[Funland] Bỏ hộ khẩu giấy nên hay không?

oishivn

Xe điện
Bỏ đi cụ ạ, chứ em thấy nhiều khi cấp lại sổ mới mà có cái tên cán bộ cũng viết sai lại phải tự lọ mọ đi khai báo để sửa, chán chán là

202

Xe container
Hơ hơ. Cụ cứ đùa. Quyền truy cập dữ liệu đến mức độ nào giữa các cơ quan còn cãi nhau chán. Chứ công dân mà được truy cập thì toẹt vời.
Mà có truy cập được thì cũng chẳng nơi nào chấp nhận cái link ấy hay ảnh chụp.màn hình ấy là cơ sở pháp lý.
Họ phải truy cập và có trách nhiệm. Ai dám từ chối nếu đã có HK điện tử.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Họ phải truy cập và có trách nhiệm. Ai dám từ chối nếu đã có HK điện tử.
Vâng. Trách nhiệm cụ ạ. Khai báo tạm trú tạm vắng là trách nhiệm. Nếu làm chậm còn bị phạt. Nhưng nhà em mất mấy lít và sau bao nhiêu lần hẹn và chầu chực ở xxx phường mới có được cái tạm trú.
Lý thuyết thì trách nhiệm, quyền lợi của công dân. Thực tế thì còn nhiêu khê lắm. Đủ giấy tờ rồi còn bị ngâm tôm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chưa tìm hiểu, nhưng quản lí xh bằng cái hộ khẩu là kiểu quản lí lạc hậu thời chiến. Giờ hiện đại nó làm phát ID hay mã định danh gì đó, full mẹ nó thông tin éo phải xin thằng nào xác nhận
Ở đâu cũng quản lý bằng Hộ khẩu, bác ạ.
Họ vẫn yêu cầu bác đến cư trú ở đâu ==> đăng ký HKTT ở đó (gọi là Thông báo Địa chỉ cư trú dài hạn hiện tại thì có lẽ chuẩn hơn).
Bù lại, nếu bác không đăng ký, bác sẽ "mất" một số quyền lợi. Ví dụ, đăng ký mới 1 con xe.

Chỉ là, họ bỏ toàn bộ các Ưu đãi hoặc Quyền lợi gắn liền với cái Sổ hộ khẩu thôi.
Thế nên, dân họ vui lòng tuân thủ, vì chẳng mất gì.

Còn cái Đăng ký tạm trú, tôi mới thấy thực sự ngu xuẩn.

Patriots

Xe lăn
Các cơ quan liên ngành phải truy cập được vào dữ liệu chứ cụ, lúc đó ai bắt xác nhận nữa. Cụ đưa data và địa chỉ ra họ sẽ truy cập xem có đúng không

NNS

Xe ngựa
Ở đâu cũng quản lý bằng Hộ khẩu, bác ạ.
Họ vẫn yêu cầu bác đến cư trú ở đâu ==> đăng ký HKTT ở đó (gọi là Thông báo Địa chỉ cư trú dài hạn hiện tại thì có lẽ chuẩn hơn).
Bù lại, nếu bác không đăng ký, bác sẽ "mất" một số quyền lợi. Ví dụ, đăng ký mới 1 con xe.

Chỉ là, họ bỏ toàn bộ các Ưu đãi hoặc Quyền lợi gắn liền với cái Sổ hộ khẩu thôi.
Thế nên, dân họ vui lòng tuân thủ, vì chẳng mất gì.

Còn cái Đăng ký tạm trú, tôi mới thấy thực sự ngu xuẩn.
Ý em nói là cái hk Việt Nam gắn liền với tất cả các quyền con người, mịe, nào sổ gạo, nào tem phiếu, sau đến đăng kí xe, trái tuyến đúng tuyến, nào y tế vvv.

