Thảo luận Bỏ qua những đánh giá xe Nissan Terra 2018 hãy xem thực tế nó có đáng giá 1 tỷ 2 hay không

dungblhk

Xe buýt
Đây rồi, em và rất nhiều cụ tìm người có kinh nghiệm như cụ mãi. Cụ giúp chia sẻ đánh giá giữa Out 2.4 và Xtrail 2.5 càng chi tiết càng tốt không ợ, nhất là đoạn quyết định chọn Out.
Cái này tương đối nhạy cảm vì fan của 2 dòng đều đông. Nhưng e chỉ nêu quan điểm cá nhân như sau:
- Trước e chạy cũng vài dòng Premacy - Mazda; Escape 2.3 - Ford; Santafe 2.2 bản 4x4 do Thành Công lắp năm 2008 và lâu nhất là Bluebird XE 2.0 nhập Đài. Tất cả đều mua mới. E cũng khá thiện cảm với Nissan khi chạy Bluebird vì máy khá êm, thân vỏ chắc và cũng khá lành. Chạy hơn 8 năm mà gần như chẳng phải làm gì ngoài đổ xăng và thay dầu. Ăn uống cũng chấp nhận đc khoảng 8l/100km đường cao tốc.
- Do dùng hơi lâu nên bắt đầu có ý định đổi xe. Lúc đầu do thiện cảm với Nissan nên định chọn Xtrail. E quyết định ra showroom Trần Khắc Chân chạy thử. Nhưng không được như kỳ vọng do đang chạy xe nhập chuyển sang lắp VN nên độ cách âm của Xtrail không bằng xe cũ. Máy 2.5 nhưng do xe Crossover nên không thiết kế không vọt nhanh nên cảm nhận cá nhân cũng chỉ tương đương xe 2.0 sedan cũ. Về khoản này Xtrail lắp ở VN không thể bằng đời cũ nhập Nhật được.
- Để thay đổi không khí e sang showroom Vinh Quang của Mit chạy thử Out. Về khoản máy móc 2 con tương đương nhau, nhưng cách âm của Out nhỉnh hơn. Cùng hộp số CVT nhưng của Out theo e đánh giá có phần mượt, nhạy và êm hơn Xtrail. Bluebird của e trước đây cũng CVT nên e không lạ gì với hộp số này.
- Còn về hình thức thì mỗi người có cảm nhận riêng nên rất khó đánh giá. Nhưng cá nhân e thích thiết kế cũ của Xtrail hơn vì nó vuông vức rất nam tính. Đời mới này theo trào lưu chung nên hơi nhạt nhòa không có sắc thái riêng.
- Kết quả e chốt mua Out (mặc dù tính ra đắt hơn Xtrail khoảng 30 củ) vì mấy lý do sau:
+ Thiết kế khá lạ, lazang đẹp và to hơn Xtrail gây ấn tượng với riêng e
+ Cách âm tốt
+ Túi khí nhiều hơn Xtrai 1 túi
+ Màu đỏ của Out rất ấn tượng, nhìn mê luôn. Mặc dù không hợp mệnh nhưng e vẫn lấy màu đỏ

nguyenhoang_gac

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã có đánh giá rất chi tiết. Em đã mời vodka ạ.

Ns.LongBien

Xe hơi
Mỗi người có 1 cách cảm nhận riêng mà cụ. Em cũng có khách chuyển từ OUT sang Xtrail. Nên khuyên cụ cứ chạy thử cả 2 xe rồi quyết định cụ ạ.

Ns.LongBien

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã có đánh giá rất chi tiết. Em đã mời vodka ạ.
Khách em lên đời từ attrage lên. Đi attrage nên có thiên hướng chọn out. Nhưng sau lần lái thử cả 2 xe thì đã quay lại với em :)) . Chúc cụ tìm đc chiếc xe ưng ý

HUMMER H2 SUV

Xe container
Ghế da nghe nói mua bản quyền NASA cơ mà.
Hôm nay em lái thử X trail của ông chú.
Nếu nội thất như X trail thì tạm chấp nhận được rồi. Không quá xấu.
Đc như xtrai thì đã chả phải lăn tăn cụ ah. Giờ Terra mà ko chỉnh sủa bổ xung thì chắc sẽ còn khó phát triển doanh số hơn khi thêm cả Passport của Honda nữa.

