Thảo luận BMW Touring???

Chào các cụ, chúc các cụ nhiều sức khỏe và làm ăn thuận lợi.
Em thì cực thích BMW, đặc biệt dòng Touring. Em thấy dòng này rất ổn, ko biết ở Việt Nam có cụ nào tậu về chưa các cụ nhỉ?

Hmontagne123

Xe hơi
Em đang chạy 1 em touring f11. Cá nhân em thấy dòng touring này tiện hơn f10 (limosine) vì mọi thứ như nhau nhưng cốp xe to tiện dụng hơn. Một vài ng nói cảm giác lái của xe f11 chòng chành hơn f10 vì cản gió ngang mạnh hơn, nhưng em đã chạy cả 2 con ở tốc độ 230-250 kmh rồi em ko thấy khác nhau gì cả. Ở Vn mọi ng chưa quan tâm đến dòng này vì em nghĩ chưa quen thôi. Ở nước ngoài f11 nếu cùng động cơ với option thì lúc nào cũng đắt hơn f10

Em đang chạy 1 em touring f11. Cá nhân em thấy dòng touring này tiện hơn f10 (limosine) vì mọi thứ như nhau nhưng cốp xe to tiện dụng hơn. Một vài ng nói cảm giác lái của xe f11 chòng chành hơn f10 vì cản gió ngang mạnh hơn, nhưng em đã chạy cả 2 con ở tốc độ 230-250 kmh rồi em ko thấy khác nhau gì cả. Ở Vn mọi ng chưa quan tâm đến dòng này vì em nghĩ chưa quen thôi. Ở nước ngoài f11 nếu cùng động cơ với option thì lúc nào cũng đắt hơn f10
hii, cảm ơn cụ, ông Cậu em ở Tiệp, nói dòng Touring bên đó rất thịnh hành.
Em mơ được lái chúng & đang phấn đấu, em thấy rất ổn & đa dụng, 5series mà dài như 7series.
Cụ đang chạy chiếc 530d, máy dầu cụ nhỉ? e ấy ăn bao nhiêu lít ah? ng ta nói máy dầu ồn ...nhưng e nghĩ chiếc này ko ồn cụ nhỉ?
xin lỗi e hỏi hơi nhiều (Tại mê quá) hiii cụ đi rồi, chia sẻ cảm nhận của cụ về e nói với ạ.....
Xin cảm ơn & chúc cụ nhiều sk và làm ăn thuận lợi!

Hmontagne123

Xe hơi
Tks cụ quan tâm đến em nó. Em nó máy dầu nhưng hiện giờ (vẫn) là mới nhất của series 5, êm ái nhẹ nhàng lắm ạ. Động cơ em nó 3.0, 6 xy lanh 258 ngựa nên nghe tất nhiên tiếng động cơ hơn mấy em 4 xy lanh (nhưng theo em thì đó là tiếng gầm gừ phấn khích hơn, hehe, yêu người yêu cả đường đi mà).

Chuyện ăn uống thì theo số liệu nhà sản xuất công bố ở đường hỗn hợp là 5,7 hay 5,8l/100km (xe em dẫn động cả 2 cầu xdrive nên ăn uống có tí tốn hơn cầu sau bt), nhưng em chân to nên cứ phải 7-8l/100km. Em cứ lên xe là em quất theo ý thích thôi, cũng chả để ý nó ăn bao nhiêu, vì nếu ngại chuyện ăn uống thì ko nhất thiết phải mua 530 6 xylanh mà mua 518 520 đc rồi. Em theo dõi thử vài chặng gửi cụ xem cái hình.

Chốc rảnh em gửi cụ xem vài cái ảnh bên trong xe.

Chỉnh sửa cuối:

Hmontagne123

Xe hơi
Em xem thử 1 cuốc chạy xa (321km trong vòng 3 tiếng, tức là bình quân gần 110km/h, ko dùng Mode Eco Modus (chế độ tiết kiệm nhiên liệu tí nào), thì em nó uống cũng hết 7,9l/100km. So với các xe đời mới bây giờ thì cũng là khá nhiều, nhưng như đã nói ở trên, em chả quan tâm. Chuyển sang Eco Modus, với lại giẫm chân ga nhẹ đi chút thì ăn uống ít hơn, nhưng đi ko sướng :)

Done21

Xe máy
Đảng cấp là em

Hmontagne123

Xe hơi
Cụ Nguyễn Khắc Chuyên: Em vừa định post mấy cái ảnh khoe cụ, một công em post luôn ở bên box Khoe xe, em mời cụ sang đó xem ạ.

thaonguyenvn

Xe đạp
Hmontagne123: xe cụ đời bao nhiêu đó? Dòng bmw mà có giảm xóc khí đằng sau là dễ tèo lắm nhé. Xe cụ lốp sau có nhanh mòn ko?

