[Funland] Bốn người đàn ông sống nhiều năm trên một cái bè giữa biển

dongphuong031

Xe tăng
KL rừng là vua,lâm tặc nó cống hàng ngày. Theo cụ các anh ấy không đồng ý có mang cả xưởng cưa vào xẻ gỗ trong rừng được không. Vậy theo cụ ai "xướng" hơn.
Em nói Kiểm Lâm ở Cát Bà có rừng và có biển thôi, ở Cát Bà ko phá rừng, nên nằm dưới biển nó nhàn hơn.

Embebandiem

Xe tăng
Nói chung là hành văn bác thớt được, nhưng bài viết theo phong cách tuyên truyền này kiểu quá cũ rồi.

Thứ tôi đánh giá cao bây giờ là những con người dũng cảm, đổi mới để có thể đem lại những giá trị to lớn cho XH, cho đất nước; hơn là những con người âm thầm, cam chịu làm những việc khắc khổ, nặng nhọc (được trả lương) bởi đấy là trách nhiệm đương nhiên của họ.
Cụ tiêu chuẩn kép hay cụ ko hiểu, xã hội cần giám đốc và công nhân, phân công rõ ràng rồi
Mấy a GĐ chuyên nghĩ ý tưởng đổi mới mà thiếu a Công Nhân cũng chỉ là võ mồm

Em có thằng cháu hắn học trg sĩ quan biên phòng
Hổm lễ tốt ngiệp khi đc ph viên hỏi có suy ngĩ ước nguyện gì hem?
Hắn bình tĩnh: vinh dự khi đc là người sĩ quan biên phòng và sẵn sàng đi bất cứ nơi đâu tổ quốc cần, dưng nếu ước nguyện thì chỉ mong đc làm con chim nhỏ hót véo von quanh lăng Bác thoi ợ
Con chim này khôn vãi chấy ra ấy :))

Dở người

Xe điện
TS lính thì em ko chắc chứ SQ thì phải chạy mới được đi nhiệm kỳ 3 năm nhé: 300% lương + phụ cấp nhưng ko phải tiêu đến vì có tiếp tế từ đất liền hoặc các đoàn ra tham quan, chưa kể tiền được cho rồi cho thuê bãi đánh cá, tự đánh cá câu mực phơi khô mang về đất liền tiêu thụ..v.v...nói chung nhiệm kỳ 3 năm chăm chỉ là về mua được cái nhà.
Giờ nhiệm kỳ 2 năm thôi cụ ạ.
Nói chung đi TS về thì sỹ quan xây được cái nhà. Có chú đi 1 đợt, về vài năm xây nhà thiếu tiền xin đi thêm phát nữa. Chứ lính nghĩa vụ thì chả có gì, gấp đôi phụ cấp thôi cụ ạ, chả đáng nhiêu.
Nói chung giờ đảo cũng ổn, đầy đủ hơn nhiều. Ăn, ở đều ngon lành. Chứ 20 năm trước toàn ở bông-tông, đói ăn với thiếu nước.
Có điều ở đảo, nhất là đảo chìm như Đá Lớn, Cô Lin, Len Đao... thì vẫn buồn. Vì đảo hẹp, quanh đi quẩn lại có mấy mống đấy, nhìn chán ớn. Chứ mấy đảo to to thì vui phết, giống như cái làng nhỏ nhỏ rồi, điện nước tivi karaoke... không thiếu.
Cụ chủ top: mấy lần mình định góp ý với cụ mà áy náy quá. Cụ viết phóng sự theo phong cách cụ Huỳnh Dũng Nhân ngày xưa, kể lể nhiều quá. Giờ viết kiểu ấy ít phù hợp rồi cụ. Báo chí hiện đại thay đổi khá nhiều. Viết ngắn thôi, nhà báo đứng ngoài cuộc, dùng sự kiện, con số để chúng tự nói lên vấn đề. Đưa cái tôi vào bài viết nhiều quá gây cho người đọc cảm giác thiếu tin tưởng.
Vài lời mong cụ không giận.

