[Funland] Bỏ hộ khẩu giấy nên hay không?

deadlove

Xe điện
Ơ, thế nó không làm thì có lên quận khiếu nại không? rõ ràng là không, còn thằng nào sắp về hưu chả bất cần, nếu chức vụ chả có gì sơ múi.

câu chốt của cụ thì em tự tin là đời em chưa đút lót một thằng nào, vì em chả có tiền mà đút lót :) ,quỹ tiền mặt thì em thiếu chứ quỹ thời gian có thừa :)

Em là thằng hay va vấp chuyện làm giấy tờ. Hồ sơ tạm trú thì chả có gì mà sai hay thiếu được. Lúc nộp nó còn bảo sang tuần lấy được (cách độ 4 ngày). Thế mà om gần 3 tháng.
Vụ này trước khi nộp hồ sơ em cũng tìm hiểu rất kỹ và nó ngâm tôm của rất nhiều người cả năm, nghĩa là qua hạn nộp hồ sơ của học sinh. Em cũng chầy bửa luôn, cho nó 1 thời hạn cuối nếu k làm làm toang luôn.
Còn CSKV Trung tá là hết săp về hưu rồi. Chả còn cái chức nào bét hơn thì nó sợ gì nữa mà dọa nó.
Còn cụ giữ quan điểm tại em làm hỏng cán bộ thì em xin nhận lỗi vì đã làm hỏng 1 cán bộ mẫn cán, hết sức vì dân.
Mấy đưa hay nói đạo lý thường

hatinh5760

Xe điện
Em là thằng hay va vấp chuyện làm giấy tờ. Hồ sơ tạm trú thì chả có gì mà sai hay thiếu được. Lúc nộp nó còn bảo sang tuần lấy được (cách độ 4 ngày). Thế mà om gần 3 tháng.
Vụ này trước khi nộp hồ sơ em cũng tìm hiểu rất kỹ và nó ngâm tôm của rất nhiều người cả năm, nghĩa là qua hạn nộp hồ sơ của học sinh. Em cũng chầy bửa luôn, cho nó 1 thời hạn cuối nếu k làm làm toang luôn.
Còn CSKV Trung tá là hết săp về hưu rồi. Chả còn cái chức nào bét hơn thì nó sợ gì nữa mà dọa nó.
Còn cụ giữ quan điểm tại em làm hỏng cán bộ thì em xin nhận lỗi vì đã làm hỏng 1 cán bộ mẫn cán, hết sức vì dân.
Mấy đưa hay nói đạo lý thường
Ơ, thế nó không làm thì có lên quận khiếu nại không? rõ ràng là không, còn thằng nào sắp về hưu chả bất cần, nếu chức vụ chả có gì sơ múi.

câu chốt của cụ thì em tự tin là đời em chưa đút lót một thằng nào, vì em chả có tiền mà đút lót :) ,quỹ tiền mặt thì em thiếu chứ quỹ thời gian có thừa :)
Chỉ có thể nói : mỗi Quận, mỗi Phường, mỗi người một khác.
E chỉ có thể tự tin phát biểu : mấy cô nhận hồ sơ làm hộ khẩu, CCCD ở Quận HK số 2 Tràng Thi từ chị gái xưa đã về hưu (ngày mới vào biên chế, được nhập HK), đến mấy bạn bây giờ làm CMT, rồi sau làm CCCD, toàn xinh đẹp, hoạt bát linh hoạt.
Cũng có thể là vía cao ( đi xem bói, thầy toàn phán sai), làm gì cũng chỉ là cám ơn mãi sau khi đã xong việc, một khoản tượng trưng.
CA hộ khẩu chỗ e, đợt đi học, thì gọi điện, xin lịch hẹn. Cậu ấy về trực ban phường ký xác nhận để trình ký cho vài người luôn.
Các CA hộ khẩu khu vực nhà e ở rất thân thiện với dân chỗ e. E ko biết các ông ấy, cậu ấy có ăn của ai không. Vì lương vậy, không phết phẩy thì sao sống?

