[Funland] Bố mẹ mãi mãi hơn vợ phải không các cụ

Tueminh2626

Xe điện
Hiện nay phong trào làm từ thiện rầm rộ nhưng mọi người ko biết rằng phước điền lớn nhất chính là phụng dưỡng cha mẹ. Ấn Quang Đại Sư, tổ 13 của Tịnh Độ Tông nói rằng công đức cúng dường cha mẹ ngang công đức cúng dường Nhất sinh Bổ Xứ Bồ Tát ( Bồ Tát một đời nữa là thành Phật). Kinh Thiện Ác Nhân Quả có nói 3 loại phước lớn nhất là Cúng dường Chư Phật, cúng dường cha mẹ và bố thí cho người bệnh. Kinh nghiệp báo sai biệt có nói tới một trong những nhân duyên sinh vào nhà tôn quý ( đại gia, trưởng giả, quan chức lớn) là khéo cung kính cha mẹ, một trong những nhân quả có tài sản lớn là phụng dưỡng cung cấp đồ dùng nuôi cha mẹ. Như vậy cung kính phụng dưỡng cha mẹ là nhân quả đề giàu có, công danh sự nghiệp phát triển. Thực tế mình quán sát những người ở cùng cha mẹ mà cung cấp tài vật chi phí sinh hoạt hàng ngày cho cha mẹ công danh, tài lộc rất phát triển, ko bao giờ thiếu thốn. Và muốn công danh tài lộc phát triển thì nên khéo phụng dưỡng cha mẹ.
Nhiều người ko biết rằng trong đạo Phật hiếu đạo chính là gốc đầu tiên
Trong Kinh Nhân quả 3 đời đức Phật nói đầu tiên phải hiếu kính cha mẹ sau mới đến tin trọng ngôi Tam Bảo
"Ta sẽ nói rõ cho các ông. Hết thảy nam nữ già trẻ trong thế gian, có kẻ bần tiện, có người phú quý, có kẻ thọ khổ tột cùng, có người hưởng phước bất tận, tất cả việc này đều là do quả báo của đời trước.

Muốn được quả báo lành thì phải nên làm gì? Trước tiên là hiếu kính cha mẹ. Kế đến là kính tin Tam Bảo. Thứ ba là đừng giết hại và hãy phóng sanh. Thứ tư là ăn chay và bố thí. Những việc như thế mới có thể gieo trồng phước điền cho đời sau."

Trong Kinh Quán Vô Lượng Thọ đức Phật nói về Tịnh Nghiệp Tam Phước cũng như vậy, đầu tiên phải hiếu dưỡng cha mẹ:
1- Hiếu dưỡng cha mẹ, phụng thờ sư trưởng, lòng từ bi không giết hại, tu thập thiện nghiệp.
2- Thọ trì tam quy, giữ vẹn các giới, chẳng phạm oai nghi.
3-Phát bồ đề tâm, tin sâu nhân quả, đọc tụng kinh đại thừa, khuyến tấn người tu hành.

Aline

Xe tải
Sao cc cứ thích đặt tình huống “chọn 1 trong 2” hay “ai hơn ai” nhỉ? Thực tế cuộc sống có mấy khi đẩy đến hoàn cảnh vợ hay mẹ rơi xuống nước bao giờ không? Thực tế đa phần là cc ăn cơm mẹ đến khoảng 25-30t, sau đó chuyển sang cơm vợ. Cái đứa vợ cơ bản nó sống với mình nốt phần đời còn lại, dù nó “khác máu tanh lòng”. Cc sợ bọn tanh lòng, thế thì ở béng với bố mẹ trọn đời cho khỏi mất công suy nghĩ so sánh.

Nếu trước bố cc cũng coi mẹ cc là “khác máu”, và chia tay - chẳng hạn thế - thì liệu người mẹ “khác máu” với ông bố hay ông bố “cùng máu” sẽ giữ cc lại nuôi? 99% là nhà ngoại lại đón con cháu về thôi ạ. Nên ở đời sống với nhau cốt ở cái tình, còn cc nghĩ vậy thì vợ cc cũng coi gia đình chồng là người ngoài thôi.

