[Funland] Bỏ hộ khẩu giấy nên hay không?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chả hiểu sao một quyết định mang tính cách mạng 4.0 đầy tính dân tuý thế mà dân tình vẫn kêu như vạc thế là sao nhỉ. Hộ khẩu và sổ gạo gây ra bao ác mộng cho dân lành rồi
Một lần bất tín vạn lần bất tin mà cụ.

Spencie

Xe tăng
Theo cccm thì bỏ hộ khẩu giấy thay bằng hộ khẩu điện tử có thuận tiện hơn hay không?
Theo cá nhân em thì chỉ thuận tiện cho khâu quản lý dữ liệu cho xxx vì được số hóa.
Riêng góc độ người dân sẽ phức tạp hơn. Giả dụ 1 vài tình huống sau:
- Xin cho con đi học. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
- Vay tiền. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
Như xưa thì có hộ khẩu giấy trong tay chỉ cần đi pho tô công chứng là xong. Giờ thì phức tạp hơn. K có mảnh nào trong tay. Mà bản thân em thấy xin bất kể giấy tờ gì bên UBND Phường thì còn đỡ chứ sang xxx là rất lâu.
Mà k hiểu sao, quản lý hộ khẩu nên đẩy về UBND mới đúng chức năng vì y tế, giáo dục, khai tử, khai sinh, kết hôn,... đều do UBND làm chứ xxx chỉ cần lấy dữ liệu bên UBND là được.
Lúc đó cụ chỉ cần có smartphone kết nối 3G/4G ....truy cập 1 trang WEB ( có thể là trang WEB dành riêng cho quản lý Hộ khẩu chẳng hạn ), truy cập ngay vào cái hộ khẩu điện tử và giơ ra cho những ai muốn kiểm tra Hộ khẩu cả nhà cụ, hoặc chỉ cần cung cấp số CMT / số CCCD cho cán bộ muốn xem HK nhà cụ, họ lên trang WEB kiểm tra ra ngay sổ HK hộ gia đình nhà cụ có những ai. Thế có phải tiện hơn là đi Công chứng HK giấy, lại mất tiền, mất thời gian không ?

Bachsima

Xe lăn
Nếu điện tử hết gặp hôm mất điện mà mất vài hôm thì sao các cụ nhỉ.

lookyoung

Xe tăng
Thế là bất kỳ cơ quan cty từ nhỏ đến to nào cũng có quyền tra cứu???
Ai đảm bảo bí mật thông tin cá nhân.
Các cơ quan sẽ có quyền truy nhập thông tin khác nhau, ví dụ ngân hàng chỉ có quyền đọc địa chỉ, ngày tháng năm sinh, bệnh viện thì thêm nhóm máu...Công an thì thêm nữa và có quyền thay đổi thông tin.

Lúc cụ nộp bản giấy công chứng cũng vẫn những thông tin đấy có bao giờ cụ hỏi bảo mật thế nào không?

Hồ sơ điện tử còn cho cụ truy vết xem ai xem, sửa thông tin, ngày nào giờ nào chứ bản giấy thì chịu chết.

vẫn có rủi ro về vấn đề an toan hệ thống nhưng giờ không làm thì chờ đến khi nào?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các cơ quan sẽ có quyền truy nhập thông tin khác nhau, ví dụ ngân hàng chỉ có quyền đọc địa chỉ, ngày tháng năm sinh, bệnh viện thì thêm nhóm máu...Công an thì thêm nữa và có quyền thay đổi thông tin.

Lúc cụ nộp bản giấy công chứng cũng vẫn những thông tin đấy có bao giờ cụ hỏi bảo mật thế nào không?

Hồ sơ điện tử còn cho cụ truy vết xem ai xem, sửa thông tin, ngày nào giờ nào chứ bản giấy thì chịu chết.

vẫn có rủi ro về vấn đề an toan hệ thống nhưng giờ không làm thì chờ đến khi nào?

Huthasa

Xe container
Các cụ nên nhớ chỉ bỏ hộ khẩu giấy, thay bằng hộ khẩu điện tử thôi nhé.
Nghĩa là vẫn có hộ khẩu nhưng các cụ k được cầm chỉ có xxx mới được cầm thôi. Chứ bỏ hộ khẩu thì tuyệt vời rồi.
Em chỉ sợ muốn xác nhận gì lại phải chạy ra xxx phường thì mất công lắm ợ.
Sao cụ cứ sợ bóng sợ gió thế. Link có đuôi gov.vn có đc coi là chính thống không?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Sao cụ cứ sợ bóng sợ gió thế. Link có đuôi gov.vn có đc coi là chính thống không?
Một lần bất tin vạn lần bất tín mà cụ.
Cá nhân em và những người xung quanh va chạm xxx vài lần nên khó tin đấy là sự thật.
Mới đây thôi bộ xxx còn định ôm cả mảng giao thông đường bộ, bảo an dân vệ, biên giới... nên em cũng còn băn khoăn lắm.
Thực ra khi đã cấp CCCD gắn chip thì có thể bỏ luôn HK, kể cả điện tử.
Tuy nhiên xxx vẫn quản hộ khẩu (cái này chính ra UBND làm là chuẩn nhất). Ngại nhất là món xin xác nhận giá trị 30 ngày như đề xuất. Vì xin bất cứ cái gì từ xxx đều RẤT NHANH.
E cũng rất mong mọi thứ tiến bộ. Nhưng k nên lạc quan quá.mức nhất là liên quan đến xxx.

