[Funland] Bố em bị phì đại tiền liệt tuyến, mong các cụ giúp đỡ

bslongha

Đi bộ
Greenlight Laser triẻn khai 2 năm rồi bác à, ở bệnh viện Lão khoa TW, 1A Phương Mai.
Chính em là người triển khai kỹ thuật đó.
Bản chất của nó là phẫu thuật nội soi qua ngả niệu đạo dùng làm bay hơi mô tuyến. Nó có lợi thế rất ít chảy máu, sử dụng nước muỗi sinh lý đẳng trương, thời gian đeo sond sau mổ ngắn 12-15giờ. Bên em triển khai kỹ thuật an toàn này do nhiều cụ cao tuổi, thể trạng yếu, bệnh lý kèm theo nhiều, đặc biệt các bệnh lý tim mạch.
Nếu cụ nào ko có bảo hiểm thì chịu giá hơi cao: 30tr, nhưng nếu có BHYT thì được chi trả 100%.

Chỉnh sửa cuối:

Aids

Xe điện
Xin bác cho hỏi đó là laser gì KTP hay Holmium YAG ?
Bien cordialement
Aids

bslongha

Đi bộ
Có 4 loại laser, nhưng bên em dùng Laser diode với bước sóng 980 nm, cách phát dẫn phóng bên 90 độ dùng rất hợp với optic 30.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bslongha và AIDS là hai chuyên gia trong lĩnh vực tiết niệu, các cụ cứ bám theo hai bác này nhé!

Aids

Xe điện
Có 4 loại laser, nhưng bên em dùng Laser diode với bước sóng 980 nm, cách phát dẫn phóng bên 90 độ dùng rất hợp với optic 30.
Diode laser dùng cũng được tuy nhiên có nhiều tác dụng phụ không mong muốn như triệu chứng kích thích đường tiểu dưới hoặc viêm mào tinh hoàn
Bien amicalement
Aids

Lada1207

Xe tăng
năm 2009 Papa E cũng mổ u tiền liệt tuyến ở A1 Việt Đức khi đó Cụ 74 tuổi, E rất hài lòng với A1 Việt Đức, năm ngoái E lại đưa Cụ vào A1 bóc u mỡ nách. BN có Bảo hiểm vẫn được chi trả theo những mục được Bảo hiểm duyệt
Chúc Cụ nhà Cụ :D mau chóng bình phục
U Tuyến tiền liệt lành thì cung bình thường thôi ạ, ko nên lo lắng quá, cứ từ từ để sang mấy tháng mát trời giải quyết

bslongha

Đi bộ
Chào bác Aids,
Chắc bác nhầm rồi, với bước sóng 980 nm, đây là bước sóng phu hợp nhất với tổ chức mô tuyến tiền liệt, nó rất ít gây phù nề. Chính vì điều đó thời gian đeo sond rất ngắn, có bệnh nhân tuyến nhỏ chúng tôi còn không đặt sond. Việc phù nề rất ít cộng với đeo sond rất ngắn giúp cho bệnh nhân của chúng tôi không có kích thích đường tiểu. Việc viêm mào tinh hoàn hoàn toàn không liên quan tới kỹ thuật sử dụng năng lượng gì để can thiệp lấy bỏ tổ chức tuyến, chính việc đeo sond sau mổ kéo dài của cắt đốt nọi soi làm tăng tỷ lệ viêm mào tinh sau mổ đến mức độ truớc đây tôi phải thắt 2 ống dẫn tinh sau phẫu thuật cắt đốt nội soi, còn với Laser, chúng tôi chưa gặp 1 ca nào sau 2 năm tiến hành. Đây cũng chính là 1 yếu tố trong lô nghiên cứu cho thấy rất rõ điều đó.
Thông thường bệnh nhân phẫu thuật laser xuất viện sau 24h sau mổ.

Chỉnh sửa cuối:

Aids

Xe điện
Unfortunately the diode laser was also associated
with a higher incidence of complications such as
postoperative irritative symptoms and epididymi-
tis [Chiang et al. 2010].
Nguồn
Chiang, P.H., Chen, C.H., Kang, C.H. and Chuang,
Y.C. (2010) GreenLight HPS laser 120-W versus diode
laser 200-W vaporization of the prostate: comparative
clinical experience. Lasers Surg Med 42: 624629.