dongphuong031

Xe tăng
Giờ nhiệm kỳ 2 năm thôi cụ ạ.
Nói chung đi TS về thì sỹ quan xây được cái nhà. Có chú đi 1 đợt, về vài năm xây nhà thiếu tiền xin đi thêm phát nữa. Chứ lính nghĩa vụ thì chả có gì, gấp đôi phụ cấp thôi cụ ạ, chả đáng nhiêu.
Nói chung giờ đảo cũng ổn, đầy đủ hơn nhiều. Ăn, ở đều ngon lành. Chứ 20 năm trước toàn ở bông-tông, đói ăn với thiếu nước.
Có điều ở đảo, nhất là đảo chìm như Đá Lớn, Cô Lin, Len Đao... thì vẫn buồn. Vì đảo hẹp, quanh đi quẩn lại có mấy mống đấy, nhìn chán ớn. Chứ mấy đảo to to thì vui phết, giống như cái làng nhỏ nhỏ rồi, điện nước tivi karaoke... không thiếu.
Cụ chủ top: mấy lần mình định góp ý với cụ mà áy náy quá. Cụ viết phóng sự theo phong cách cụ Huỳnh Dũng Nhân ngày xưa, kể lể nhiều quá. Giờ viết kiểu ấy ít phù hợp rồi cụ. Báo chí hiện đại thay đổi khá nhiều. Viết ngắn thôi, nhà báo đứng ngoài cuộc, dùng sự kiện, con số để chúng tự nói lên vấn đề. Đưa cái tôi vào bài viết nhiều quá gây cho người đọc cảm giác thiếu tin tưởng.
Vài lời mong cụ không giận.
Cụ thớt vẽ tranh tô màu nhiều quá,
Em mà đi ra trạm đó thuê xuồng chạy 20 phút, thuê đò máy phạch phạch chạy 1h ngắm Vịnh, ko mất tí mồ hôi nào.
Cụ thớt đi trecking, đi chơi mà đưa vào lộ trình nó giống như lên sân thượng Lotte mà đi thang bộ rồi kêu mỏi chân.

tuannbb

Xe điện
Em thề là mấy cụ kiểm lâm này nhậu suốt ngày, người phây phây thế kia khổ gì. Các cụ ý chỉ buồn vì rảnh quá thôi, kiểm lâm vùng núi em cũng ngồi rồi. Nói chung chỉ khổ vì buồn thôi.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
So với các trạm ở trên rừng, hoặc phải thường xuyên đi rừng thì trạm dưới Vịnh này sướng hơn cả,
Chạy xuồng về Gia Luận và Cái Bèo là 2 bến du lịch thì xuồng máy (ảnh cụ chủ chụp) chỉ mất 15-30 phút chứ ko quá xa đâu.
Về khoản ăn uống thì sướng.. rừng ngập mặn thế kia ko thiếu đồ nhậu ngon.. Nhưng mà bão cái ngồi trên cái bè lềnh phềnh kia cũng lái ra máu :D em đoán chắc cũng có chỗ trú trên bờ .. có lần em đi biển gặp dông.. thuyền phập pha phập phồng mặt mũi tái mét cả đám

