[Funland] Bố mẹ và con rể Đang trong thế khó

Tony_Le

Xe container
chào các cụ
e mới lấy vợ dư đc 300 , bố mẹ vợ làm ăn thua lỗ , cầm sổ vay ngân hàng , giờ còn nợ khoảng 300 , mỗi tháng đóng lãi + gốc 9tr ,
nay bố mẹ muốn mượn hết 300 của vk ck em , để rút sổ về nhằm đỡ trả phải trả lãi
1 ) cách đây 3 năm trước e cho vay 50tr làm ăn , sau đó bị thua lỗ nợ ngân hàng mấy trăm ,
giúp thì giúp cho chót , hỏi mượn em thêm 30tr , em đồng ý (tổng nợ 80tr đên hiện tại 3 năm vẫn chưa trả đc đong nào vì vẫn nợ ngân hàng ) 3 năm nay e chưa hề nhắc đến
2 ) Nay hỏi mượn em thêm 300 nửa , xong hứa sang 1 nửa đất cho vợ em ,
3 ) 300 kia em tính mua 1 miếng đất nông nghiệp khoảng 500 ( vay thêm để mua ) trước đó e có 1 miếng đất rồi , nay chuẩn bị mua miếng đất thư 2 thì bị hỏi mượn tiền
4 ) miếng đất kia mặt tiền có giá trị nhưng thật sự em không thích cho lắm , vì của cho sau này muốn mua bán đất đó cũng phải xin phép
chứ ko như đất của mình làm ra thích làm gì làm . ko sợ ai ý kiến
5) điều em lo sợ lỡ chẳng may đưa hết tiền xong bố mẹ vợ cũng im luôn như vụ 80tr kia , thì sẽ ra sao , ko lẽ đòi ko được , lấy lại cũng ko xong , tiền bạc dễ mất lòng ( k phải bố mẹ trong nhà ko tin tưởng , nhưng trên mạng có rất nhiều vụ việc như thế này xảy ra ) trong khi đó lúc cần tiền thì không có

thật sự khó xử , mong các cụ nhiều tuổi cho em lời khuyên , năm nay em còn trẻ người non dạ
Bảo bố mẹ vợ bán nửa miếng đất kia cho vợ chồng cụ, tiền bạc sòng phẳng 300+80 có sẵn, thiếu thì cụ vay ngân hàng mà trả.

ceconam

Xe điện
ca này chắc khó, cá nhân e thì ưu tiên phuơng án cho ông bà ngoại vay vì dù gì cũng là cha mẹ trong nhà ko nhất thiết phải tính thiệt hơn. Tuy nhiên cụ cũng xác định của đi thay người luôn đi cho nhẹ đầu, cứ cả nghĩ thế thì trong gia đình cũng nặng nề lắm

thái tú

Xe tăng
khoai quá cụ nhỉ,theo em phương án 50-50 hợp lý nhất.chứ tất 300 trong lúc kinh tế bất ổn như này phải để lại ít phòng thân.

Cuongnh5256

Xe điện
Cụ lo cũng phải thôi. Hứa thì hứa thế chứ cho hay không hoặc bao giờ mới cho lại là chuyện khác. Cho vay mà ông bà không trả nổi thì cụ cũng coi như biếu thôi chứ chả nhẽ đi kiện bố mẹ vợ. Đẹp nhất cụ bàn với vợ nói khéo để ông bô sang tên luôn chỗ hứa ấy đi. Nhỡ có bị mắng đừng bảo em xui nhá:)):)):))

NNS

Xe ngựa
nguyên tắc là đối với vợ phải kính trọng lễ phép, đối với nhà ngoại phải cương quyết khôn khéo, Bác dạy dồi
nên với bố mẹ vợ chỉ biếu chứ éo bao giờ vay mượn cái gì, mịe, một là kính biếu 2 cụ cho xong nợ nần lúc gian khó, công ơn nuôi lớn cô con gái, giờ cho mình (tuy lắm lúc cũng muốn trả mẹ nó về bảo hành lắm) là rất đáng quý, có biếu bao nhiêu cũng ko bù đắp đc. còn nếu ko dư giả cho lắm thì dứt cmn khoát là "con ko có"