Đoạn trên tôi đọc trong tài liệu Laser ra thôi.

bác Lada chắc nhầm không có nhà A1 đâu. Chỉ có khu 1C thôi hii
Bonne journee
Aids

bslongha

Đi bộ
Xin loi do font hong nen khong có dau,
Greenlight HPS la loai laser co buoc song 532 nm nen gay phu ne, kich thich duong nieu duoi nhieu. Chinh viec phu ne nhieu nen thoi gian deo sond dai se keo theo viem mao tinh tang len.
Ben em dung Laser HPD diode ban dan buoc song 980 nm.

kilycolo1401

Xe hơi
Green Light Laser bác thấy ở đâu ?Theo tôi hiểu: Là phẫu thuật nội soi qua đường niệu đạo dùng laser làm bốc hơi khối u. Đây là một phương pháp tiên tiến. Tôi chưa hiểu bác muốn nói ở VN hay nước ngoài.
Bien amicalement
Aids
Em một lần search mạng thấy một bệnh viện tư trong SG có rồi. Hình như 30 triệu. Nhưng em vẫn chưa hiểu lắm nên hỏi cụ.

vang_kim70

Xe buýt
Chào bác Aids,
Chắc bác nhầm rồi, với bước sóng 980 nm, đây là bước sóng phu hợp nhất với tổ chức mô tuyến tiền liệt, nó rất ít gây phù nề. Chính vì điều đó thời gian đeo sond rất ngắn, có bệnh nhân tuyến nhỏ chúng tôi còn không đặt sond. Việc phù nề rất ít cộng với đeo sond rất ngắn giúp cho bệnh nhân của chúng tôi không có kích thích đường tiểu. Việc viêm mào tinh hoàn hoàn toàn không liên quan tới kỹ thuật sử dụng năng lượng gì để can thiệp lấy bỏ tổ chức tuyến, chính việc đeo sond sau mổ kéo dài của cắt đốt nọi soi làm tăng tỷ lệ viêm mào tinh sau mổ đến mức độ truớc đây tôi phải thắt 2 ống dẫn tinh sau phẫu thuật cắt đốt nội soi, còn với Laser, chúng tôi chưa gặp 1 ca nào sau 2 năm tiến hành. Đây cũng chính là 1 yếu tố trong lô nghiên cứu cho thấy rất rõ điều đó.
Thông thường bệnh nhân phẫu thuật laser xuất viện sau 24h sau mổ.
bslongha đã sửa : 20-06-2012 lúc 03:56
- em chào bác sĩ em năm nay mới 43T mà bị phì tiền liệt tuyến rồi em xin gặp BS một ngày gần nhất có được không ạ ( Xin cám ơn BS long đã thông tin bổ ích )

Aids

Xe điện
43 tuổi thì không có u phì đại bao giờ đâu bác à
Bien cordialement
Aids

vang_kim70

Xe buýt
43 tuổi thì không có u phì đại bao giờ đâu bác à
Bien cordialement
Em chào cụ đây kết quả siêu âm của em
- tiền liệt tuyến kích thước 47 x 30 x 43mm ,tương đương 32g ,nhu mô đều
Kết luận : sợi thận trái. phì đại nhẹ tiền liệt tuyến
BV bách mai ,ngày 21/6/2012
BS chuyên khoa : lế văn khảng
* em rất mong được sự chỉ bảo của cụ .

bslongha

Đi bộ
Bác à,
Các bác siêu âm cứ thấy TTL to thì báo là phì đại TTL. Thực chất kích thước tuyến to có trong nhiều trường hợp: ung thư TTL, Phì đại lành tính TTL (hay gọi U xơ TTL), viêm TTL mạn, cấp, phù nề sau quan hệ tình dục, sau ngày đi xe đạp dài hoặc nhiều trường hợp sau bữa nhậu quắc cần câu...Người 43 tuổi hay gặp chủ yếu những nguyên nhân sau, rất ít thấy có K TTL hoặc phì đại lành tính TTL.
Bác vang_kim70 có thể đến Pk tiết niệu, bv Lão khoa TW, em sẽ tư vấn kỹ hơn cho bác.
Chúc các bác có đầu vào và ra hợp lý.