Cc muốn vợ ngoan cun cút nghe lời phụng dưỡng cả gđ mình thì cứ gánh vác hết kinh tế, kiếm một em ngoan ngoan hiền hiền là ổn ngay. Đúng như cụ gì nói, lấy vợ cá tính nó không chịu đâu. Nhưng khổ nỗi bọn cá tính nó lại hay kiếm được tiền, mà nhiều cụ thì cũng thích có đứa gánh chung kinh tế. Nói chung nhiều lợi ích đan chéo lắm. Tuỳ mình chọn cái gì thôi.

ate1987

Xe tăng
Lấy vợ để sinh cháu báo hiếu, nhưng lại thích chỉ ăn tết nhà nội, ngoại tính sau. Rồi lại nghĩ xem ai quan trọng nhất trong cuộc đời và chọn cha mẹ.
Suy nghĩ bệnh hoạn. ;)) Thế hóa ra vợ_con gái người ta là cái máy đẻ cho các anh? Các anh
có nghĩ đến mẹ các anh chưa? Năm xưa nếu bố các anh cũng vì 1 xung đột nào đó mà sút mẹ các anh về ngoại lúc còn xuân, cũng có nghĩa là 1 đời các anh bị bất hạnh rồi đấy. Lúc bố các anh 75_80 già bệnh, còn các anh đang bục mặt kiếm ăn, nếu ko có mẹ các anh hay vợ thì ai chăm ông ta???
Dựa trêm các cmt coi thường vợ và nhà ngoại. Tôi đoán các anh này ko có chị em gái hoặc con gái, tính gia trưởng, trưởng giả bẩn bựa của thế kỉ trước nhưng lại vẫn nghĩ mình thơm.
Vợ chồng sống là tôn trọng nhau vì cái tình cái nghĩa.
Mâý ông cứ không coi nhà ngoại ra cái gì lại đòi vk nó thương bố mẹ mình. Nghĩ mình là trung tâm vũ trụ chắc :))

caisua

Xe lăn
- “Anh làm việc xong nghỉ sớm nhé”, rồi zalo số khác “Anh đang làm gì nhỉ?”
- “Không sao, em có thể tự đi được”, lại tiếp tục zalo “Dạo này anh thế nào”

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Tình vs Hiếu
Đếu thể so sánh vì nó là hai thứ hoàn toàn khác nhau.
Người đàn ông giỏi là người phải cân bằng được cả hai, và là trọng tài để giải quyết khi hai bên xảy ra xung đột.
Còn khi buộc người đàn ông phải chọn, thì, chào vợ, anh ngược!
Một sự so sánh khập khiễng quá. Còn phải chọn thì còn xem bên nào đúng bên nào sai nữa

victory-henry

Xe tải
chuẩn cụ à.. đời mình có tứ thân phụ mẫu...nhưng nội vẫn hơn ngoại..từ cố chí kim muôn đời vẫn thế.

skuadi

Xe điện
Sao cc cứ thích đặt tình huống “chọn 1 trong 2” hay “ai hơn ai” nhỉ? Thực tế cuộc sống có mấy khi đẩy đến hoàn cảnh vợ hay mẹ rơi xuống nước bao giờ không? Thực tế đa phần là cc ăn cơm mẹ đến khoảng 25-30t, sau đó chuyển sang cơm vợ. Cái đứa vợ cơ bản nó sống với mình nốt phần đời còn lại, dù nó “khác máu tanh lòng”. Cc sợ bọn tanh lòng, thế thì ở béng với bố mẹ trọn đời cho khỏi mất công suy nghĩ so sánh.

Nếu trước bố cc cũng coi mẹ cc là “khác máu”, và chia tay - chẳng hạn thế - thì liệu người mẹ “khác máu” với ông bố hay ông bố “cùng máu” sẽ giữ cc lại nuôi? 99% là nhà ngoại lại đón con cháu về thôi ạ. Nên ở đời sống với nhau cốt ở cái tình, còn cc nghĩ vậy thì vợ cc cũng coi gia đình chồng là người ngoài thôi.

Cc muốn vợ ngoan cun cút nghe lời phụng dưỡng cả gđ mình thì cứ gánh vác hết kinh tế, kiếm một em ngoan ngoan hiền hiền là ổn ngay. Đúng như cụ gì nói, lấy vợ cá tính nó không chịu đâu. Nhưng khổ nỗi bọn cá tính nó lại hay kiếm được tiền, mà nhiều cụ thì cũng thích có đứa gánh chung kinh tế. Nói chung nhiều lợi ích đan chéo lắm. Tuỳ mình chọn cái gì thôi.
Đệch. Cụ nhắc mới nhớ.
Em có ông bạn từ thủa nên thơ nhưng giờ méo chơi nữa. Lão í đờ cờ mờ buồn cười vờ cờ lờ

1. Muốn vợ ở nhà phục vụ cả gđ bao gồm lão, 2f1 và bm chồng >70t + 1 bà nội 92t

2. Lương lão và thu nhập cả gđ chồng max = 20 củ/tháng mặc dù năm nay xấp xỉ 4 sọi

3. Cực kỳ gia trưởng, mỗi năm họp họ lão tuyên bố luôn góp min 50 củ cho dòng tộc

4. Bắt vợ đẻ thêm con trai, mặc dù vợ lão bằng tuổi lão để nối dõi

5. Đờ mờ con vợ may mà làm chủ một công ty pp vlxd nho nhỏ nên kiếm đc mỗi tháng hơn trăm củ. Lão bắt để tên lão gđ mặc dù vốn và công lão ko bỏ một xu và một chút sức nào...

