây cối, hoa lá vui mắt, không khí sạch 1 tý thì nên chọn 1 căn nằm trong quần thể có đội ngũ chăm sóc thường xuyên, mình vừa không phải mất công chăm sóc vừa được hưởng tiện ích khác của cả khu như bể bơi, sân thể thao ...hơn nữa mình đỡ buồn vì còn gặp được người nọ, người kia ...
- Công chăm sóc mình bỏ ra so với cái lợi được hưởng thụ từ nó thì em thấy mình thiệt và tổn hao về công sức, tiền bạc, thời gian :D
Ý kiến cả nhân em là vậy!
E thấy chuẩn, trc e ngắm 1 mảnh hơn nghìn mét ở Ba Vì, cũng tính cuối tuần đi lại nghỉ ngơi, nhưng nghĩ lại bỏ k mua, vì đang tuổi đi cày, cuối tuần có cái nhà ở HN còn chưa chăm hết, cũng ngại cảnh nhà vườn mà để lâu, lại như cái nhà ma. Quẳng vào đó rẻ rách cũng tỏi rưỡi mới ra hồn, nghĩ đi nghĩ lại, thôi, tỏi rưỡi, lãi tkiem, cuối tuần muốn dưỡng, cứ resort mà múc, còn đc nchuyen với ng này ng kia, nghĩ cảnh ở cái nhà vườn hơn nghìn mét, mà nghe tiếng dễ, chưa hợp lắm. Ý kiến e là vậy, còn mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, e đang tuổi cày, nên thấy chưa phù hợp

Châu Tinh Tinh

Xe tải
Em xin ké thớt tý aa
Em có manh đất 12*60 m o khu Tập thể Trung tâm nghiên cứu Dê và Thỏ ở duong Đá Bạc , Phường Xuân Khanh TX sơn tay, cách đường 87a khoảng 70m, gần các khu du Lik nổi tiếng Ba vì như Khoang xanh, vườn quốc gia.
Lô đất đó nhìn ngay ra hồ, sang bên kia là quả đồi của Trung tâm, cảnh quan đúng như Đà Lạt . Khu đất container vào thoải mái. Đang làm đường 6m di truoc lo dat va men theo hộ và đen điện chieu sáng do thi.
Trc em định xây nhà cho bố mẹ em nghi Huu về nghi nhưmg giờ các cụ muốn về quê, để đó cũng phí. Cụ có thể xây nhà, làm homestay (vì mảnh đó rất gần các khu du lịch và cảnh quan xung quanh rất đẹp)Hiện em đang trồng Thông và keo. Cụ nào quan tâm inbox ah.
Em cảm ơn
Cái này còn k cụ

Ttko

Xe máy
Em sợ mua nhà đất xa lắm. Mình không ở thường xuyên, nhà rất nhanh xuống cấp. Muốn đẹp, gọn gàng lại phải thuê người trông. Rồi hàng tháng thắp hương

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Em cũng đang nghiên cứu đầu tư một cái vườn làm Vườn ao chuồng, tiêu chí của em là cách HN 30km đổ lại thôi cho tiện đi lại. Mấy chỗ trên Lương Sơn Hoà Bình chắc tầm phải 40-50km các bác nhỉ. Qua em nghiên cứu một mảnh ở Đồng Mô Sơn Tây mà sao em thấy giá đắt quá tính ra 5tr/m2. Có cụ nào biết giá khu vực này không ah?
Giá Đồng Mô thế là đúng rồi
Mợ có thích ở chỗ đền Sóc không? Em có vài mảnh muốn đẩy, sổ đỏ cả rồi