202

Xe container
Vâng. Trách nhiệm cụ ạ. Khai báo tạm trú tạm vắng là trách nhiệm. Nếu làm chậm còn bị phạt. Nhưng nhà em mất mấy lít và sau bao nhiêu lần hẹn và chầu chực ở xxx phường mới có được cái tạm trú.
Lý thuyết thì trách nhiệm, quyền lợi của công dân. Thực tế thì còn nhiêu khê lắm. Đủ giấy tờ rồi còn bị ngâm tôm.
Cụ đúng thì cứ làm ầm lên là ok ngay. E thì tùy việc mình đúng e chả ngại. Phải nhờ vả mới chấp nhận chịu chi. Với NN mình đúng mà rắn là loại ngoan như cún ngay.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các cơ quan nn sẽ được phân quyền truy cập csdl cá nhân. Cụ đọc cho nó cái số cccd, nó sẽ tra ra nơi ở của cụ.

phamhonghai

Xe tải
Điều mà cả bộ công an cũng đang lo là vấn đề bảo mật thông tin cá nhân thôi. Còn các vấn đề khác đều rất ok.

hatinh5760

Xe điện
Em thấy bỏ là văn minh, thếu đec gì cách quản lý mà còn dùng cái quyển sổ giấy này, mà có quản lý đc đâu. Nhưng bọn đầy tớ nó chẳng muốn bỏ đâu, vì càng minh bạch thì chúng chỉ có bốc mứt bỏ nồi
Auto chửi!
Làm gì cũng phải có lộ trình. Cần thời gian.
Đợt vừa rồi thống kê dân số, bắt đầu số hóa nhân khẩu. Tiếp đến xây dựng xong cơ sở dữ liệu về dân số, rồi mới sắp xếp quản lý.
Nước ngoài nó đi trước mình cả 50 năm.

202

Xe container
Auto chửi!
Làm gì cũng phải có lộ trình. Cần thời gian.
Đợt vừa rồi thống kê dân số, bắt đầu số hóa nhân khẩu. Tiếp đến xây dựng xong cơ sở dữ liệu về dân số, rồi mới sắp xếp quản lý.
Nước ngoài nó đi trước mình cả 50 năm.
Quan trọng là có muốn làm hay ko. Chứ điều này đâu khó và mất thời gian. Nếu lộ trình thì lên kế hoạch từ đầu từng công việc. Ko phải thích lại són ra một việc.

hatinh5760

Xe điện
Quan trọng là có muốn làm hay ko. Chứ điều này đâu khó và mất thời gian. Nếu lộ trình thì lên kế hoạch từ đầu từng công việc. Ko phải thích lại són ra một việc.
Đây không phải là muốn hay không.
Đã bắt đầu được vài năm rồi. Chỉ không biết đến đoạn nào thôi. Và bao giờ thì xong.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các cơ quan liên ngành phải truy cập được vào dữ liệu chứ cụ, lúc đó ai bắt xác nhận nữa. Cụ đưa data và địa chỉ ra họ sẽ truy cập xem có đúng không
Đang cãi nhau về phân quyền dữ liệu cụ ạ. UBND thì có thể. Chứ ngân hàng, điện nước, bất động sản, các văn phòng công chứng mua bán nhà đất, ô tô... thì chắc k có quyền truy cập.

vitngoc

Xe điện
Bỏ nhanh dc thì tốt! chắc sẽ ko còn kiểu chỉ ghi mỗi năm sinh trên hộ khẩu như hồi trước :T

Patriots

Xe lăn
Đang cãi nhau về phân quyền dữ liệu cụ ạ. UBND thì có thể. Chứ ngân hàng, điện nước, bất động sản, các văn phòng công chứng mua bán nhà đất, ô tô... thì chắc k có quyền truy cập.
Đằng sau cái thẻ căn cước công dân nó in cái địa chỉ đó cụ, phô tô lại là xong thôi, bọn Đức cũng làm như vậy. Bọn Pháp thì đơn giả hơn, địa chỉ trên hoá đơn điện nước tên cụ là ngân hàng nó chấp nhận rồi. Bỏ đi cũng phải thôi, CP kiến tạo với điện tử gì mà cơ sở dữ liệu như cc. Từ thời đề án 112 các bố tiêu bao nhiêu tiền, trong khi cho bọn IBM nó vào thì phút mốt. Cách đây cả 30 năm khi phần cứng còn yếu mà chúng nó làm hết rồi

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cũng đúng, nhưng có nhiều cách để tra chỗ ở (hộ khẩu)

Ví dụ như ở tư bản khi cụ đăng ký cho con học thì "hộ khẩu" là 1 trong những cái bill điện nước ngân hàng có tên cụ và địa chỉ trong khu vực đó

nodadu

Xe buýt
Thay đổi để hướng tới văn minh. Cháu ủng hộ!

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Bọn xxx bảo bỏ từ mấy năm trước mà vẫn chưa thấy động tĩnh gì.

butchikim

Xe ba gác
Rất là nên bỏ