[Funland] Bọn trẻ bây giờ toàn 1m8, đẹp trai cao to

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Khoai phải to nữa mới ổn, chứ bé như của em với các cụ cõi of đây thì cao 2m cũng vứt =))

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
E 1m78 cụ ah. Dĩ nhiên sang Nam Âu, Bắc Âu đứng cùng các cháu hầu hết 195m-2m thấy mình dạng nấm lùn rồi :D.
Cụ mà ở VN thì em và cụ same nhau :D
Cái này thì đúng này. E ở KTX SV quốc tế thì thấy sv VN suốt ngày nấu nướng, ăn uống rất nhiều, gà quay cả con, sữa uống cả lít, bơ phết dày cả cm mà vẫn còi dí, trong khi bọn sv Âu ăn ít hơn nhiều mà chúng nó vẫn phổng phao cao to 1m8 1m9. 1 phần do gen nhưng phần ko nhỏ do chế độ dinh dưỡng của người mẹ vs của đứa trẻ lúc nhỏ.
Mà bọn Tây ko có kiểu cưng nựng dỗ dành nhét từng thìa cho trẻ con ăn đâu nhé, ko ăn thì nhịn!
Thêm nữa trẻ con VN vs TQ sao hay khóc dài khóc dai thế ko biết, đi máy bay hay bus có thể gào lên suốt chuyến đi, trong khi trẻ con tây ít khóc, có khóc thì khóc 1 tí rồi im bặt, cái này ko hiểu do gen hay do giáo dục nữa.
Nó do cách nuôi dạy cụ ah.
Em có quan điểm là không kiêng bất kể thứ gì, gấu em ăn đủ các thứ; gà, cá, thit... (không có chuyên vớ vẩn ăn móng giò cả tháng, em dẹp hết nhưng quan niệm như này). Kiểu nấu cháo cho f1 ăn, xong cho vào máy xay nhuyễn em cũng cấm. Em chỉ hỏi gấu, giờ xay cháo rồi, thử ăn xem có nuốt được không mà cho f1 ăn :D
Còn vụ gào khóc, mè nheo, trên xe bus, máy bay... nó có 2 lý do cụ;
- Do các cháu say tàu xe, ốm.. vì người Việt đa phần chưa đi xe hơi, máy bay nhiều hoặc lý do khác cụ. Nó là phản xạ tự nhiên trẻ con, khi thấy đau, mệt....khóc để cảnh báo người thân đang cần sự hỗ trợ.(f1 lớn nhà em lần đầu đi oto say khủng luôn, phải xuống xe đi xe ôm. F1.1 em nhát hơn đi máy bay bị ù tai hoảng quá cũng mếu máo. Em hướng dẫn và giải thích mãi mấy ngồi yên được)
- Do không đạt được 1 đòi hỏi gì đó. Các cháu khóc ăn vạ (cái này tùy cách dạy mỗi gia đình, nhưng thường thấy ở VN)
Em thì cứng khi f1 nhà em còn nhỏ, không ăn em cũng cho nhịn luôn :D

Chỉnh sửa cuối:

Emesco

Xe điện

Emesco

Xe điện

dixelead

Xe máy
Thế hệ sau này được bồi bổ đầy đủ các chất dinh dưỡng mà cụ, cũng một phần bị ảnh hưởng bởi gen người trong dòng tộc nữa.