Vấn đề là dần dần cái gì cũng bỏ, trên người chả còn cái gì, có sự việc gì chả ai biết ai là ai nhỉ

Toietmoi

Xe điện
Đăng ký xe mới hiện nay bắt buộc có sổ hộ khẩu và CMND, vậy sau khi bỏ hộ khẩu giấy thì chỉ cần CMND phải không các cụ?

vnposh

Xe điện
Điều mà cả bộ công an cũng đang lo là vấn đề bảo mật thông tin cá nhân thôi. Còn các vấn đề khác đều rất ok.
Cụ chuẩn ạ.

Cụ thớt TÀU NGẦM NỔI lo lắng thái quá, có lẽ chưa sử dụng dịch vụ công nhiều nên hơi lơ mơ.

Cụ ấy được toàn quyền truy cập, cung cấp thông tin cá nhân cho bất cứ ai. Quan trọng là ai được quyền ngoài cụ thớt và cơ quan thẩm quyền quản lý công dân được quyền truy cập những “chỗ nhạy cảm” của cụ ấy. :D

tieunhupha

Xe điện
Đến cskv các vùng xã, phường còn đều là cs chính quy hết rồi mà ko bỏ nổi mấy cái tàn dư này đâu, vì bỏ đi thì nhu cầu xin xác nhận ko còn nữa, vậy thì lấy gì mà ăn.

TsarPutin

Xe tăng
đang dùng Iphone 11-12 quen cụ lại muốn về Nokia 1200 chơi rắn săn mồi hử =))

VoCan

Xe điện
Hơ hơ. Cụ cứ đùa. Quyền truy cập dữ liệu đến mức độ nào giữa các cơ quan còn cãi nhau chán. Chứ công dân mà được truy cập thì toẹt vời.
Mà có truy cập được thì cũng chẳng nơi nào chấp nhận cái link ấy hay ảnh chụp.màn hình ấy là cơ sở pháp lý.
Cung cấp cho dân 1 cổng thông tin , có nhu cầu thì đăng nhập ,tra cứu là xong , cái này đơn giản mà cụ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ chuẩn ạ.

Cụ thớt TÀU NGẦM NỔI lo lắng thái quá, có lẽ chưa sử dụng dịch vụ công nhiều nên hơi lơ mơ.

Cụ ấy được toàn quyền truy cập, cung cấp thông tin cá nhân cho bất cứ ai. Quan trọng là ai được quyền ngoài cụ thớt và cơ quan thẩm quyền quản lý công dân được quyền truy cập những “chỗ nhạy cảm” của cụ ấy. :D
Tự cung cấp thì cần gì phải tra cứu. Tự viết hay tự đánh máy in ra nhanh hơn.
Cái bệnh VN là phải có cơ quan chịu trách nhiệm.
Cầm bản gốc đến nhiều khi k chấp nhận phô tô mà cần thêm bản công chứng.
Em là thằng chạy công văn ở nơi làm nhé. Ở nhà thì cũng cũng đủ va từ nhà đất, khai sinh, nhập tách chuyển khẩu, tạm trú tạm vắng chuyển trường chuyển lớp.....

VoCan

Xe điện
Tự cung cấp thì cần gì phải tra cứu. Tự viết hay tự đánh máy in ra nhanh hơn.
Cái bệnh VN là phải có cơ quan chịu trách nhiệm.
Cầm bản gốc đến nhiều khi k chấp nhận phô tô mà cần thêm bản công chứng.
Em là thằng chạy công văn ở nơi làm nhé. Ở nhà thì cũng cũng đủ va từ nhà đất, khai sinh, nhập tách chuyển khẩu, tạm trú tạm vắng chuyển trường chuyển lớp.....
Cổng thông tin của NN , cơ quan nào dám không công nhận. Một chuyện quá bình thường mà cụ cứ cố làm phức tạp hóa