Chỉnh sửa cuối:

Hmontagne123

Xe hơi
Xe em đời 2015 cụ ạ. Em còn bảo hành chính hãng hơn 2 năm nữa nên em cũng ko lo. Hỏng cái gì là em đưa đến hãng thay mới ngay. Vụ lốp thì em mới chạy vài tháng em cũng chưa thấy gì. Và em lại có 2 bộ lốp (đông-hè) nên chắc nó cũng mòn chậm hơn 1 bộ :)

thaonguyenvn

Xe đạp
2015 thì e nghĩ là bmw cũng đổi nhà cung cấp phụ kiện rồi nên cũng đỡ lo. Tiện thì e cũng nói cụ biết luôn sau này hết bảo hành cụ biết đường sửa. Rear air bag suspension của xe e tèo cả 2 bên rồi nhé, bên em mỗi cái là £330+£150 tiền công thay. Trc ko biết đưa đầu ra bị chém, bây h biết rồi thì aerosus bán 1 cặp có £286 rẻ hơn 1 chiếc chính hãng. Còn lốp thì cứ 6k miles là làm 1 đôi runflat cho lốp sau(*_*)

Hmontagne123

Xe hơi
Tks cụ. Nhưng em nghĩ 6k miles = 10k km phải thay 1 đôi lốp thì chắc là có vấn đề gì rồi. Cụ phải đi kiểm tra thôi. Nếu mọi thứ ok mà 6k miles thay 1 đôi lốp thì cụ làm ầm lên cho em, khéo bmw nó thay cho cụ xe mới =))=))=)) chứ bất kể lốp gì thì cũng ko có xe nào ăn lốp như thế cả. Giờ thì xe em đang lắp lốp mùa hè, nhưng bộ lốp mùa đông của em chạy hết 1 mùa 18k km vẫn còn ngon lành. Chắc còn phải đi được 2 mùa nữa.

Xe em thì ngoài 1 lần vào hãng đổ adblue ra em chưa phải thay cái gì (trộm vía trộm vía) :)). Nhưng em mới nhận được thư của hãng thông báo mang xe đến bmw để thay miễn phí cái Condensator của điều hòa mà em cũng lười chưa đi nữa.

Tks cụ. Nhưng em nghĩ 6k miles = 10k km phải thay 1 đôi lốp thì chắc là có vấn đề gì rồi. Cụ phải đi kiểm tra thôi. Nếu mọi thứ ok mà 6k miles thay 1 đôi lốp thì cụ làm ầm lên cho em, khéo bmw nó thay cho cụ xe mới =))=))=)) chứ bất kể lốp gì thì cũng ko có xe nào ăn lốp như thế cả. Giờ thì xe em đang lắp lốp mùa hè, nhưng bộ lốp mùa đông của em chạy hết 1 mùa 18k km vẫn còn ngon lành. Chắc còn phải đi được 2 mùa nữa.

Xe em thì ngoài 1 lần vào hãng đổ adblue ra em chưa phải thay cái gì (trộm vía trộm vía) :)). Nhưng em mới nhận được thư của hãng thông báo mang xe đến bmw để thay miễn phí cái Condensator của điều hòa mà em cũng lười chưa đi nữa.
Ở một qgia phát triển...các cụ sướng thật, xe đẹp, đc chăm sóc tốt,,,ko sợ lừa như bên mình. Xe thì thuế khủng khiếp!

thaonguyenvn

Xe đạp

Lốp mùa đông của cụ là runflat hay lốp thường? Lốp runflat mòn nhanh là bệnh của bmw nhiều người bị cụ ah. Mọi người thay lốp thường nhưng e chưa dám. Xe 530d đổ adblue là sao cụ?

Hmontagne123

Xe hơi
lốp đông của em cũng runflat. Em cũng biết nó mòn nhanh nhưng ko có nghĩa là sau 10k km. Thường em đi 1 bộ lốp khoảng 3 mùa, mỗi mùa 20k km tức khoảng 60k km/bộ lốp. Bộ runflat mùa đông vừa rồi là bộ đầu tiên của xe em, đã chạy gần 20k và em nhìn vẫn còn tốt, có thể ko đc 3 mùa như lốp thường nhưng tối thiểu cũng phải chạy đc 1 mùa nữa. Lốp của em là của continental. Các hãng lốp khác nhau sẽ mòn khác nhau.

Mọi người cũng khuyên e thay lốp runflat thành lốp thường đi sẽ êm và đỡ ồn hơn, có điều lỡ xảy ra panne sẽ phải nằm đường :( cái này thì hên xui. Có thể khắc phục bằng thủ thêm bình xịt lốp khẩn cấp và chai keo tự vá (vì các xe lắp lốp runflat sẽ ko có lốp dự phòng). Nhưng em thì cứ theo hướng dẫn của nhà sản xuất em làm.

Adblue là loại phụ gia trộn với nhiên liệu giúp làm sạch khí thải cụ ạ. Xe dầu khí thải đạt chuẩn euro 6 thì đều có cái này. Ngoài đổ dầu phải đổ phụ gia nữa. Nhưng cái này rẻ bèo à, hôm rồi em đi đổ 20€ nó báo đủ chạy 17k km nữa :) ko đáng kể

thaonguyenvn

Xe đạp
Cái adblue chắc eu6 từ đời 2015 mới cần. Xe e chưa có.
Lần đầu thay lốp như vậy e cũng hoảng hốt lắm, email hỏi hãng sx lốp rồi bmw nữa nhưng cũng chả giải quyết đc vấn đề j bác ạ. Toàn trả lời là hao mòn bt, chán chả buồn chết