[Funland] Bỏ hộ khẩu giấy nên hay không?

ok.

Xe tăng
Cứ nay bác hỏi bỏ cái này-nên không?
Mai bác lại hỏi bỏ cái kia-nên không?

Tóm lại là bác cứ bình tĩnh ngồi thống kê những cái không phù hợp với thực tế hiện nay nữa, hay những cái bắt buộc phải bỏ mới tốt lên được....rồi bác đưa cái lít lên đây chúng em vốt 100% đồng thuận một lượt là xong. :P

Tư duy làm việc thời 4.0 bác phải tổng quát thế....đừng có nay ị ra sửa cái xe máy, mai ị ra sửa cái ô tô, kia ị ra sửa cái điện thoại, kia ị ra sửa cái ti vi.....mệt mỏi lắm. :D

Mà cứ thế này bao giờ số hóa mới xong để hoàn thành xã hội 4.0, số giời thì cũng phải gõ vô chứ. :))

cocsku

Xe cút kít
Bỏ hẳn họi khẩu đi. Điện tử với giấy đều nhũng nhiễu dân hết.

thtvuf

Xe điện
sẽ nhanh đến thời mỗi cụ sẽ có 1 con drone bằng con muỗi đi theo hoặc cài chip vào người, khỏi cần giấy tờ gì vì sinh trắc học online roài, lúc áy, ị mý phút nó còn biết nhá

vietran

Xe ba gác
Biết một mà không biết hai.
Khi đó mọi thứ đã được số hóa.
Cụ chỉ cần đọc mã số công dân là mọi thông tin đã được hiện lên trên....điện thoại, gì cũng có.
Chả phải chạy đi đâu xin xỏ bất cứ ai điều gì hết.
Cụ lại biết 2 mà del biết 3
Hệ thống dữ liệu của xxx éo ai chia sẻ ra ...điện thoại, muốn thì phải đến xin nhá
Giờ rất nhiều dữ liệu đã cập nhật hệ thống số từ tám đời, nhưng làm gì cũng phải đem bản gốc đi nhé, kể cả cùng hệ thống: bằng lái xe là 1 ví dụ, bị kiểm tra cụ có dám nói tên tôi là xyz, vào hệ thôgs mà xem bằng của tôi...
Nằm đấy mà mơ

TNTuan

Xe điện
Hoàn toàn tán thành bỏ cái của nợ đấy đi
Như nhà em sau mấy lần thay đổi địa chỉ vì mở đường. Giờ em cầm hk mà đếch biết nhà mình ở đâu
Mỗi lần có việc dùng đến như hôm trc đi đổi hộ chiếu cho F1 phải lên xxx xin xác nhận lại phải cậy nhờ quen biết. Hãm l cành cạch

vietran

Xe ba gác
Em thấy bỏ là văn minh, thếu đec gì cách quản lý mà còn dùng cái quyển sổ giấy này, mà có quản lý đc đâu. Nhưng bọn đầy tớ nó chẳng muốn bỏ đâu, vì càng minh bạch thì chúng chỉ có bốc mứt bỏ nồi
Bỏ Hộ khẩu và bỏ Hộ khẩu giấy là 2 chuyện khác nhau trời vực nhá, đừng lẫn lộn

Taihoatu

Xe lăn
Bỏ Hộ khẩu và bỏ Hộ khẩu giấy là 2 chuyện khác nhau trời vực nhá, đừng lẫn lộn
Bỏ quyển giấy đi thôi, chứ quốc gia nào chẳng phải quản lý dân cư. Nhưng ở ta cán bộ còn bẩn tính, nhũng nhiễu lắm

vietran

Xe ba gác
Bỏ quyển giấy đi thôi, chứ quốc gia nào chẳng phải quản lý dân cư. Nhưng ở ta cán bộ còn bẩn tính, nhũng nhiễu lắm
Cụ nhầm to
Ql theo kiểu hộ khẩu bọn giẫy chết tuổi gì mà có, chỉ có những quốc da có chế độ ưu việt mới quản lý HK thôi nhá, đầu tiên là tung hoa cờ rít

