[Funland] Bóng bàn về các Khu đô thị đối ứng cho Vành đai 4 Hà Nội

nheva

Xe máy
bỏ loại hình dự án BT rồi thì làm gì còn đô thí đối ứng nữa
cái đổi đất lấy hạ tầng này em thấy rất hay, có tiêu cực thì chắc nhà nước sẽ tìm cách kiểm soát chứ không bao giờ bỏ hẳn đâu. Nhìn cách Vin triển khai đoạn minh khai trên cao mà thấy ham. Em xây cái nhà mấy chục mét vuông mà cũng gần bằng từng đấy thời gian.

túc sơn

Xe tải
cái đổi đất lấy hạ tầng này em thấy rất hay, có tiêu cực thì chắc nhà nước sẽ tìm cách kiểm soát chứ không bao giờ bỏ hẳn đâu. Nhìn cách Vin triển khai đoạn minh khai trên cao mà thấy ham. Em xây cái nhà mấy chục mét vuông mà cũng gần bằng từng đấy thời gian.
Hay gì cụ ơi, tiêu cực vc luôn. Giờ e vứt cho cụ một khu đô thị tầm mấy chục ha, đố cụ mời ô nào vào định giá được giá trị như nào là hợp lý là phù hợp với thị trường đấy. Mà cái BT này Quốc hội đã thông qua là bỏ rồi, giờ xu thế chuyển sang đấu thầu hết.

nheva

Xe máy
Hay gì cụ ơi, tiêu cực vc luôn. Giờ e vứt cho cụ một khu đô thị tầm mấy chục ha, đố cụ mời ô nào vào định giá được giá trị như nào là hợp lý là phù hợp với thị trường đấy. Mà cái BT này Quốc hội đã thông qua là bỏ rồi, giờ xu thế chuyển sang đấu thầu hết.
vâng cụ nói cũng đúng, nhưng mà có chắc đấu thầu thì không tiêu cực không cụ?

túc sơn

Xe tải
vâng cụ nói cũng đúng, nhưng mà có chắc đấu thầu thì không tiêu cực không cụ?
Đấu thầu thì đương nhiên vẫn tiêu cực thôi cụ :)) :)) , cụ còn lạ gì quan chức xứ vịt mình nữa. Có cái đấu thầu thì nhìn qua nó có vẻ công khai và đỡ tiêu cực hơn đồng thời cũng thuận theo xu thế của thế giới.

tla

Xe điện
Mô hình BT đúng là rất hay, nó làm cho các dự án hạ tầng nếu không có hiệu quả vẫn có nđt do lấy lợi nhuận từ bđs bù sang, nhưng triển khai hay mất qc nên bị dừng.

bocubau

Xe tăng
Mục thứ nhất, trong phát biểu khai mạc hội nghị Tw 5, bác Trọng đã nói "không để lãng phí nguồn lực đất đai..."
Nên, sắp tới các dự án để lâu chả cong mông lên mà làm, nếu không muốn bị thu, đương nhiên sẽ được chính quyền hỗ trợ tối đa.
Nghị quyết BCT cũng đã khẳng định ngay ngày thứ 2 kỳ họp này "mô hình thành phố trong TP tại Mê Anh Sóc và Hòa Lạc Xuân, hoàn thành vd4 trước 2027".
BCT đã ra quyết nghị, thì không còn chuyện nói để nói nữa rồi...

cattrang130390

Xe tăng
Tình hình là vành đai 4 Hà Nội cấp thiết lắm rồi. Qua trên Thông tin chính phủ còn có hẳn livestream tọa đàm của các thử trưởng bộ Tài chính, GTVT,Kế Hoạch đầu tư, Phó CT Hà Nội và HCM.
Có cụ nào có thông tin về chủ đầu tư cũng như các khu đô thị sẽ đối ứng cho đầu tư Vd4 Hà Nội không ạ
nhanh nhất là 10 năm nữa mới có đường. qua 2 nhiệm kỳ nữa thì nhiều thứ có thể thay đổi cụ ạ

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Mô hình BT đúng là rất hay, nó làm cho các dự án hạ tầng nếu không có hiệu quả vẫn có nđt do lấy lợi nhuận từ bđs bù sang, nhưng triển khai hay mất qc nên bị dừng.
Cụ ơi. Em muốn nghe cụ phân tích sâu hơn về BT và PPP mới được ko ? Em cũng viết 1 đoạn dài nhưng tự xóa vì cũng ko tự tin lắm về kiến thức của mình.

Em thấy các comment trên này chỉ có cụ tla , cụ túc sơn và cụ HuongCrv Là có cái nhìn đúng vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

thanh.long

Xe tăng

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Nhiệm kỳ bác Phạm Minh Chín 2021-2026.