vang_kim70

Xe buýt
bslongha
Đi bộ

Mua xe ngày
Jun 2012
Động cơ OF
0 mã lực

Bác à,
Các bác siêu âm cứ thấy TTL to thì báo là phì đại TTL. Thực chất kích thước tuyến to có trong nhiều trường hợp: ung thư TTL, Phì đại lành tính TTL (hay gọi U xơ TTL), viêm TTL mạn, cấp, phù nề sau quan hệ tình dục, sau ngày đi xe đạp dài hoặc nhiều trường hợp sau bữa nhậu quắc cần câu...Người 43 tuổi hay gặp chủ yếu những nguyên nhân sau, rất ít thấy có K TTL hoặc phì đại lành tính TTL.
Bác vang_kim70 có thể đến Pk tiết niệu, bv Lão khoa TW, em sẽ tư vấn kỹ hơn cho bác.
Chúc các bác có đầu vào và ra hợp lý.
- vâng 1 ngày gần nhất đây em sẽ đến PK tiết liệu của cụ . em xin chân thành cám ơn cụ

Taplaioto1812

Xe hơi
Cụ ngọai nhà em (59 tuổi) cũng bị u xơ tiền liệt tuyến và sỏi bàng quang, nhà e cũng đang tính đưa ông vào xử lý ở Việt Đức xử lý... Cụ AIDS tư vấn giúp em vơi (nên làm gì, Bác sĩ nào...???), thanks cụ!

Aids

Xe điện
Như bác mô tả thì phải mổ rồi. Tuy nhiên cần phải làm thêm các xét nghiêm khác nữa . Bác nên xin giấy chuyển viện lên BV Việt Đức sẽ được hưởng bảo hiểm . Tôi có thể giúp bác nếu bác muốn.
Chúc bác vui vẻ
Bonne soiree
Aids

Taplaioto1812

Xe hơi
Như bác mô tả thì phải mổ rồi. Tuy nhiên cần phải làm thêm các xét nghiêm khác nữa . Bác nên xin giấy chuyển viện lên BV Việt Đức sẽ được hưởng bảo hiểm . Tôi có thể giúp bác nếu bác muốn.
Chúc bác vui vẻ
Bonne soiree
Aids
Cảm ơn cụ! Cụ check Mail giúp nhà em nhé!

NoVi

Xe tải
Em xin hỏi BS longha và BS AIDS , em có triệu chứng viêm Tuyên tiền liệt, em 40 ah
Dấu hiệu La đau vùng dưới, tiểu rắt,

Em tiện vào phòng khám Athena http://www.benhvienathena.com/ , hóa ra do BS trung quốc khám, sau khi sét nghiệm nước tiêu và dịch tuyến tiền Liet thì BS kết luận em bị viêm Tuyên tiền liệt, có sưng,do bị viêm từ Tuyến tiết niêu vào,

Båc Longha va Båc AIDS tự vấn giúp em.

Em thấy muốn đi khám lại quá,

Sorry em post bằng iPhone nên Chữ lủng củng quá.

BS cho truyền kháng sinh
- levofloxacin
- gentamicim và thuoc kháng viêm

Và chỉ Đinh dùng máy cao tần chiếu vào vùng viêm 30 phút.
Em thấy không ổn lắm vì, truyền thuốc thì OK, tuy nhiên dùng Cai máy chiêu cao tân này em lăn tăn như sau, sóng cao tần nó chiếu vào bi thì có sao ko! BS giai thìch La chiếu vào nó có tác dụng gảm đau( em thấy giảm đau thật) tác dụng thứ 2 Lá nó Làm lớp dầu bọc Tuyên tiền Liet mềm ra và kháng sinh xâm Nhap vvào dễ hơn.
1 Cai nữa Là giá dùng Cai máy này La 2 Trieu cho 30 phút. Em thấy cũng hơi vô lý.

Chautt

Xe tải
Em hỏi các cụ đốc với: Bố em 73 tuổi, mới mổ nội soi cắt khối phì đại TLT ra viện 1 tháng. Tiến triển tốt. Giờ có người quen mách cho cụ uống thuốc đông y có tên là Crila. Mục đích là ngăn tái phát trở lại.

Cho em hỏi thuốc này có tác dụng j? Bố em bị huyết áp cao và Parkinson - đang điều trị HUyết áp ở viện Lão khoa ạ.