vitbau

Xe tải
chào các cụ
e mới lấy vợ dư đc 300 , bố mẹ vợ làm ăn thua lỗ , cầm sổ vay ngân hàng , giờ còn nợ khoảng 300 , mỗi tháng đóng lãi + gốc 9tr ,
nay bố mẹ muốn mượn hết 300 của vk ck em , để rút sổ về nhằm đỡ trả phải trả lãi
1 ) cách đây 3 năm trước e cho vay 50tr làm ăn , sau đó bị thua lỗ nợ ngân hàng mấy trăm ,
giúp thì giúp cho chót , hỏi mượn em thêm 30tr , em đồng ý (tổng nợ 80tr đên hiện tại 3 năm vẫn chưa trả đc đong nào vì vẫn nợ ngân hàng ) 3 năm nay e chưa hề nhắc đến
3 ) 300 kia em tính mua 1 miếng đất nông nghiệp khoảng 500 ( vay thêm để mua ) trước đó e có 1 miếng đất rồi , nay chuẩn bị mua miếng đất thư 2 thì bị hỏi mượn tiền
4 ) miếng đất kia mặt tiền có giá trị nhưng thật sự em không thích cho lắm , vì của cho sau này muốn mua bán đất đó cũng phải xin phép
5) điều em lo sợ lỡ chẳng may đưa hết tiền xong bố mẹ vợ cũng im luôn như vụ 80tr kia , thì sẽ ra sao , ko lẽ đòi ko được , lấy lại cũng ko xong , tiền bạc dễ mất lòng ( k phải bố mẹ trong nhà ko tin tưởng , nhưng trên mạng có rất nhiều vụ việc như thế này xảy ra ) trong khi đó lúc cần tiền thì không có

thật sự khó xử , mong các cụ nhiều tuổi cho em lời khuyên , năm nay em còn trẻ người non dạ
Theo ý kiến riêng e: Coi như mua đứt bán đoạn. Cụ cứ làm cái sổ đỏ cho chắc ăn. Nếu được thì yêu cầu viết cả giấy nhận tiền nữa. Ko có sau này lằng nhằng.

Tiền xu

Xe buýt
Cụ chuyển sang phương án mua đứt 1/2 mảnh đất trên xem (380 triệu +..... )Vừa có tiền hỗ trợ bên vợ, vừa đứng tên mảnh đất đó, lại k phải lăn tăn chuyện xì xào

slaz8

Xe ba gác
chào các cụ

Cụ hỏi vợ cụ là được rồi, không cần hỏi các cụ trên này đâu

VHM

Xe buýt
Nghe đến chỗ chỉ sang tên vợ nghe... sai sai. Coi như các cụ bán 1 phần, tách thửa cho vc cụ (làm bán ko làm cho, dẫu có đóng tý trước bạ)

Lâm CT

Xe buýt
cụ cứ phải đau đầu nhức óc nhỉ?
Bố mẹ vợ cụ làm ăn thua lỗ chứ có đi chơi bời cờ bạc nghiện ngập gì mà căng
Mà nói, là bố mẹ vợ, tứ thân phụ mẫu mà lại tính toán thiệt hơn, e chê ..!

gatehung

Xe đạp
Bảo bố mẹ vợ bán nửa miếng đất kia cho vợ chồng cụ, tiền bạc sòng phẳng 300+80 có sẵn, thiếu thì cụ vay ngân hàng mà trả.
bố mẹ vợ thì cứ ậm ừ , ko dứt khoát nên em cũng im

zaiwaz123

Xe điện
Vợ chồng cũng còn chưa chắc sống với nhau đế đầu bạc răng long , môi trường gia đình nhà vợ cụ chủ cũng không có gì đảm bảo chắc chắn , nhất là quá khứ lại có vấn đề nợ xấu với cụ . Tốt nhất là 300 + 80 = bao nhiêu m2 đất thì cắt luôn bán đứt cho cụ , chấp nhận bỏ thêm tiền thuế trước bạ sang tên mình cho nó yên tâm. Sang tên xong bỏ dăm triệu xây cái tường rào hoặc vay mượn làm cái nhà nho nhỏ ...!

Lâm CT

Xe buýt
Cụ hỏi thêm 100 lần nữa là đựoc vào chợ rao bán đất rồi :D