202

Xe container
Đây không phải là muốn hay không.
Đã bắt đầu được vài năm rồi. Chỉ không biết đến đoạn nào thôi. Và bao giờ thì xong.
Khi muốn thì sẽ nhanh mà không muốn thì sẽ lâu.
Đơn giản nhất là việc lấy số liệu. Nếu dân biết là cần số liệu điều tra để phục vụ thay hk thì sẽ nhanh và chính xác nhưng dân sợ lộ mà chả biết dùng làm gì dẫn đến khai lung tung và chậm

long.spc

Xe container
Nên bỏ từ lâu rồi.
Cả một số cái trên tờ mẫu đơn xin việc.
Đề nghị các đơn xin vào đoàn đoảng k phải viết tay nữa ;))

hatinh5760

Xe điện
Khi muốn thì sẽ nhanh mà không muốn thì sẽ lâu.
Đơn giản nhất là việc lấy số liệu. Nếu dân biết là cần số liệu điều tra để phục vụ thay hk thì sẽ nhanh và chính xác nhưng dân sợ lộ mà chả biết dùng làm gì dẫn đến khai lung tung và chậm
Phường tôi, quận Hoàn Kiếm công an hộ khẩu đã đến từng nhà nhận khai báo, nói rõ là điền biểu phục vụ xây dựng cơ sở dữ liệu nhân khẩu cách đây vài năm. Từ ngày khởi động : bỏ HK giấy, quản lý nhân khẩu bằng điện tử.
Sau đó, tôi đi làm căn cước công dân, khi cần bổ sung ngày tháng sinh (sổ HK giấy chỉ có năm sinh), xã, huyện của quê quán (sổ HK giấy chỉ có tỉnh). Họ tra trong phút mốt, lệ phí 2k. Đơn giản. Khá nhanh.

202

Xe container
Phường tôi, quận Hoàn Kiếm công an hộ khẩu đã đến từng nhà nhận khai báo, nói rõ là điền biểu phục vụ xây dựng cơ sở dữ liệu nhân khẩu cách đây vài năm. Từ ngày khởi động : bỏ HK giấy, quản lý nhân khẩu bằng điện tử.
Sau đó, tôi đi làm căn cước công dân, khi cần bổ sung ngày tháng sinh (sổ HK giấy chỉ có năm sinh), xã, huyện của quê quán (sổ HK giấy chỉ có tỉnh). Họ tra trong phút mốt, lệ phí 2k. Đơn giản. Khá nhanh.
Khai báo thì biết thế nào đúng sai.

deadlove

Xe điện
Việc nhét tiền vào túi cán bộ là do cụ tự nguyện, em lên án hành động đó của cụ.

Cá nhân em đi làm việc với cơ quan nhà nước, em đã đến lần thứ 2 là em sẽ vác điện thoại ra quay ngay, hỏi rõ cần những giấy tờ gì, không có cái việc sau bao nhiêu lần hẹn nhé.

Em cũng đi làm tạm trú đây, xin số anh hộ khẩu, gọi điện hẹn rõ khi nào anh gặp được, nếu anh không gặp được thì ai sẽ là người làm việc thay. Đến nói rõ luôn là cần thủ tục những giấy tờ gì? em ghi rõ ra luôn, đi làm một lượt, xong đến nộp, thế là xong, mất đồng nào đâu? Cụ làm hư cán bộ, lại đổ tại cán bộ quan liêu.

Vâng. Trách nhiệm cụ ạ. Khai báo tạm trú tạm vắng là trách nhiệm. Nếu làm chậm còn bị phạt. Nhưng nhà em mất mấy lít và sau bao nhiêu lần hẹn và chầu chực ở xxx phường mới có được cái tạm trú.
Lý thuyết thì trách nhiệm, quyền lợi của công dân. Thực tế thì còn nhiêu khê lắm. Đủ giấy tờ rồi còn bị ngâm tôm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Việc nhét tiền vào túi cán bộ là do cụ tự nguyện, em lên án hành động đó của cụ.

Cá nhân em đi làm việc với cơ quan nhà nước, em đã đến lần thứ 2 là em sẽ vác điện thoại ra quay ngay, hỏi rõ cần những giấy tờ gì, không có cái việc sau bao nhiêu lần hẹn nhé.