Huthasa

Xe container
Một lần bất tin vạn lần bất tín mà cụ.
Cá nhân em và những người xung quanh va chạm xxx vài lần nên khó tin đấy là sự thật.
Mới đây thôi bộ xxx còn định ôm cả mảng giao thông đường bộ, bảo an dân vệ, biên giới... nên em cũng còn băn khoăn lắm.
Thực ra khi đã cấp CCCD gắn chip thì có thể bỏ luôn HK, kể cả điện tử.
Tuy nhiên xxx vẫn quản hộ khẩu (cái này chính ra UBND làm là chuẩn nhất). Ngại nhất là món xin xác nhận giá trị 30 ngày như đề xuất. Vì xin bất cứ cái gì từ xxx đều RẤT NHANH.
E cũng rất mong mọi thứ tiến bộ. Nhưng k nên lạc quan quá.mức nhất là liên quan đến xxx.
Cụ không thể đi ngược lại xu thế được. Em chả lạc quan hay bi quan. Vì mình sống ở đây, vậy tròn sống kiểu tròn, méo sống kiểu méo. Nhưng em thấy bỏ hộ khẩu là một điều rất tốt.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ không thể đi ngược lại xu thế được. Em chả lạc quan hay bi quan. Vì mình sống ở đây, vậy tròn sống kiểu tròn, méo sống kiểu méo. Nhưng em thấy bỏ hộ khẩu là một điều rất tốt.
Có bỏ hk đâu. Chỉ bỏ hk giấy thôi nhé.

Chembao

Xe container
Chắc có lợi cho các bác xx thì các các bác ấy mới đề xuất đổi chứ, ko ai tự nhiên lại vẽ việc ra làm :D

lookyoung

Xe tăng

Ga_son

Xe điện
Cụ quăng mỗi cái link lên tôi không hiểu cụ định nói gì?
Có thu phí là đúng dồi giờ ông đi công chứng cái HK mất ít nhất 2k/ trang giờ ông ra UBND xã, phường bất kỳ người ta in cho ông và đóng dấu cũng thu 2k thì cái nào tiện hơn?

vnposh

Xe điện
Có thu phí là đúng dồi giờ ông đi công chứng cái HK mất ít nhất 2k/ trang giờ ông ra UBND xã, phường bất kỳ người ta in cho ông và đóng dấu cũng thu 2k thì cái nào tiện hơn?
Ai có nhu cầu "ra giấy" thì cũng không cần đóng dấu cụ ạ, có thể ký điện tử kèm QR code mà.

Anhnv3

Xe buýt
Theo cccm thì bỏ hộ khẩu giấy thay bằng hộ khẩu điện tử có thuận tiện hơn hay không?
Theo cá nhân em thì chỉ thuận tiện cho khâu quản lý dữ liệu cho xxx vì được số hóa.
Riêng góc độ người dân sẽ phức tạp hơn. Giả dụ 1 vài tình huống sau:
- Xin cho con đi học. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
- Vay tiền. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
Như xưa thì có hộ khẩu giấy trong tay chỉ cần đi pho tô công chứng là xong. Giờ thì phức tạp hơn. K có mảnh nào trong tay. Mà bản thân em thấy xin bất kể giấy tờ gì bên UBND Phường thì còn đỡ chứ sang xxx là rất lâu.
Mà k hiểu sao, quản lý hộ khẩu nên đẩy về UBND mới đúng chức năng vì y tế, giáo dục, khai tử, khai sinh, kết hôn,... đều do UBND làm chứ xxx chỉ cần lấy dữ liệu bên UBND là được.
Cuj nghĩ thế nào chứ duy trì cái lạc hậu thế tàn dư còn lại của thời kỳ bao cấp. Dừng là đúng tiếc nuối gì. Khi dùng hk dưới bất kỳ hinhg thức nào dù giấy hay điện tử đều là kiểu quản lý lạc hậu và hạn chế tự do của công dân. Hk trói buộc con người ta ko thể tự do sinh sống trên chính đất nước mh thì tiếc làm gì.