6. Con vợ năm nay về quê làm 12 mâm cỗ, làm xong rửa bát luôn, ăn đc bát cơm đúng 11h đêm vì lão bẩu làm dâu phải gương mẫu ko đc để ng ngoài và các cháu làm.

Gọi cho vợ em tâm sự, vợ em bẩu bỏ miẹ nó đê. Khẩu nghiệp quá. Hiz hiz

thngaylangthang

Xe ngựa
Chúc mừng, cứ mãi mãi một mình với bố mẹ và như thế sẽ ko có đứa bé nào nghĩ về mình như mình đã từng nghĩ :))

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Khi bạn nói “Anh phải làm việc”. Rất nhiều cô gái có thể nói với bạn: “Anh làm việc xong nghỉ sớm nhé”.
Nhưng không phải ai cũng chờ bạn xong việc về rồi mới đi ngủ như bố mẹ bạn.

Khi bạn nói: “Hôm nay anh không đưa em đi ăn được”. Rất nhiều cô gái có thể nói: “Không sao, em có thể tự đi được”.
Nhưng không phải như bố mẹ bạn hỏi: “ Con ăn cơm không?,bme nấu rồi phần”.

Khi bạn không nói gì, rất nhiều cô gái có thể nói: “Anh không nhớ em, không quan tâm em sao ?”.
Nhưng không phải như bố mẹ bạn hỏi: “ Mày dạo này lơ là mẹ lắm,có chuyện gì à,cần gì nói nhé”.

Và ngày mai khi bạn thành công, rất nhiều cô gái sẽ đến với bạn. Nhưng không phải ai cũng Có thế ở bên bạn khi bạn cần dù có bất kì chuyện gì xẩy ra đi chăng nữa.
Love Family❤❤❤
Vợ có máu mủ với mình đâu, nhưng lại chăm sóc mình chu đáo đấy và đẻ cho mình những đứa trẻ đáng yêu. Tóm lại không so sánh được.

komasu

Xe hơi
2 cái khác nhau hoàn toàn mà lại đi so sánh với nhau làm sao được. Tuy nhiên thông thường thì ngta bỏ vợ dễ dàng hơn là bỏ bố mẹ.

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà nhiều thằng nó coi nồn vợ to hơn mả tổ thì sao nhỉ, mà E thấy nhiều chứ có ít đâu

CherryOne

Xe điện
Tại sao lại phải đưa ra so sánh?
Mình ở giữa phải dung hoà mối quan hệ giữa vợ và bố mẹ chồng mới là tốt!
Đối xử với bố mẹ vợ như bố mẹ mình!
Có vợ chưa mà chém như người nhớn thế.
=)) S e vừa lấy vợ, thấy nhà bố mẹ vợ cũ kĩ xập xệ quá, đã chi tiền cho bố mẹ vợ sửa nhà cũ đi gần như xây lại mới. E đi ăn chơi với bạn bè là tự rút ví đưa e thanh toán.
E cũng lịch sự , S e đi ăn với bạn hắn, e rảnh thì chạy qua uống cốc bia, thanh toán cho hắn rồi e về trước.
Nói chung vợ chồng hay gì gì cũng nên quan tâm nhau và bố mẹ là điều đương nhiên, khỏi bàn cãi

Tướng cướp

Xe điện
Nhất vợ nhì giời, còn bố mẹ thì không được phép so sánh!

tuongminhhuong

Xe đạp
Việc này đối với cháu là vấn đề không bao giờ được so sánh vì nó quá lệch,vợ kiếm chục đứa cũng đc nhưng bố mẹ thì không.
Cụ nói thế thì ko coi trọng vợ tí nào. Một người sinh ra mình, còn một người cũng mang nặng đẻ đau các con mình. Gánh vác cả giang sơn nhà chồng. Không so sánh ai hơn ai. Mà họ đều đc trân quý.