https://m.dantri.com.vn/o-to-xe-may/honda-passport-lach-khe-hep-tren-thi-truong-suv-20181129121849967.htm

Siso

Xe hơi
Mình thấy nói chung hãng nào cũng vậy. Sắp có xe mới là tổ chức tung sale lên diễn đàn thăm giò thăm cẳng nghe ngóng. Náo nhiệt nhất là bên Ford. Nghe ngóng, phóng tin, tung tin, rung giật đủ trò để thăm dò. Bên Niss này các sale cũng thăm dò nhưng đa phần là lò dò và nhạt quá. Như bác Dunglhk nói, nếu 1,2T là Niss ôm mõm như Mit ôm mõm với Pajero Sport All New. Và nếu chọn giữa 2 thằng thì chắc chắn sẽ nghiêng về PJAN 3.0 cho dù không gian rộng rãi của Terra là điểm cộng. Máy móc thì xe Nhật nói chung và Niss nói riêng bền và lành ta khỏi bàn tới. Máy Niss them mình đánh giá là bền, lì lợm. Nếu Terra bản full giá tầm 1,1T đổ lại là thừa sức lách vào giữa bầy và có thể chiến đc với Trailblazer, Isuzu Mux, PJAN. Bỏ qua Fortuner và Everest 2.0 Bi vì giá cao quá.
Tóm lại, nếu chưa đủ trình như Toy (muốn làm gì thì làm với Fortuner) thì phải biết điều lách để sống, để tồn tại. Niss hay các hãng khác mà tham thì lại vào vết xe đổ như của Mit làm với PJAN. Quan trọng là bán đc nhiều xe, trôi hàng hơn là ăn dày mà đày đọa bản thân.

Sad

Xe đạp

lan806

Xe tăng
Nissan muốn có chỗ đứng trong phân khúc 7 chỗ thì nên xem lại giá, rất nhiều người (trong đó có em) thích Terra vì nó là xe Nhật, máy xăng, to..... nhưng. Cái Nhưng này mới nói nên vấn đề, đã tiền tới 1,2 tỷ thì em lại phải phân vân, chuyển sang chơi Ford everest cho sướng cái thằng người hoặc chọn Toyota fortuner cho giữ phom, bền bỉ và giữ giá. Nói câu giữ giá nhiều cụ chửi, nhưng cái gì cũng phải xuất phát từ nhu cầu thực tiễn và khả năng cá nhân các cụ ạ.

dungblhk

Xe buýt
Đc như xtrai thì đã chả phải lăn tăn cụ ah. Giờ Terra mà ko chỉnh sủa bổ xung thì chắc sẽ còn khó phát triển doanh số hơn khi thêm cả Passport của Honda nữa.

https://m.dantri.com.vn/o-to-xe-may/honda-passport-lach-khe-hep-tren-thi-truong-suv-20181129121849967.htm
Terra không lo phải cạnh tranh với Passport của Honda. Nếu lắp ráp ở VN Passport máy 3.5 giá ngất ngưởng, còn nếu nhập khẩu thì còn khủng nữa. Đối thủ chính của Terra sẽ là dòng 7 chỗ Fotuner, Everest, Pajero sport, Santafe ...còn Passport nằm ở phân khúc trên cạnh tranh với Highlander. Với kích thước và tự trọng lớn thì Terra phải lắp máy 3.0 đến 3.5 mới xứng

Chỉnh sửa cuối:

Ns.LongBien

Xe hơi
Ôi, chắc phải gọi là xe của năm mất, "không có tựa đầu hàng ghế 2".
1,2 tỷ = tiền mất giá quá.
Cụ nào bảo ko có tựa đầu hàng ghế thứ 2 thế ạ. Em đính chính lại cho các cụ nhé