Tiến độ vđ4 dự kiến 2028 mới xong ( đấy là may mắn làm kịp tiến độ)

Báo viết phấn đấu trước 2027. Chữ phấn đấu nghe cứ xa xôi thế nào ý.

Cò vạc thì viết chắc chắn sẽ xong sớm trước vđ3, Vđ3.5....... cứ chờ đấy mà xem. =P~ . Bác thủ trực tiếp ra tay chỉ đạo mà....ba la ba la

1 số nhà đầu tư khác. Chắc ít nhất phải 10 năm nữa mới xong.

Em chỉ dám kỳ vọng. 2028 xong cái chỗ trên mặt đất là đủ vui rồi.

Chỉnh sửa cuối:

HuongCrv

Xe điện
Cụ có file Cad k ạ. cho e xin với ạ
File cad chỉ là tim tuyến thôi cụ, chứ bình đồ hướng tuyến bước này còn sơ sài lắm.
Giờ bỏ BT rồi muốn có đất thì đều phải đấu giá hết.
Đấu giá hoặc đầu thầu lựa chọn NĐT
Nghe cụ nói đã thấy chất lượng rồi. Toàn từ ngữ chuyên ngành. Em inbox xin cụ rồi. Mà chưa thấy cụ trả lời. :(( cảm ơn cụ trước ạ.
Thấy cụ ibox hôm qua rồi nhưng mà chưa biết gửi qua ibox như thế nào vì file hơi nặng?

QaTB

Xe hơi
VD4 e nghĩ 2030 hoặc lâu hơn xong vùng thủ đô, các cụ cứ để mà xem

HuongCrv

Xe điện
Phải nói khách quan là mô hình nào thì cũng có mặt tích cực và tiêu cực. Tuy nhiên BT phát sinh nhiều tiêu cực lợi ích nhóm (nhất là vấn đề thanh toán đối ứng bằng đất được tính theo khung giá của nhà nước). Ngoài ra biến tướng việc lấy đất làm khu đô thị trước khi triển khai hạ tầng cũng phát sinh nhiều bất cập.
Cụ ơi. Em muốn nghe cụ phân tích sâu hơn về BT và PPP mới được ko ? Em cũng viết 1 đoạn dài nhưng tự xóa vì cũng ko tự tin lắm về kiến thức của mình.

Em thấy các comment trên này chỉ có cụ tla , cụ túc sơn và cụ HuongCrv Là có cái nhìn đúng vấn đề.
PPP là viêt tắt của hình thức đầu tư theo phương thức đối tác công tư. Trong PPP trước đây theo quy định của nghị định 15/2015... thì PPP bao gồm các loại hợp đồng:
+ Hợp đồng Xây dựng - Kinh doanh - Chuyển giao (BOT);
+ Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao - Kinh doanh (BTO);
+ Hợp đồng Xây dụng - Sở hữu - Kinh doanh (BOO);
+ Hợp đồng Kinh doanh - Quản lý (O&M);
+ Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao - Thuê dịch vụ (BTL);
+ Hợp đồng Xây dựng - Thuê dịch vụ - Chuyển giao (BLT);
+ Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao (BT);
Đến năm 2020 khi luật đầu tư số 64/2020/QH14 ban hành thì bỏ loại hình hợp đồng xây dựng chuyển giao (BT) đi thay vào đó bổ sung thêm loại hợp đồng hỗn hợp.
Như vậy BT là một trường hợp nhỏ của PPP.

Chỉnh sửa cuối:

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
VD4 e nghĩ 2030 hoặc lâu hơn xong vùng thủ đô, các cụ cứ để mà xem
Chuẩn. Vđ4 nó to và hoành tráng lắm. Nó dài gấp 3 lần đại lộ Thăng Long. Tích hợp thêm cả đường sắt, đường trên cao, 2 cây cầu bắc qua sông. 2 cây cầu này cũng quy mô hoành tráng hơn cả các cây cầu cũ.

Đại Lộ Thăng Long khởi công 2005 - khánh thành 2010. Chưa tính thời gian GPMB

Vđ4 nó hoành tráng thế này ko phải nói 1 câu xây nhanh, xây sớm là sẽ xong nhanh ngay được.

Vđ4 mà xong thì nó sẽ trở thành con đường lớn nhất hoành tráng nhất cả cái Hà Nội.

HuongCrv Cái cụ nêu trên về PPP và BT là những cái có trên google rồi ạ. Em chỉ muốn là phân biệt nhấn mạnh vào PPP mới lần này có điểm gì khác. Ưu điểm của PPP mới là gì ? Chứ mấy cái kia em gõ google cũng ra ạ.