Em cũng đi làm tạm trú đây, xin số anh hộ khẩu, gọi điện hẹn rõ khi nào anh gặp được, nếu anh không gặp được thì ai sẽ là người làm việc thay. Đến nói rõ luôn là cần thủ tục những giấy tờ gì? em ghi rõ ra luôn, đi làm một lượt, xong đến nộp, thế là xong, mất đồng nào đâu? Cụ làm hư cán bộ, lại đổ tại cán bộ quan liêu.
Chả ai tự nguyện cả cụ ạ. F1 nhà em vào lớp 1. Nó biết thời hạn nên ngâm tôm. Nó cứ hẹn lần lữa k chịu gặp. Rồi bảo chưa trình ký được.... Giấy tờ thì đủ hết.F1 thì cần để đi học. Làm toang ra thì nó chắc bị nhắc nhở còn f1 em thì lại k đc đi học.
Em hỏi trước biết là có nhiều nhà làm hồ sơ hơn 1 năm trời nó còn k làm cho. Chầy bửa cực kỳ. Dân nó chửi như... Cơ bản là Trung tá CSKV sắp về hưu nên chả còn gì phấn đấu.
Mà CSKV nó cực kỳ khó gặp. Nộp hồ sơ rồi chả thấy tăm hơi. Gọi điện k nghe máy. Đến cơ quan chực gặp, nó ngồi trong phòng còn em ngồi bàn trực ban nó bảo hôm nay bận, đang đi cơ sở. Hỏi trực ban tiếp dân anh xyz có đến k thì trực ban chỉ bảo có số điện thoại a gọi điện xem. Mà mình thì chỉ được ngồi phòng tiếp dân thôi.
Phải gần chục bữa chầu chực hẹn hò. Cứ 1 tuần em nhắn tin 1 phát để thu thập dữ liệu. Xác định nó k làm cho em là em cho tanh bành luôn. Sau nó ngửa bài nói là hồ sơ của em còn thiếu. Em bảo thiếu gì thì nó bảo là thiếu dầu thiếu mỡ thiếu bôi trơn. Hic.
Lần cuối em hỏi thẳng xếp nó, xếp nó mới gọi nó sang thì nó mới nộp hồ sơ.
Chưa khi nào em điềm tĩnh như lần này.

deadlove

Xe điện
Thế thì cụ không hiểu rồi, giờ nếu mình không làm gì sai trái, không khuất tất thì cứ xin cái văn bản hẹn thôi, không được ta cho lên quận, giờ ghế ít, mít nhiều, chầy bửa thì về hưu non, vị trí của thằng đó đang làm rất nhiều thằng khác ở trên muốn nó về sớm để cho con cháu vào. Trên đạp xuống, dưới đội lên, ngang bằng thì đạp nhau, bọn nó cũng chẳng tha cho nhau đâu :))

Chầy bửa thì cũng phải bắt thóp được thằng làm sai, sợ thì nó mới chầy được, em chả sai gì, em cứ làm theo đúng gì pháp luật phổ biến, Đảng và NN nước hướng dẫn, thế thôi.

Chả ai tự nguyện cả cụ ạ. F1 nhà em vào lớp 1. Nó biết thời hạn nên ngâm tôm. Nó cứ hẹn lần lữa k chịu gặp. Rồi bảo chưa trình ký được.... Giấy tờ thì đủ hết.F1 thì cần để đi học. Làm toang ra thì nó chắc bị nhắc nhở còn f1 em thì lại k đc đi học.
Em hỏi trước biết là có nhiều nhà làm hồ sơ hơn 1 năm trời nó còn k làm cho. Chầy bửa cực kỳ. Dân nó chửi như... Cơ bản là Trung tá CSKV sắp về hưu nên chả còn gì phấn đấu.
Mà CSKV nó cực kỳ khó gặp. Nộp hồ sơ rồi chả thấy tăm hơi. Gọi điện k nghe máy. Đến cơ quan chực gặp, nó ngồi trong phòng còn em ngồi bàn trực ban nó bảo hôm nay bận, đang đi cơ sở. Hỏi trực ban tiếp dân anh xyz có đến k thì trực ban chỉ bảo có số điện thoại a gọi điện xem. Mà mình thì chỉ được ngồi phòng tiếp dân thôi.
Phải gần chục bữa chầu chực hẹn hò. Cứ 1 tuần em nhắn tin 1 phát để thu thập dữ liệu. Xác định nó k làm cho em là em cho tanh bành luôn. Sau nó ngửa bài nói là hồ sơ của em còn thiếu. Em bảo thiếu gì thì nó bảo là thiếu dầu thiếu mỡ thiếu bôi trơn. Hic.
Lần cuối em hỏi thẳng xếp nó, xếp nó mới gọi nó sang thì nó mới nộp hồ sơ.
Chưa khi nào em điềm tĩnh như lần này.