zin81

Xe đạp
Em có thằng cháu hắn học trg sĩ quan biên phòng
Hổm lễ tốt ngiệp khi đc ph viên hỏi có suy ngĩ ước nguyện gì hem?
Hắn bình tĩnh: vinh dự khi đc là người sĩ quan biên phòng và sẵn sàng đi bất cứ nơi đâu tổ quốc cần, dưng nếu ước nguyện thì chỉ mong đc làm con chim nhỏ hót véo von quanh lăng Bác thoi ợ
E rằng thím nhầm. Ở quanh quanh khu mộ đó chả kiếm chác được gì đâu. Cách đây 20 năm em có biết 1 đồng chí học trường Kinh Công mỗi tháng đánh bạc hết 1 cái xe máy. Đó chỉ bằng 1 phần so với hồi còn làm biên phòng ở Tây Ninh, trước khi bị kỉ luật vì cờ bạc.
Lần gần nhất em nghe được tin tức về đồng chí ấy cách đây chục năm là đang phó bí thở tỉnh đoàn, ngấp nghé chức quan huyện.
Cũng trong nhóm cờ bạc của chú kia có 1 chú "nguyên" kiểm lâm Cát Bà. Chú ý bị tống cổ vì cái tội ăn tiền trồng rừng.

Tóm lại, em thấy cái bài ca tụng của chú phóng viên đạn này vừa có mùi thum thủm của sông Tô Lịch vừa có mùi khét tởm lợm của Rạng Đông.

dongphuong031

Xe tăng
Về khoản ăn uống thì sướng.. rừng ngập mặn thế kia ko thiếu đồ nhậu ngon.. Nhưng mà bão cái ngồi trên cái bè lềnh phềnh kia cũng lái ra máu :D em đoán chắc cũng có chỗ trú trên bờ .. có lần em đi biển gặp dông.. thuyền phập pha phập phồng mặt mũi tái mét cả đám
Khi có bão thì tàu thuyền và bè nổi di chuyển vào các vụng kín gió an toàn chứ ko phải nằm đó hứng gió đâu, dùng tàu kéo bè tập trung lại 1 chỗ, và khoanh chân.
Kiểu dư lày:

zin81

Xe đạp
Hôm nọ có cái bài ca ngợi cái xã có đến 50 bà mẹ VN anh hùng. Không hiểu sau khi viết xong bài, thằng phóng tin viên có đưa cho mẹ nó xem không nữa. Văn nô đĩ bút.

Gaz_66

[Tịch thu bằng lái]
Khóc mướn thôi! đói khổ gian nguy rình rập lấy đâu ra cơ thể béo tốt thế ! Lại còn tình nguyện ở lại mới ghê chứ!!!
Thời buổi này éo kiếm đc nó chả lướt sớm làm gì có chuyện tinh thần lọ chai ở đây!!!

batomalu

Xe đạp
Nhà văn nói láo nhà báo nói phét:)))) Từ bé em đã đc dạy thế ạ:))))

Xe nội lước

Xe container
Càng đọc càng chán..nếu khổ thế thì về trông con..béo như lợn cả lũ .cho dầu và ca nô thì vác cn đi thu phế.ít hàng qua thì neo cano bán dầu..
Kụ thớt nhận đặt hàng viết bài dồi..hay mượn of luyện bút..trình này cố lên ,sắp thành xuân tư ,xuân 5 rồi chứ tầm xuân 3 tuổi gì..

Kitcat

Xe container
Mấy thằng cu em nó leo vòng qua đây mấy lần rồi, có thấy kêu ca gì kinh khủng bằng mấy chuyến leo Phan xi păng ngày xưa đâu
Cc thông cảm, ít vận động thì cảm thấy ghê. Cụ ấy muốn diễn tả con đg đi tuần của lính kiểm lâm cát bà. Kiểm lâm k có ngày nào cũng đi cano đc mà?
Cụ thớt cũng có bài viết hay, còn bài này, công nhận hơi quá thậm xưng. Mà thôi chém cụ ấy nhiều quá, tội nghiệp.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ku kl vườn e rất thân thì ở nhà nhỏ và kinh doanh cái ks 7t thôi:((, có lần e ra nện đc con beo, ngọt thịt lắm ợ:)) À, bác hạt trưởng mà uốn diệu phải gọi e là...trung tướng=))
Beo là con j thế lão? Mèo rừng à? Chậc! Nghĩ món lòng xào rau má mà lại vật cụ ah:))