HuongCrv

Xe điện
Chuẩn. Vđ4 nó to và hoành tráng lắm. Nó dài gấp 3 lần đại lộ Thăng Long. Tích hợp thêm cả đường sắt, đường trên cao, 2 cây cầu bắc qua sông. 2 cây cầu này cũng quy mô hoành tráng hơn cả các cây cầu cũ.

Đại Lộ Thăng Long khởi công 2005 - khánh thành 2010. Chưa tính thời gian GPMB

Vđ4 nó hoành tráng thế này ko phải nói 1 câu xây nhanh, xây sớm là sẽ xong nhanh ngay được.

HuongCrv Cái cụ nêu trên về PPP và BT là những cái có trên google rồi ạ. Em chỉ muốn là phân biệt nhấn mạnh vào PPP mới lần này có điểm gì khác. Ưu điểm của PPP mới là gì ? Chứ mấy cái kia em gõ google cũng ra ạ.
Không thể so sánh giai đoạn làm đại lô thăng long với bây giờ được, bởi lẽ:
+ Năng lực triển khai thi công, thiết kế của bây giờ khác xưa rất nhiều;
+ VD4 quy mô mặt cắt ngang rộng là bao gồm cả phần đất dự trữ dành cho đường sắt và không fai đoạn nào cũng quy mô chiều rộng max đến 140m.
Key của dự án vẫn là công tác GPMB và việc được chấp thuận các cơ chế đặc thủ để đơn giản các thủ tục pháp lý như: Lựa chọn tư vấn, nhà thầu... các thủ tục điều chỉnh tổng mức đầu tư nếu phát sinh lớn...
Cụ muốn hiểu sâu chi tiết thì phai tham gia trực tiếp một dự án PPP trong các hình thức hợp đồng trên thì mới rõ được, còn nôm na hiểu đơn giản BT là một trường hợp nhỏ của PPP.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
HuongCrv Khi đọc comment đầu tiên của cụ. Em nghĩ rằng cụ rất hiểu về con đường vđ4 này. Nhưng đọc tới comment bây giờ em thấy cụ bị nhầm lẫn 1 loạt các thông tin và khái niệm. Ví dụ: PPP mới bây giờ là bỏ hẳn BT ra khỏi rồi. Làm gì còn BT ở trong đấy nữa. Cụ hiểu sai bản chất vấn đề làm vđ4 rồi.

Em tưởng cụ là dân trong ngành xây dựng nên am hiểu. Chắc em nhầm rồi ạ.

Em xin lỗi. Chắc em và cụ ko đồng quan điểm về cách nhìn được. Em xin phép ko comment và trả lời thêm gì nữa phần của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

HuongCrv

Xe điện
HuongCrv Khi đọc comment đầu tiên của cụ. Em nghĩ rằng cụ rất hiểu về con đường vđ4 này. Nhưng đọc tới comment bây giờ em thấy cụ bị nhầm lẫn 1 loạt các thông tin và khái niệm.

Em tưởng cụ là dân trong ngành xây dựng nên am hiểu. Chắc em nhầm rồi ạ.

Em xin lỗi. Chắc em và cụ ko đồng quan điểm về cách nhìn được. Em xin phép ko comment và trả lời thêm gì nữa phần của cụ.
Cụ nói trách móc khó chịu nhỉ? Ủa mình đâu có nói mình là dân trong nghề và không biết em nhẫm lẫn thông tin và khai niệm gì nhỉ?

Xích Lô 21

Xe hơi
Thời đại nào rồi còn đi làm BT nữa (mấy ông quan tham rất thích làm kiểu BT hoặc chỉ định thầu). Giờ cứ đấu giá đất công khai, thằng nào trả cao thì bán cho thằng đó, tiền bán được nhà nước tự làm hạ tầng. Làm BT thằng doanh nghiệp nó k chịu bỏ tiền ra làm đường thì có mà chết.

tla

Xe điện
PPP mới đầu tiên là nó nâng lên tầm luật, trước đây chỉ có các Nghị định nên giờ nâng lên tầm luật là đã tạo nên 1 hành lang pháp lý vững chắc hơn.

2 là PPP quy định rõ các lĩnh vực đầu tư theo PPP.

3 là quyđịnh chi tiết về trình tự, thủ tục dựán ppp
4 là quy đinhn về vốn nhà nước tham gia

5 là các cơ chế bảo đảm của nhà nước
Điểmđánh giá chán nhất của luật PPP lần này là trong các cơ chếđảm bảo của NN thì không có có chế:đảm bảo doanh thu tối thiểu, cơ chế bảo lãnh tỷ giá, cơ chế bảođảm nguồn ngoại tệ nên không hấp dẫn các NĐT nước ngoài, trong nước thì do hiệuứng BOT QL1để lại nên các NH không mặn mà cho vay BOT các dựán giao thông nên 1 loạt dựán cao tốc phải chuyểnsangđầu tư công