tieudaovnt

Xe tăng
Sao các cụ bên trên không nghĩ là người Việt Nam vốn có gen cao nhưng ăn uống thiếu nên mới thấp còi. Mà các cụ lại cứ phải nghĩ người Việt Nam thấp còi là do gen mới chịu để rồi cứ phải tự nhục nhể ;))
Đúng đấy, ngay cả IQ, em đọc đâu nghiên cứu, nếu theo kiểu gen mình phải top đầu thế giới, với dự đoán 115, trong khi kiểu hình mới chỉ 97 ( thời điểm nghiên cứu cách đây 10 năm), hôm trc nghe đâu IQ nghiên cứu mới lên đứng thứ 9 thế giới lên 109. Chả biết do đâu, nhưng dinh dưỡng và thai giáo chắc chiếm phần lớn nguyên nhân thầy đổi

dichvuflycamhn

Xe buýt
Đúng cụ à, chắc do gen và chế độ dinh dưỡng thiếu thốn của người vùng cao ....Em lên Mù Cang Chải thấy trai H'mông toàn loanh quanh cao 1m65 trở xuống, ngoài 1m70 tới 1m75 thì không nhiều ...
Cuộc sống vất vả, lại ko đc và ko đủ điều kiện tập luyện nên nó thế cụ ạ. Lúc còn bé thì toàn cong lưng đi gánh củi, vác nặng nhiều... cũng làm hạn chế chiều cao, cứ nhìn mấy ông vận động viên cử tạ là thấy.
Còn nếu luyện tập từ bé như bơi lội, xà đơn... thì cũng có khả năng phát triển chiều cao. Như nhà em thì có mỗi em là cao nhất nhà vì từ hồi cấp 2 là buổi sáng em hay dậy chạy bộ, rồi tranh thủ nhảy xà đơn vài cái.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy có 3 yếu tố chính quyết định đến chiều cao, trọng số theo tỉ lệ 1:1:1
1. Gen: Di truyền là yếu tố quan trọng, từ cây cối rau cỏ cho tới động vật rồi. Ngày xưa, các cụ ăn loại quả nào ngon thì để hạt lại làm giống, qua nhiều lần chọn lọc thì ra loại giống ngon; lợn gà trâu bò cũng vậy. Tuy nhiên về Gen thì có hiện tượng Gen trội, Gen lặn, có khi không thể hiện ở đời F1, nên tại sao nhiều người bố mẹ cao mà con vẫn thấp và ngược lại, không loại trừ khả năng ông hàng xóm ^^
2. Dinh dưỡng: Hẳn là quan trọng rồi, "Nhất nước, nhì phân, tam cần, tứ giống", cây nhiều nước quá thì úng rễ, nhiều phân quá thì nóng, nhiều nắng gió quá thì héo. Chế độ ăn uống cần phù hợp, đủ dinh dưỡng, phù hợp thể trạng chứ không phải cứ nhồi nhiều là tốt đâu. Ngoài lề về thuốc tăng trưởng chiều cao, e thấy một số bạn nhỏ 12-16 tuổi quanh e dùng khá hiệu quả, chiều cao tăng rõ rệt, dùng loại của Nhật thì phải.
3. Thể thao: Không phải môn nào cũng tốt cho phát triển chiều cao, bơi cũng tốt mà vừa thôi, bơi nhiều vai to lắm nhất là các bé gái. Xà đơn cũng tốt mà nên lựa theo độ tuổi. Nhìn chung vận động phù hợp để tăng cường trao đổi chất, kích thích hệ xương cơ phát triển tối ưu, sẽ khác so với những bé chỉ có 2 yếu tố 1,2. Và việc rèn luyện thể thao thường xuyên nó sẽ ghi nhớ vào ADN vào Gen để truyền xu hướng cho thế hệ sau.

E nghe nói lúc trẻ 24 tháng, đo chiều cao, nhân 2 lên thì ra chiều cao lúc 18 tuổi, không biết tính chính xác có cao không. Nhờ các cụ mợ có kinh nghiệm thực tiễn kiểm chứng.
Giấc ngủ của trẻ đang dậy thì ảnh hưởng rất lớn đến tăng chiều cao cụ nhé, chiều cao của trẻ em phát triển mạnh trong giắc ngủ từ 22h đến 1h sáng.
Vì vậy các cháu hay thức khuy sẽ ảnh hưởng rất lớn đến chiều cao, thể dục, gen di truyền chỉ làm cho bọn trẻ có cơ thể cân đối hơn, nhất là các bé gái nó quan trọng ở các chỉ số chiều dài chân/tổng chiều cao, phát triển các số đo ba vòng