The GhostFather

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy giữ cái SHK là rất văn minh, cơ mà nếu thừa tiền thì làm thêm cái HK điện tử thì bao tiện lợi.
Ví dụ như này, các cụ làm các thủ tục hay tra cứu các thứ thì có thể nhanh, nhưng nếu mạng mẹo hay điện đóm, hoặc HT bị hack thì các cụ vẫn còn cái SHK giấy để xử lý các thủ tục. Mà bên cạnh đấy, chính bản thân các cụ ko muốn bị thằng nào soi mói đời tư của mình, nếu lỡ thèng nào nó mò được vào HT database nó phọt hết cả infor của các cụ lên mạng thì các cụ lại chửi cái HK điện tử ngay. :D. Thêm vào đếy, các cụ cho thèng nào vay tiềng, nó trốn mất thì trên SHK nó vẫn còn đó thông tin địa chỉ, nhân thân, các thứ các thứ, cho các cụ truy tìm lại tiềng của các cụ được. Mếy lị, chính các cụ đi chơi, đi công tác, đi trốn vợ cũng chả mấy khi khai báo chính quyềng, thế thì khi có vấn đề gì thì chính quyềng biết nã các cụ cụ vào đâu??
Có rất nhiều cái an toàn khi sử dụng cái SHK giấy, thế nên là em nghĩ cứ giữ cái sổ thế có khi là hay. :D

cuncon

Xe điện
Em vì cv mới nhập khẩu HN và 10 năm nay e cug k ở địa chỉ đó!
Em làm vc vs ng nc ngoài thì thấy họ có thẻ cư trú dạng thẻ từ, rất văn minh, tạm trú đâu quẹt đó;
Ở VN thì nên bỏ hk giấy nhưng nên có hk điện tử trong cccd, tiếc là cccd k tích hợp quẹt gì đó
Còn HQ thì họ có mạng toàn cầu, dân cần gì lên dsq hay ubnd họ tra và ký xn luôn, rất tiện ( tình trạng hôn nhân, số hộ chiếu, bố mẹ con ..vv..)

Phongdeptrai

Xe buýt
Cách đây 15 năm e đã thấy bảo bỏ, mà giờ vẫn cứ nhập nhằng, em hk tỉnh làm việc ở Hn, mỗi lần xin dấu Kt3 đến mệt với mấy côn an phường trên Hn. Em ủng hộ bỏ càng sớm càng tốt.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thế thì cụ không hiểu rồi, giờ nếu mình không làm gì sai trái, không khuất tất thì cứ xin cái văn bản hẹn thôi, không được ta cho lên quận, giờ ghế ít, mít nhiều, chầy bửa thì về hưu non, vị trí của thằng đó đang làm rất nhiều thằng khác ở trên muốn nó về sớm để cho con cháu vào. Trên đạp xuống, dưới đội lên, ngang bằng thì đạp nhau, bọn nó cũng chẳng tha cho nhau đâu :))

Chầy bửa thì cũng phải bắt thóp được thằng làm sai, sợ thì nó mới chầy được, em chả sai gì, em cứ làm theo đúng gì pháp luật phổ biến, Đảng và NN nước hướng dẫn, thế thôi.
Em là thằng hay va vấp chuyện làm giấy tờ. Hồ sơ tạm trú thì chả có gì mà sai hay thiếu được. Lúc nộp nó còn bảo sang tuần lấy được (cách độ 4 ngày). Thế mà om gần 3 tháng.
Vụ này trước khi nộp hồ sơ em cũng tìm hiểu rất kỹ và nó ngâm tôm của rất nhiều người cả năm, nghĩa là qua hạn nộp hồ sơ của học sinh. Em cũng chầy bửa luôn, cho nó 1 thời hạn cuối nếu k làm làm toang luôn.
Còn CSKV Trung tá là hết săp về hưu rồi. Chả còn cái chức nào bét hơn thì nó sợ gì nữa mà dọa nó.
Còn cụ giữ quan điểm tại em làm hỏng cán bộ thì em xin nhận lỗi vì đã làm hỏng 1 cán bộ mẫn cán, hết sức vì dân.
Mấy đưa hay nói đạo lý thường