Siso

Xe hơi
Terra không lo phải cạnh tranh với Passport của Honda. Nếu lắp ráp ở VN Passport máy 3.5 giá ngất ngưởng, còn nếu nhập khẩu thì còn khủng nữa. Đối thủ chính của Terra sẽ là dòng 7 chỗ Fotuner, Everest, Pajero sport, Santafe ...còn Passport nằm ở phân khúc trên cạnh tranh với Highlander. Với kích thước và tự trọng lớn thì Terra phải lắp máy 3.0 đến 3.5 mới xứng
Theo mình biết thì Terra cho thị trường Thái lại khác với Terra được bán ở các thị trường Asean mặc dù tất cả được chế tạo tại cùng một nhà máy ở Thái Lan.
Terra Thái là twin turbo 2.3 (mã YS23) với 190hp, 450Nm là động cơ mới phát triển. Máy 2.5 single turbo (mã YD25) cũng 190ho, 450Nm được lắp trên Terra ở Indonesia và Philippines. Do vậy, Terra về Việt Nam là bản 2.5 này. Hai phiên bản này khác nhau ở moment xoắn. YD25 đạt moment xoắn tối đa tại 2000v/phút. YD23 thì có dải rộng hơn, từ 1500-2000v/phút. Tròn tương lai, YD23 có thể sẽ lắp trên Navara.
Mà Terra so với thằng Ford Everest thì kém hơn nhiều quá. Thằng Ford EV twin-turbo 2.0 lít cho ra 213hp và 500Nm. Mạnh hơn hẳn. Lại 10 cấp số.

cauquan1001

Xe tải
Website
buraman.com
Theo mình biết thì Terra cho thị trường Thái lại khác với Terra được bán ở các thị trường Asean mặc dù tất cả được chế tạo tại cùng một nhà máy ở Thái Lan.
Terra Thái là twin turbo 2.3 (mã YS23) với 190hp, 450Nm là động cơ mới phát triển. Máy 2.5 single turbo (mã YD25) cũng 190ho, 450Nm được lắp trên Terra ở Indonesia và Philippines. Do vậy, Terra về Việt Nam là bản 2.5 này. Hai phiên bản này khác nhau ở moment xoắn. YD25 đạt moment xoắn tối đa tại 2000v/phút. YD23 thì có dải rộng hơn, từ 1500-2000v/phút. Tròn tương lai, YD23 có thể sẽ lắp trên Navara.
Mà Terra so với thằng Ford Everest thì kém hơn nhiều quá. Thằng Ford EV twin-turbo 2.0 lít cho ra 213hp và 500Nm. Mạnh hơn hẳn. Lại 10 cấp số.
Option lại miên man hơn nữa

Baohuy

Xe tải
Cụ nào bảo ko có tựa đầu hàng ghế thứ 2 thế ạ. Em đính chính lại cho các cụ nhé

Thiếu tựa đầu giữa của hàng ghế 2 mới là chuẩn ...e cắm cái gối tre e cầm theo vào là ok

HUMMER H2 SUV

Xe container
Cái ảnh này của cụ khác với ảnh của cụ HUMMER H2 SUV (đều show hàng ghế 2). Ảnh này thể hiện dòng xe 4+2 sao đó (băng ghế 2 chia đôi-bằng nhau), còn ảnh cụ hummer là của 7 chỗ hoặc 5+2 (băng ghế 2 gồm 1 rộng + 1 hẹp). Muốn hàng 2 ngồi 3 thì ko thể phân chia ghế là 1/2 được.
Terra dc cái ngồi hàng ghế 3 rộng cực cụ ah. Mỗi tội nhìn phía trước thì chán hẳn. Nhìn trần xe ko có sự chau chuốt, cái núm chỉnh gió trên trần như thể hàng tầu địa phương í.

mutang1967

Xe tăng
Con này có phiên bản nào at máy dầu 4x4 không các cụ

Gửi từ Redmi 5 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

nguyenhoang_gac

Xe buýt
Khách em lên đời từ attrage lên. Đi attrage nên có thiên hướng chọn out. Nhưng sau lần lái thử cả 2 xe thì đã quay lại với em :)) . Chúc cụ tìm đc chiếc xe ưng ý
Cụ ấy có nói lý do sao không cụ? Xe trước đây của em là Tiida nên cũng có chút cảm tình với Nissan.

Ns.LongBien

Xe hơi
Cụ ấy có nói lý do sao không cụ? Xe trước đây của em là Tiida nên cũng có chút cảm tình với Nissan.
Chắc do trải nghiệm giữa 2 xe có sự khác nhau và thích xe nào thì quất thôi cụ ạ. Cụ tin em đi. Cứ phải lái thử cả 2 xe :)