Mr. Toàn

Xe điện
Cái kiểu cách ăn uống VN còn lâu mấy cải thiện chiều cao. Lúc mới sinh, phụ nữ cần ăn nhiều dinh dưỡng để có sữa nuôi con thì kiêng đủ thứ. Đến tắm còn kiêng cả tháng =)) Nhà nào mà có 2 bà nội/ngoại cùng chăm vợ đẻ thì chỉ vài hôm, kiểu gì cũng bất đồng quan điểm :)) Lúc còn nhỏ, hơi ho tí do đảo thời tiết là ra ngay hiệu thuốc táng kháng sinh liều cao để mau khỏi......Vậy nên rất nhiều cháu suy dinh dưỡng và còi dí khi còn nhỏ rồi.
F1 nhà em hồi bé hay ốm vặt, gầy gò, cả ông bà nội ngoại đều kêu suy dinh dưỡng. Gấu em nó kệ, cứ nuôi bình thường. Đến lớp 5 thì bớt, giờ lớp 10 cũng cao hơn 1.8m, chơi thể thao hay học hành đều tốt (so với tiêu chuẩn bố mẹ đề ra). Bí quyết của gấu em chỉ là sữa, dinh dưỡng và ngủ đủ. Kiểu gì cũng cứ 10h là lùa cả nhà lên giường, bất kể học hành thế nào. Mùa thi cử cũng phải tự lên kế hoạch sao cho dừng học trước 10h. Đến mức mà con mèo nhà em cũng cứ 10h chạy vô chuồng nó, chả cần ai gọi

RongPhuongBac

Xe điện
Thằng cu Sonheung Min cao nhưng anh trai ruột của nó lại lùn và thấp. ;)). Mặc dù cùng là cầu thủ bóng đá.

TieuFu

Xe container
Nên uống cái này k cụ nhỉ, f1 nhà e hơi còi, mà cứ lăn tăn nên uống k
Cũng tùy loại, cơ bản thì không cần dùng nếu thấy lùn quá thì hẵng tính. Loại vừa cao lên vừa dài ra thì tốn hơn, loại cao lên nhưng ngắn lại thì không nên ! Kkk

TieuFu

Xe container
Nếu giả sử cùng được cho ăn uống, sinh hoạt, lớn lên như nhau thì chỉ có thể giải thích theo 2 hướng: Một là do Gen trội Gen lặn, Hai là hỏi ông hàng xóm ;))
Cụ vu oan hàng xóm, nhiều đứa mẹ nó tha từ tận đâu đâu về ý chứ ! :))

nowhereland

Xe điện
Gen bây giờ hình như chiếm tỷ lệ ít thôi, nhiều nhà bố mẹ thấp bé mà con vẫn cao to lừng lững. Chủ yếu do chế độ dinh dưỡng và vận động phù hợp ở độ tuổi phát triển. Tất nhiên gen cao thì là thuận lợi đầu tiên rồi.
Giờ thế hệ sau luôn phát triển hơn thế hệ trước. Bố em 1m65, mẹ 1m59, em được 1m70, vợ em 1m62 còn cu lớn nhà em năm nay lên lớp 11 được 1m78 rồi.