dao_hiep

Xe buýt
Vợ có thể phản bội ta bất cứ lúc nào nhưng
Bố Mẹ thì ko

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Hồi bé bố mẹ nuôi, lớn lên vợ nuôi, về già con nuôi... :)

leephuongdung

Xe tải
Website
www.facebook.com
Quá thiển cận khi so sánh. Nếu một cô gái tốt phải xa bố mẹ đẻ để đến sống với cụ. Trong cuộc sống có nhiều giá trị cụ không thể so sánh.
Em đồng ý với cụ :))

Rose18908

Xe đạp
So sánh mẹ và vợ là rất buồn cười, vì 2 người này ở vị trí không hề giống nhau. Bố mẹ đẻ ra nên phải có trách nhiệm yêu thương nuôi dưỡng con, tình cảm máu mủ không gì sánh được. Vợ là người dưng nhưng chắc chắn là bạn đồng hành và cho ra những đứa con , cùng ta từ thanh Xuân đến tuổi già , sống với ta và chịu đựng ra nhiều hơn bố mẹ. Đúng ra thì không nên để nước sông nước giếng phạm nhau. Vợ vẫn là vợ ,gói gọn trách nhiệm với gia đình nhỏ là được rồi. Cũng như con rể và nhà vợ đó, có đòi hỏi gì nhau mấy đâu nên hoà bình tốt đẹp .

Không yêu vợ bằng bố mẹ cũng dc , đúng hơn là nếu phải lựa chọn thì chọn bố mẹ là lẽ đạo Đức rồi. Nhưng phải hiểu cái cốt lõi : vì mình mới là người mang ơn bố mẹ, vì mình yêu bố mẹ nhất trên đời nên bố mẹ đau ốm mình phải là người hầu hạ bô bỉm , phải là người tự chợ búa nấu nướng phục vụ . Có hiếu không phải thể hiện ở việc khi có chuyện các cụ hùng hổ bênh mẹ bỏ vợ. Mà là bằng việc tách nước sông nước giếng ra để chính mẹ mình không phải bận lòng với cái đứa khác máu kia. tự tay chăm sóc, tự tay làm những việc liên quan đến bố mẹ . Vợ là dân ngoại lai khác máu mà, mẹ mình cũng chả yêu gì con dâu nên đừng gọi đến vợ. Nói thật, ông nào nói đến chữ Hiếu và đi so sánh mẹ với với vợ thì hãy đủ tự trọng mà hành động như thế với vợ mình. Làm dc vậy chả mất vợ mà mẹ vui lòng .

unitedkondom

Xe tải
So sánh mẹ và vợ là rất buồn cười, vì 2 người này ở vị trí không hề giống nhau. Bố mẹ đẻ ra nên phải có trách nhiệm yêu thương nuôi dưỡng con, tình cảm máu mủ không gì sánh được. Vợ là người dưng nhưng chắc chắn là bạn đồng hành và cho ra những đứa con , cùng ta từ thanh Xuân đến tuổi già , sống với ta và chịu đựng ra nhiều hơn bố mẹ. Đúng ra thì không nên để nước sông nước giếng phạm nhau. Vợ vẫn là vợ ,gói gọn trách nhiệm với gia đình nhỏ là được rồi. Cũng như con rể và nhà vợ đó, có đòi hỏi gì nhau mấy đâu nên hoà bình tốt đẹp .

Không yêu vợ bằng bố mẹ cũng dc , đúng hơn là nếu phải lựa chọn thì chọn bố mẹ là lẽ đạo Đức rồi. Nhưng phải hiểu cái cốt lõi : vì mình mới là người mang ơn bố mẹ, vì mình yêu bố mẹ nhất trên đời nên bố mẹ đau ốm mình phải là người hầu hạ bô bỉm , phải là người tự chợ búa nấu nướng phục vụ . Có hiếu không phải thể hiện ở việc khi có chuyện các cụ hùng hổ bênh mẹ bỏ vợ. Mà là bằng việc tách nước sông nước giếng ra để chính mẹ mình không phải bận lòng với cái đứa khác máu kia. tự tay chăm sóc, tự tay làm những việc liên quan đến bố mẹ . Vợ là dân ngoại lai khác máu mà, mẹ mình cũng chả yêu gì con dâu nên đừng gọi đến vợ. Nói thật, ông nào nói đến chữ Hiếu và đi so sánh mẹ với với vợ thì hãy đủ tự trọng mà hành động như thế với vợ mình. Làm dc vậy chả mất vợ mà mẹ vui lòng .
Ông này rảnh đi đào mộ cái thớt mấy năm trước