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cổng thông tin của NN , cơ quan nào dám không công nhận. Một chuyện quá bình thường mà cụ cứ cố làm phức tạp hóa
Cũng mất công còm nên theo nốt.
Trên cái giấy in ra từ cổng thông tin ấy có dấu hiệu gì để đảm bảo nó in từ công thông tin k cụ.
Còn nộp hồ sơ thì k ai xử lý ngay đâu. Nhiều khi vứt tủ cả tháng rồi mới xem.
Nhiều khi nói thì dễ nhưng thực hiện thì như mứt.
Đơn cử việc đơn giản nhất là tạm trú tạm vắng đấy. Xem thực tế ntn.

Meorung31

Xe hơi
bỏ là chuẩn rồi giờ tiến tới công nghệ 4.0 rồi ai cần gì dùng nhiều giấy tờ nữa

Anphat Bds

Xe tải
nói chung giai đoạn quá độ này thì các cụ xác con nhà bà định đi nhế

Kacar1102

Xe buýt
Biết một mà không biết hai.
Khi đó mọi thứ đã được số hóa.
Cụ chỉ cần đọc mã số công dân là mọi thông tin đã được hiện lên trên....điện thoại, gì cũng có.
Chả phải chạy đi đâu xin xỏ bất cứ ai điều gì hết.
Số hóa nhưng anh XXX ko chia sẻ phần số hóa cho các tổ chức khác hoặc muốn chia sẻ lại phải xì tiền cho xxx nhé cụ. Phần đó rồi cũng rơi trên đầu người tiêu dùng. Tóm lại vẫn đổ đầu các cụ hết.
Có điều, xu hướng trước sau cũng phải làm, mong là đừng chém dân quá thôi.

wtpwt

Xe điện
Nó là tất yếu. Chứ không phải nên hay ko

Nana2015

Xe tăng
E tưởng đã bỏ hộ khẩu giấy thì phải liên thông chứ. Ví dụ vay tiền thì ngân hàng sẽ lên hệ thống quốc gia hoặc gì gì đó tải về xác nhận thoi . Chứ như cụ nói bỏ đi còn bất tiện hơn

agrimeco

Xe lăn
Kiểu gì cũng sẽ xuất hiện khó khăn trong thời gian đầu, làm ảnh hưởng đến đời sống xã hội, tất nhiên lại rút kinh nghiệm, biện pháp khắc phục...Có thể ví dụ như nhẹ là mạng bị lỗi, nghẽn mà ko tra ra đc ngay, nặng là tin tặc xâm nhập chỉnh sửa thay đổi thông tin ...

SonSmash

Xe đạp
Theo cccm thì bỏ hộ khẩu giấy thay bằng hộ khẩu điện tử có thuận tiện hơn hay không?
Theo cá nhân em thì chỉ thuận tiện cho khâu quản lý dữ liệu cho xxx vì được số hóa.
Riêng góc độ người dân sẽ phức tạp hơn. Giả dụ 1 vài tình huống sau:
- Xin cho con đi học. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
- Vay tiền. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
Như xưa thì có hộ khẩu giấy trong tay chỉ cần đi pho tô công chứng là xong. Giờ thì phức tạp hơn. K có mảnh nào trong tay. Mà bản thân em thấy xin bất kể giấy tờ gì bên UBND Phường thì còn đỡ chứ sang xxx là rất lâu.
Mà k hiểu sao, quản lý hộ khẩu nên đẩy về UBND mới đúng chức năng vì y tế, giáo dục, khai tử, khai sinh, kết hôn,... đều do UBND làm chứ xxx chỉ cần lấy dữ liệu bên UBND là được.
Bỏ HK là xu thế rồi ko thể đảo ngược, VN đang xây dựng chính phủ điện tử mà, mọi thứ nằm trong thẻ CCCD rồi nhé