Dancingwiththewind

Xe điện
Ngoài bơ sữa thì bố mẹ các cháu nó cao sẵn rồi. Không thì ông nội hoặc bà nội các cháu phải cao nữa thì mới có gien trội lên được.
nhà em không ai cao mà con trai em 15 tuổi năm nay lên lớp 10 đã cao 1,84m. Con em không uống TPCN gì ngoài sữa tươi không đường

TieuFu

Xe container
Các cụ dạy là "Cá vào ao ai người ấy được" thoải mái deee cụ ^^
Trước các cụ nuôi quảng canh, giờ chuyên canh, cá tạp thả vào vừa đớp cá con vừa ăn tốn cám ! :))

nowhereland

Xe điện
Thế lại chả phải là do Gen còn gì, thử hỏi nếu bố mẹ cụ tầm m55-60, vk ck cụ tầm m60-65 thì cu nhà cụ khó mà có được chỉ số như hiện tại
Không nói nhà em cụ ạ, nhiều nhà bố mẹ thấp bé mà con to tướng. Như thằng bạn em 1m65, vợ tầm 1m55 mà thằng lớn ĐH năm thứ nhất 1m82, thằng thứ 2 lớn 9 cũng suýt soát 1m80 rồi.

Thanhz

Xe tăng
Ko nên tin vào mấy thứ thuốc men hóa chất đó mang hại vào người.
Từ kno bản thân e thấy ngoài chuyện ăn uống hợp lý, đủ chất (đừng tống quá nhiều thứ vào người thành béo phì) thì nên cho các cháu đi bơi từ tầm 12-13 tuổi, có vẻ cũng giúp cho chiều cao kha khá.
Đi bơi, bóng rổ, hoạt động thể thao
Cao tự nhiên thôi. Bơm hóa chất vào hãi bỏ bu. Toàn loại "Nga xanh" mí "TQ đỏ" biết đâu mà lường.

Moriarty

Xe container
Chắc là có hiệu quả và ổn thôi mợ. Mợ tìm thuốc rõ nguồn gốc cho an toàn. Con nhà em 12 tuổi cũng uống và thấy tốc độ cao lên cũng khá (hôm rồi đo thấy tăng 1,5cm/15 ngày) nhưng ko rõ do thuốc hay cao tự nhiên nữa :D
E gặp 1 thằng cu đeo khăn quàng đỏ trong khu nhà e, e đứng đến *** tai nó, e cao 1.75. Xuống sân bóng rổ của khu toàn bọn cấp 2 cao bằng hoặc hơn e nửa cái đầu.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em hồi bé hay ốm vặt, gầy gò, cả ông bà nội ngoại đều kêu suy dinh dưỡng. Gấu em nó kệ, cứ nuôi bình thường. Đến lớp 5 thì bớt, giờ lớp 10 cũng cao hơn 1.8m, chơi thể thao hay học hành đều tốt (so với tiêu chuẩn bố mẹ đề ra). Bí quyết của gấu em chỉ là sữa, dinh dưỡng và ngủ đủ. Kiểu gì cũng cứ 10h là lùa cả nhà lên giường, bất kể học hành thế nào. Mùa thi cử cũng phải tự lên kế hoạch sao cho dừng học trước 10h. Đến mức mà con mèo nhà em cũng cứ 10h chạy vô chuồng nó, chả cần ai gọi
Cũng giống cụ. Em có quy định với f1 nhà là học bài 9-9h30 phải đi ngủ, kể cả chưa làm bài xong. Học hành, thể thao, âm nhạc cháu đều chiến được cụ. Thày giáo dạy thể dục thì bảo nên luyện tập thêm để thi nhảy cao và chạy nhanh. Em thì nói bảo f1 nhà em sức không bền như người khác. thể lực không tốt sẽ khó đáp ứng được. CÒn thích thì cứ chơi.
f1 em năm nay lên lớp 9, mới cao 1.72m, sẽ còn cao thêm nữa. Vì chân tay dài ngoằng. :D

Húp sụp sụp

Xe điện
Sao các cụ bên trên không nghĩ là người Việt Nam vốn có gen cao nhưng ăn uống thiếu nên mới thấp còi. Mà các cụ lại cứ phải nghĩ người Việt Nam thấp còi là do gen mới chịu để rồi cứ phải tự nhục nhể ;))
ngày xưa giàu bây giờ nghèo mới là nhục :)
Nghèo trước giàu sau là tốt
Chiều cao cũng thế